User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: tạo Board cho 8051 ?

svBK's Newbie

Mặc định tạo Board cho 8051 ?

Mình đang định làm một Board để sử dụng VĐK 8051, nếu được thì cũng làm cho các VĐK khác. Mình đang cần tài liệu cho phần này mà vẫn chưa tìm được.
    Lần trước, có một bạn BK giới thiệu cho mình trang web atmel.com. Mình đã vào đó thử nhưng mục đích vẫn chưa đạt.
    Thiết nghĩ, nếu có một con VĐK biết cách lập trình trên nó mà không kết nối được nó với các thiết bị cũng đành chịu (điều khiển cái gì bây giờ !!). Theo mình biết thì phải cần có các giao thức chuẩn gồm (các cổng số, song song, bus, bộ UART, hay IEEE gì đó)
    Nhưng tài liệu cụ thể về loại này, cách sử dụng, liên kết chúng vẫn chưa có.
    Mong được sự giúp đỡ của các bạn. Chân thành cám ơn !

svBK's Member

Tôi thấy có trang web này, thiết nghĩ là tốt nhất cho những ai bắt đầu với VĐK MCS-51

http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/

Để làm việc với 8051, trước hết tôi khuyên các bạn nên làm quen với kỹ thuật vi xử lý, biết về lập trình assembly.

Sau đó, nghiên cứu cấu trúc của 8051 và tập lệnh của 8051. Họ 89C51 của Atmel chỉ hỗ trợ giao tiếp RS232 chứ kô có hỗ trợ các loại giao tiếp khác như I2C, SPI, ...

- Làm một board mạch nạp cho họ 8051 của ATMEL, bắt đầu từ cái này
    http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/89prog/index.html

Đọc và làm được nó là bước đầu bước vào thế giới của vi điều khiển.

- Làm một số đề tài nhỏ ứng dụng 8051 như điều khiển đèn giao thông, điều khiển LCD, điều khiển nhiệt độ, điều khiển tốc độ động cơ, ghép nối với PC, ...

- Tiếp đến là nghiên cứu xây dựng board phát triển của 8051. Board phát triển phải hỗ trợ tất cả các khả năng ứng dụng của 8051 như: keypad, LCD, ThermoController, DC Motor Controller, RS232, ... Để làm được cái này thì cần có nhiều kinh nghiệm phát triển các ứng dụng cho 8051 rồi.

svBK's Newbie

Cám ơn bạn, mình đã nhận được trả lời của bạn. Mình sẽ sớm khai thác trang web này

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi study24816
    Cám ơn bạn, mình đã nhận được trả lời của bạn. Mình sẽ sớm khai thác trang web này
    Bạn study có vẻ nhiệt tình với cái này nhờ .Có cái này nhưng là mạch test cho PIC gồm một số module như led,nút bấm,rs232,lcd,led7thanh,external memory,pwm...Mạch thiết kế cho 8051 hoàn toàn tương tự.Để dùng với dòng 8051 tôi khuyên bạn nên dùng họ Philip P89 hoặc thông dụng hơn là 89S có kiểu nạp ISP như vậy không cần tháo chíp ra để nạp khi sử dụng test board.
    Tập tin đính kèm
    Lần sửa cuối bởi Mr.vulh_bk; 07-05-2006 lúc 07:48 PM

The end is just the beginning

svBK's Member

Nên dùng hàng 89S (Ví dụ 89S52) vì có ISP (In-System Programming) là khả năng nạp trực tiếp trên board mạch mà kô phải tháo IC ra để chuyển vào mạch nạp để nạp.

Vi điều khiển thì loại nào quen là dùng, cơ bản là core của nó thôi, dòng 8 bit thì 89S, PIC16, ... đều như nhau cả. Cái khác phải quan tâm là Peripheral support, chip càng đắt, cái này càng tốt nhưng nếu kô có thì tự tạo cũng kô sao, càng nâng cao khả năng và kỹ thuật giao tiếp ngoại vi của mình.

svBK's Member

Liệu có nên xây những board sẵn em nghĩ nên làm theo các module thì hơn tận dụng tối đa sv mình poor mà
    một ứng dụng hay khi kết hợp được nhiều module mà làm cái đó thì có cái nhìn chi tiết hơn về vả linh kiện lẫn vi điều khiển
    Mới tò te nên các bác chỉ giáo
    Thanks

svBK's Newbie

Cám ơn sự nhiệt tình giúp đỡ của các bạn, và bạn Condor nữa. Tiếc là trong khoảng một tháng tới, mình phải tập trung vào thi học kỳ. Sau đó mới là song song 2 mục tiêu : cuốn "họ vi điều khiển 8051" của Tống Văn Ôn và trang web bạn condor giới thiệu.
    Mình cũng xem sơ qua nó rồi (trang web đó!), khá hữu ích cho mình.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề