User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: CNTT, vao` đây đi ba` con ơi

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Mặc định CNTT, vao` đây đi ba` con ơi

Thấy các bác , các chú bàn chuyện chính trị kinh tế nên hỏi thăm một chút nhé .

1 . Giả dụ như có ngườii hỏi bạn làm một bài viết về CNTT o VN , sự phát triển và hình thành của nó . Bạn sẽ bắt đầu từ đâu ?

2. Làm sao để có thể xây dựng một tập hợp những người có trí tuệ cao cấp như bạn nhằm cạnh tranh vói sụ phát triển CNTT của Ấn Độ, Trung Quốc, Philippines ? Làm sao bạn cạnh tranh ?

3. Bằng cách nào bạn thuyết phục được các công ty nước ngoài mang thương nghiệp CNTT (IT development and outsourcing services) của họ vào VN.

4. Tham gia vào WTO có tác dụng và hệ quả gì đến việc phát triển CNTT và các dịch vụ IT (Information Technology) o VN.

(What are the consequences for IT industry in VietNam when the country joins the WTO ? )

Xin cảm ơn rất nhiều . Bạn có thể viết tiếng Việt hay tiếng Anh tuỳ theo bạn thích nhé . Thank you mụch .

(To bác "Tôm Đông Lạnh" (Jang_dong_lanh) ,

Tôi đọc đuoc một số luận điểm và luận cú của anh,
    anh có thể viết một bài bình luận về các chủ đề trên hay không vậy ? )
    Lần sửa cuối bởi cáo đeo nơ; 29-05-2006 lúc 08:51 AM

HUT's Master Avatar của thủy lôi

Icon14

Trả lời những câu như thế này để làm gì?
    Trước tiên, anh ko cần phải viết IT nghĩa là Information Technology vì từ đó, người BKF ai cũng hiểu!
    Dưới đây là quan điểm riêng của tôi, không theo một câu hỏi nào của anh hết, nhớ hộ nhé.
    Hiện nay công nghệ thông tin ở VN đang trên đà Phát triển toàn diện. Tuy chưa thể bằng Ấn Độ, TQ, Philippin... nhưng các hợp đồng về IT hầu hết được ký kết với VN (trừ Ấn Độ) bởi vì sao? Tuy Trung Quốc , Philippin có thể phát triển hơn (có thể thôi nhé, là tôi nói theo anh chứ tôi cũng ko sure về trình độ nước nào hơn) nhưng IT ở VN khá là phát triển, (tôi cho là như vậy) vì các hợp đồng với VN sẽ rẻ hơn so với giá cả các nước khác.(còn một số nguyên nhân khác nhưng đọc hết rồi sẽ hiểu.)
    Vấn đề không phải ở khâu khuyến khích thu thập tài năng mà nền tảng để chiêu mộ dân IT hiền tài là công ty phải chứng tỏ được khả năng phát triển, khả năng làm ăn lâu dài, bằng doanh số, bằng thu nhập hằng năm của công ty và chứng tỏ bản lãnh của người đứng đầu tập đoàn, lãnh đạo đó.Hiện nay, như tôi được biết FPT là công ty cổ phần phần mềm lớn nhất Việt Nam, tuy lương khởi điểm đâu có cao nhưng hầu hết dân IT đều muốn vào đó làm việc là vì họ có một nền tảng vững chắc. Nhưng chỉ dựa vào danh tiếng của công ty mà làm ở đó thì không ổn mà vì còn dựa vào nhiều yếu tố như tôi đã nói ở trên.
    Còn làm sao thuyết phục được một lượng lớn khách hàng thì cũng phải dựa vào chiến lược, Process, nguồn nhân lực, sản phẩm đầu ra chất lượng như thế nào,..., tạo được uy tín, lòng tin và phải chứng tỏ cho khách hàng thấy được toàn bộ những ưu thế của công ty.
    Khi FPT mới thành lập, đó chỉ là một công ty cung cấp luơng thực thực phẩm liên doanh với nhà nước. Nhưng các bác lãnh đạo đã chuyển một hướng đi khác đó là IT và hiện nay FPT là công ty cổ phần hàng đầu việt Nam về CNTT. Đó là vì sao? Vì tầm nhìn xa trông rộng, đoán biết được xu thế phát triển của thời đại, dám nghĩ dám làm cho những ý tưởng mới mẻ...Nếu có một ý tưởng và dám chắc nó thành công trong tương lai, hãy mạnh mẽ đề cập với nhà lãnh đạo, và nếu đã là nhà lãnh đạo rồi thì mang nó ra bàn bạc công khai với những người có thẩm quyền trong công ty để thảo luận xem có thể triển khai hay ko.
    Hết, vẫn thiếu nhưng tầm nhìn hạn hẹp, thông cảm
    ------

Kiếm tiền nuôi con Avatar của chutichhtcbk

Quote Nguyên văn bởi walktheweb
    Thấy các bác , các chú bàn chuyện chính trị kinh tế nên hỏi thăm một chút nhé .

1 . Giả dụ nhú có nguòi hỏi bạn làm một bài viết về CNTT o VN , sú phát triển và thành hình cua nó . Bạn sẻ bắt đầu tù đâu ?

2. Làm sao để có thể xây dúng một tập họp nhũng nguòi có trí tuệ cao cấp nhu bạn nhằm cạnh tranh vói sụ phat triển CNTT cua Ấn Độ, Trung Quốc, Philippines ? Làm sao bạn cạnh tranh ?

3. Bằng cách nào bạn thuyết phục đuọc các công ty nuoc ngoài mang thuong nghiệp CNTT (IT development and outsourcing services) của họ vào VN.

4. Tham gia vào WTO có tác dụng và hệ quả gì đến việc phát triển CNTT và các dich vụ IT (Information Technology) o VN.

(What are the consequences for IT industry in VietNam when the country joins the WTO ? )

Xin cảm ón rất nhiều . Bạn có thể viết tiếng Việt hay tiếng Anh tuỳ theo bạn thích nhé . Thank you mụch .

To bác "Tôm Đông Lạnh" (Jang_dong_lanh) ,

Tôi đọc đuoc một số luận điểm và luận cú của anh,
    anh có thể viết một bài bình luận về các chủ đề trên hay không vậy ?

Lâu lâu cho bà con cô bác mo" mắt tí đi .

Cao' no' đâu rôi`, vào đây đi .
    4 câu hỏi của bác cứ như 4 chương của một LUẬN ÁN TIẾN SỸ ấy nhỉ.
    Dù sao bác cũng học tận bên HOA KỲ về, bác nói sẽ khách quan hơn. Bác cứ trả lời 4 câu này đi, bọn em xin làm HỘI ĐỒNG THẨM ĐỊNH cho.
    À quên, bác viết luận án theo kiểu tiếng Việt này, bọn em là cho pác trượt đấy. Nhắc bao nhiêu lần rồi, hoặc là tiếng Việt, hoặc là tiếng Anh, không cần song ngữ. Lần sau bác để ý hộ chúng em.
    Lần sửa cuối bởi chutichhtcbk; 27-05-2006 lúc 09:52 AM
    Việc nước là việc lớn nhất
    Nhưng việc giữa người với người không thể nhỏ hơn

(Lý Chiêu Hoàng nói với Trần Thủ Độ)

HOÀNG SA VÀ TRƯỜNG SA MÃI MÃI LÀ CỦA NGƯỜI VIỆT NAM
    HOÀNG SA VÀ TRƯỜNG SA CHƯA BAO GIỜ VÀ KHÔNG BAO GIỜ LÀ CỦA BẤT KỲ MỘT QUỐC GIA NÀO KHÁC NGOÀI VIỆT NAM

Kô phải ngại! Avatar của ot_khong_cay

ĐỒ ÁN TIẾN " XĨ "
    Đề bài:

1 . Giả dụ nhú có nguòi hỏi bạn làm một bài viết về CNTT o VN , sú phát triển và thành hình cua nó . Bạn sẻ bắt đầu tù đâu ?

2. Làm sao để có thể xây dúng một tập họp nhũng nguòi có trí tuệ cao cấp nhu bạn nhằm cạnh tranh vói sụ phat triển CNTT cua Ấn Độ, Trung Quốc, Philippines ? Làm sao bạn cạnh tranh ?

3. Bằng cách nào bạn thuyết phục đuọc các công ty nuoc ngoài mang thuong nghiệp CNTT (IT development and outsourcing services) của họ vào VN.

4. Tham gia vào WTO có tác dụng và hệ quả gì đến việc phát triển CNTT và các dich vụ IT (Information Technology) o VN.

Bài Làm:

1. Kô phải giả dụ giả ziếc gì cả, lần sau có hỏi thì hỏi thẳng luôn.
    - Sự phát triển à , lên Bộ Kế Hoạch Đầu Tư xem cái list.
    - Sự thành hình à , kô biết lịch sử IT của VN.

2. Câu này kô trả lời đc, vì đã biết có cái cơ sở luận điểm nào để so sánh giữa CNTT VN với CNTT CHINA, INDIA đâu.

3. Thuyết phục bằng như cái đã có và những cái sắp có. Còn những cái đã có và sắp có là gì thì xem lại câu trả lời 2 và 3

4. Câu trả lời này còn phụ thuộc vào 3 câu trả lời trên. Kô thể nói vô căn cứ đc !

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

câu 1: Sự phát triển thì đơn giản thôi! lên các báo ngồi đọc 1 lúc rồi viết 1 bài review. sự hình thành thì ko hề đơn giản. lên bộ khoa học công nghệ tìm tài liệu vậy

Câu 2:Như các bác bên trên đã nói, chắc gì CNTT VN đã kém các nước kia, hiện tại có thể là như thế nhưng trong tương lai thì chưa sure đc, nhất là bi giờ VN mình đang còn kém họ về cơ sở hạ tầng,

3: VN bi giờ đang đc rất nhiều các công ty nước ngoài đầu tư vào giải pháp phần mềm, vì thứ nhất là VN bi giờ đã có đủ trình độ gia công và thiết kế phần mềm, 2 nữa là giá nhân công, chi phí thấp, thế nên đây chính là lợi thế của VN trong con đường thu hút đầu tư

4. Chẳng cứ gì CNTT mà tất cả các ngành khác đều bị ảnh hưởng khi tham gia vào CNTT, e có viết 1 bài tiểu luận phân tích về những khó khăn và thách thức của VN khi gia nhập WTO, bác thích e quẳng cho mà đọc
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

Quân Nhân Danh Dự

[QUOTE = walktheweb]
    1 . Giả dụ như có nguòi hỏi bạn làm một bài viết về CNTT o VN , sú phát triển và thành hình cua nó . Bạn sẻ bắt đầu tù đâu ?

[/QUOTE]

Em thấy vấn đề mà bác walktheweb đặt ra rất thú vị. Em không giỏi viết lách nên chỉ xin nêu 1 vài ý kiến như sau:

Câu 1: Trước hết phải khẳng định rằng CNTT ở VN còn rất non trẻ, mới ở giai đoạn sơ khai mà thôi. Không có nhiều thành tích hay các sự kiện lớn để kể lể dài dòng.
    Điểm nổi bật nhất khi nói về CNTT VN chính là tính tiềm năng. Lực lượng lao động đông và trẻ, thanh niên say mê CNTT và có tư duy tốt. Vấn đề bây giờ là làm sao phát triển được tiềm năng thành sức mạnh thật sự.

Câu 2: Thực sự CNTT VN thua kém Ấn Độ, TQ, Philipin, Thái Lan rất rất nhiều. Không chỉ ở khía cạnh kĩ thuật mà còn cả về kinh nghiệm, tính chuyên nghiệp, ngoại ngữ...Muốn cạnh tranh chỉ có 1 cách duy nhất là có nguồn nhân lực giỏi. Phải có nhiều người giỏi, một thiểu số xuất sắc không làm được gì cả. Muốn vậy phải đầu tư cho giáo dục.
    Tư duy người Việt tốt, nhưng chính nền giáo dục tồi đã khiến kĩ sư VN thua kém kĩ sư nước ngoài.

Câu 3: Cách duy nhất thuyết phục họ là chứng tỏ mình có đủ khả năng làm ra các sản phẩm tốt. Giá thành rẻ không phải vấn đề quá quan trọng. Các công ty lớn sẵn sàng bỏ ra nhiều tiền để có được sản phẩm tốt. Nhưng khả năng làm ra sản phẩm tốt của VN thì còn kém Ấn Độ, TQ nhiều. Nên điều duy nhất thuyết phục có lẽ vẫn là tính tiềm năng.

Câu 4: Có lẽ 1 điểm tốt khi vào WTO là các công ty VN sẽ dễ dàng hợp tác làm ăn với các công ty nước ngoài hơn. Bởi một trong những cản trở đối với CNTT VN hiện nay, bên cạnh vấn đề nhân lực, là những rào cản về mặt pháp lí.
    Lần sửa cuối bởi Nistelrooy; 28-05-2006 lúc 01:31 PM

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Túm lại 1 câu tất chỉ vẫn chỉ là "TIỀM NĂNG" và như vậy vẫn chỉ là 50-50 mà thôi ?

Tại sao thay vì nói chúng tôi "CÓ TIỀM NĂNG ĐỂ LÀM" bằng "CHÚNG TÔI PHẢI LÀM ĐƯỢC" ?

Tư duy người Việt "KHÔNG CHẮC ĐÃ TỐT" nhưng một nền GD "KÉM" thì chắc chắn có "TƯ DUY TỐT" cũng dẫn tới "TƯƠNG LAI KÉM" (phần đông là thế)

Muốn thuyết phục phải có "THỰC LỰC", muốn có thực lực phải "TÍCH LŨY và BỒI ĐẮP". Hãy cứ làm một người "HỌC VIỆC" tốt rồi hãy nghĩ đến làm một "ÔNG CHỦ".

Tuổi trẻ = "GAN DẠ" chứ không phải "NÓNG MÁU, XỐC NỔI"

Sân nhà đứng còn chưa vững, mà nhòm ngó sân khách thì có phải là biên pháp lâu dài và an toàn không.

HUT's Engineer Avatar của walktheweb

Mặc định Xin cám ón các bạn

Tru'óc hết xin cảm ón các bạn đã tham gia nhiệt tình vói nhũng ý kiến khác nhau .

To bác chủtich:
    em không có làm luận án tiến sĩ gì đâu và cũng không có còn đi học nũa . Bây giò có cầm roi mà đánh em thì em cũng không có đi học nũa đâu .

To Afoolchild: bạn có thể gủi cho em bài hay URL về WTO nhú bạn đã đề cập không vậy

Em rất muốn nghe ý kiến các bác bình luận về mọi mặt , mọi quan điêm tù nhiều khía cạnh khác nhau .

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề