User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Những lý do hồ sơ ứng tuyển bị loại mà bạn không ngờ tới

svBK's Member

Mặc định Những lý do hồ sơ ứng tuyển bị loại mà bạn không ngờ tới

"Kỹ Năng Phỏng Vấn- Xin Việc"
    NHỮNG LÝ DO HỒ SƠ ỨNG TUYỂN BỊ LOẠI MÀ BẠN KHÔNG NGỜ TỚI

Bạn băn khoăn không biết vì sao hồ sơ xin việc của mình bị từ chối, hoặc mất cả tháng trời vẫn không nhận được phản hồi gì từ nhà tuyển dụng. Có nhiều yếu tố ảnh hưởng, sau đây là những nguyên nhân mà có thể bạn không ngờ tới:
    1. Không làm đúng theo chỉ dẫn
    Đối với một số công ty, nhà tuyển dụng sẽ có những hướng dẫn cụ thể rõ ràng về cách thức, thời gian yêu cầu cho việc ứng tuyển. Bạn nên đọc kĩ và chuẩn bị hồ sơ xin việc cho phù hợp. Đừng quên kiểm tra cẩn thận trước khi nhấn nút ‘nộp đơn': nội dung thư, các file đính kèm…
    2. Để trống thông tin trong đơn ứng tuyển
    Trước khi đưa ra một mẫu đơn cho các ứng viên, các nhà tuyển dụng thường dành nhiều thời gian cân nhắc kĩ lưỡng để đưa vào câu hỏi về thông tin mà họ cần biết của ứng viên. Việc bỏ trống những ô thông tin càng nhiều thì lượng thông tin bạn cung cấp cho nhà tuyển dụng càng ít. Điều này có thể làm giảm mức độ cạnh tranh của bạn so với các ứng viên khác.
    3. Gửi không đúng người
    Bạn nghĩ rằng mình có thể vượt qua sự sàng lọc của phòng Nhân sự thì chỉ cần gửi đơn trực tiếp đến phòng ban mà bạn muốn ứng cử. Nhưng trên thực tế, việc không thực hiện theo quy trình ứng tuyển có thể khiến hồ sơ ứng tuyển của bạn không được chú ý.
    4. Tên email thiếu chuyên nghiệp
    Bạn có thể tự tạo cho mình một địa chỉ mail tùy ý bạn thích. Thế nhưng, khi gửi mail cho nhà tuyển dụng bằng những địa chị như: cobehondoi…@yahoo.com, hoặc congtudaohoa…@gmail.com, v.v…, bạn có thể bị đánh giá là một ứng viên thiếu chuyên nghiệp. Không tốn nhiều thời gian, công sức và hoàn toàn miễn phí để tạo một email mới bắt đầu với tên của mình.
    5. Lỗi chính tả/ngữ pháp
    Chức năng phát hiện và sửa lỗi của các phần mềm tạo lập văn bản trên máy tính ngày càng được nâng cấp. Vì vậy, lỗi chính tả trên hồ sơ xin việc là việc khó chấp nhận và chứng tỏ rằng bạn là người làm việc sơ sài, thiếu cẩn thận. Đó cũng chính là một trong những lý do phổ biến nhất khiến hồ sơ của bạn bị loại ngay lập tức.
    Tìm hiểu thêm kiến thức và trải nghiệm Kỹ năng phỏng vấn- xin việc cũng như 15+ kỹ năng, 135+ bài học tương tác, 250+ bài tập tình huống và hơn 450 câu trắc nghiệm tại http://www.kynangchuyennghiep.vn/ky-...-du-phong-van/
    Lần sửa cuối bởi anhson541; 02-03-2015 lúc 03:22 PM

svBK's Newbie

Mặc định Re: Những lý do hồ sơ ứng tuyển bị loại mà bạn không ngờ tới

Chuẩn rồi, cái lỗi thứ 4 mình thấy sinh viên mới ra trường hay mắc phải nhất. Rõ ràng là đi xin việc, mọi thứ cần phải nghiêm túc, với một cái email như thế thì đúng là khiến người người tuyển dụng có ấn tượng rằng bạn không phải là một người nghiêm túc trong công việc và đời sống

svBK's Member

Mặc định Re: Những lý do hồ sơ ứng tuyển bị loại mà bạn không ngờ tới

Quote Nguyên văn bởi kingbin Xem bài viết
    Chuẩn rồi, cái lỗi thứ 4 mình thấy sinh viên mới ra trường hay mắc phải nhất. Rõ ràng là đi xin việc, mọi thứ cần phải nghiêm túc, với một cái email như thế thì đúng là khiến người người tuyển dụng có ấn tượng rằng bạn không phải là một người nghiêm túc trong công việc và đời sống
    Thực sự tạo một cái email vô cùng dễ dàng và không mất nhiều thời gian. Đôi khi những điểm tưởng như không có gì như vậy lại khiến cho CV của mình bị loại hoài hoài phải không bạn.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề