User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Thắc mắc

svBK's Newbie Avatar của totochan84

Mặc định Thắc mắc

Tớ có chút thắc mắc muốn hỏi các bạn khoa Vật lý kỹ thuật BK . Các bạn có những chuyên ngành cụ thể nào vậy ?, vì là vật lý kỹ thuật nên hoàn toaà là ứng dụng có đúng ko, các bạn có nghiên cứu về lý thuyết không?
    Còn câu này có lẽ hơi khó trả lời 1 tẹo , đấy là khi ra trường thì các bạn thường làm ở đâu, ở lại trường, lên viện hay là đi dạy.
    Rất mong các bạn trả lời câu hỏi của tớ.
    Thank u vinamilk nhìu

HUT's Engineer Avatar của songmon

undefined
    I. Các chuyên ngành đào tạo kỹ sư Vật lý Kỹ thuật:
    1. Vật liệu Điện tử.
    2. Kỹ thuật Hạt nhân và Vật lý môi trường.
    3. Vật liệu và Linh kiện Quang tử.
    4. Vật lý Tin học.
    5. Vật lý Y sinh.
    6. Vật lý và Kỹ thuật ánh sáng.
    7. Vật lý Vô tuyến Lượng tử.
    8. Phân tích và Đo lường Vật lý.
    9. Sư phạm Vật lý Kỹ thuật.
    II. Đào tạo Thạc sỹ:
    Vật lý và Công nghệ Vật liệu Điện tử
    Kỹ thuật phân tích cấu trúc vật chất
    Vật lý và Công nghệ Vật liệu cấu trúc Nano
    Vật lý môi trường
    Vật lý và Kỹ thuật Hạt nhân
    Vật lý tin học
    III. Đào tạo Tiến sỹ:

Vật lý Kỹ thuật.
    Vật lý Lý thuyết.
    Vật lý Chất rắn.
    Vật lý thực nghiệm.
    Sư phạm Vật lý Kỹ thuật.

IV. Bồi dưỡng ngắn hạn về:

Vật lý thực nghiệm.
    Phân tích và Đo lường Vật lý.
    Tin học ứng dụng.

khi ra trường thì các bạn thường làm ở đâu, ở lại trường, lên viện hay là đi dạy.
    Cả 3 đều có, tuy nhiên ở lại trường và đi dạy là phần rất nhỏ. Đa số là đi làm, một số làm nghiên cứu ở các trung tâm, Viện nghiên cứu còn chủ yếu vẫn là làm bên ngoài. Hiện nay vẫn chưa có con số thống kê đầy đủ. Đây là một số nơi mà kỹ sư vật lý hiện nay đang làm mà tôi biết: Viện Khoa học Việt nam, công ty Bóng đèn Rạng đông, Canon, LG, CT điện tử Sao mai, một số cơ sở tin học, bệnh viện,...
    Nói chung là nơi mà xin trực tiếp về kỹ sư Vật lý ko có nhiều, nhưng với nền kiến thức rộng, các KSVL vẫn đáp ứng được nhiều công việc khác nhau trong XH. Hy vọng trong thời gian tới, sẽ có nhiều ngành CN kỹ thuật cao để KSVL có thể chen chân được, ví dụ như Intel đang được xây dựng trong miền nam rất có thể cần đến KSVL.
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

Thank u vinamilk bạn Songmon nhiều, tớ chờ mãi mới có người trả lời tớ nên mừng quá . Tớ chỉ hơi băn khoăn 1 chút đấy là chương trình đào tạo cao học và nghiên cứu sinh ko trùng khớp nhau lắm, tức là 1 số ngành đào tạo Cao học thì ko có ở NCS. Các chuyên ngành khi học ĐH cũng vậy, tớ thấy ngành linh kiện quang tử và kỹ thuật ánh sáng chỉ có ở bậc ĐH mà ko có ở cao học cũng như NCS, thế thì khi học cao học thì phải chuyển ngành đúng ko?
    Mà ngành linh kiện quang tử và kỹ thuật ánh sáng thì khác nhau cơ bản ở điểm nào vậy. Ví dụ như lĩnh vực thông tin quang sợi thì sẽ được các bạn vật lý KT xếp vào mục nào vậy?
    Dù sao tớ cũng thấy mừng là các bạn sau khi tốt nghiệp có bằng kỹ sư VL và có vẻ dễ xin việc hơn bọn tớ có bằng cử nhân VL. Vì quả thực học vật lý mà xin được việc đúng theo lĩnh vực đã học thật khó quá
    Một lần nữa cảm ơn bạn Songmon nhé , khi nào rỗi thì bạn có thể trả lời giúp tớ mấy thắc mắc trên được ko

Hì, quên mất phải hỏi nốt. Tớ đang phải học về lý thuyết sợi quang, thông tin quang sợi và đặc biệt là hiện tượng xuyên kênh (crosstalk) trong kỹ thuật thông tin quang. Tớ cũng có kiếm được vài quyển về sợi quang nhưng chủ yếu là về kỹ thuật ghép kênh, kỹ thuật khuyếch đại và truyền dẫn.
    Không biết các bạn BK có tài liệu nào về môn này ko?

HUT's Engineer Avatar của songmon

Quote Nguyên văn bởi totochan84
    Thank u vinamilk bạn Songmon nhiều, tớ chờ mãi mới có người trả lời tớ nên mừng quá . Tớ chỉ hơi băn khoăn 1 chút đấy là chương trình đào tạo cao học và nghiên cứu sinh ko trùng khớp nhau lắm, tức là 1 số ngành đào tạo Cao học thì ko có ở NCS. Các chuyên ngành khi học ĐH cũng vậy, tớ thấy ngành linh kiện quang tử và kỹ thuật ánh sáng chỉ có ở bậc ĐH mà ko có ở cao học cũng như NCS, thế thì khi học cao học thì phải chuyển ngành đúng ko?
    Mà ngành linh kiện quang tử và kỹ thuật ánh sáng thì khác nhau cơ bản ở điểm nào vậy. Ví dụ như lĩnh vực thông tin quang sợi thì sẽ được các bạn vật lý KT xếp vào mục nào vậy?
    Dù sao tớ cũng thấy mừng là các bạn sau khi tốt nghiệp có bằng kỹ sư VL và có vẻ dễ xin việc hơn bọn tớ có bằng cử nhân VL. Vì quả thực học vật lý mà xin được việc đúng theo lĩnh vực đã học thật khó quá
    Một lần nữa cảm ơn bạn Songmon nhé , khi nào rỗi thì bạn có thể trả lời giúp tớ mấy thắc mắc trên được ko
    Xin lỗi bạn vì dạo này hơn bận nên trả lời muộn. Thực sự là Viện VL mình đào tạo kỹ sư vật lý kỹ thuật. Các chuyên ngành con ở trên chỉ học khác nhau 1 học kỳ và 1 kỳ làm đồ án tốt nghiệp. Mình có đưa ra ở trên rất nhiều chuyên ngành nhỏ, nhưng thực ra mỗi năm chỉ đào tạo được 4 chuyên ngành nhỏ mà thôi. Tùy thuộc vào lượng SV đăng ký mà có thể mở được lớp hay không.

Còn cao học, thì cũng như vậy. Số lượng người học một khóa rất ít nên học tập trung cùng nhau hết. Chỉ khi làm tốt nghiệp thì mới phân thành các ngành nhỏ thôi. Cả với NCS cũng vậy, nếu học ở Viện ra thì có thể chọn được tất cả các chuyên ngành, tùy thuộc vào đề tài bảo vệ NCS và môn thi thôi.

Quang tử và kỹ thuật ánh sáng khác nhau hẳn. Quang tử là photonic còn ánh sáng là light. Đấy 2 từ đó đã cho thấy khác nhau rồi còn gì.
    . Thông tin quang sợi thì ở ngành quang tử.

hihi, luyên thuyên chút hy vọng giải đáp phần nào cho bạn. Chắc còn nhiều chỗ chưa chính xác vì mình cũng không phải là người nắm vững chương trình lắm.:biggrin:

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề