User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 30

Chủ đề: vi xử lý

svBK's Member

Icon7 vi xử lý

trước tiên xin lối bạn admin trước vì chủ đề này minh cũng có đề cập bên khoa điện tử viễn thông(mình đang học năm thứ ba ngành DTVT và không phải dân báck khoa) rồi nhưng có bạn giới thiệu đề tài này có liên quan bên khoa điện nên mình mạn phép qua đây nhờ các bạn giúp đỡ giùm đề tài của mình là:"Mạch điều khiến tốc độ động cơ DC không phản hồi".Nội dung điều khiển tốc độ động cơ một chiều công suất nhỏ(động cơ máy casette,video cũ)với khởi động tăng dần tốc độ,giảm tốc từ từ,đảo chiều và hãm động cơ,có 2 cấp tốc độ cho 1 chiều.Mạch nạp điện áp cho động cơ là mạch điều chế độ rộng xung.mail của tui phanvankimthuan@yahoo.com., rất cám ơn các bạn đã giúp đỡ.các bạn có thể hướng dẫn tui từng bước được không ?rất cám ơn

svBK's Member

các bạn cho mình hỏi?với đề tài này sơ đồ khối của nó ra sao?các bạn cho tui một vài ý kiến đuợc không?bộ giảm tốc, tăng tốc,bộ đảo chiều, bộ hãm động cơ là một hay chia ra từng phần?mình dùng con 89c51 để điều khiển được không?

HUT's Student Avatar của giao_su_can

dùng 89 điều khiển dc tuốt ,cần một mạch điều khiển và một mạch công suất cấu H dể đk ok tuốt
    điều khiển tốc độ bằng PWM ok nhé
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO ĐIỆN TỬ VÀ TỰ ĐỘNG HOÁ MTC
    http://embestdks.com/vn/NewsDetails....t=55&idmenu=54
    giaosucan2000@yahoo.com

Quân nhân danh dự Avatar của 76076447

Quote Nguyên văn bởi giao_su_can
    dùng 89 điều khiển dc tuốt ,cần một mạch điều khiển và một mạch công suất cấu H dể đk ok tuốt
    điều khiển tốc độ bằng PWM ok nhé
    Đúng là giáo sư cận có khác. Lời lẽ súc tích ghê . Cậu cứ hỏi cái người mà tớ đã chỉ cho cậu ấy? Mà mạch điều khiển này dùng một con 8051 và một con 8255 là được. Đơn giản mà mình cũng hay biết.

svBK's Member

về phần điều khiển mình đã hiểu sơ sơ,mạch chỉ cần 1 bô nguồn cấp vào ,một con 8051,một mạch cầu H dùng để đảo chiều , nhưng với yêu cầu của bài này còn một phần la hiện thị tốc độ lên led 7 đoạn.nếu dùng cách giao tiếp 8051 với 4 led 7 đoạn theo cách chốt và cách quét thì cái nào đơn gian hơn?các bạn chi tui với.mình có cần thiết la dùng 4 led khong?và đơn vị của nó là km/giờ hay m/s?làm sao để tính được tốc độ của nó?ngoài ra còn cách nào khác nữa không?cám ơn các bạn trước

Quân nhân danh dự Avatar của 76076447

Quote Nguyên văn bởi badboybig
    về phần điều khiển mình đã hiểu sơ sơ,mạch chỉ cần 1 bô nguồn cấp vào ,một con 8051,một mạch cầu H dùng để đảo chiều , nhưng với yêu cầu của bài này còn một phần la hiện thị tốc độ lên led 7 đoạn.nếu dùng cách giao tiếp 8051 với 4 led 7 đoạn theo cách chốt và cách quét thì cái nào đơn gian hơn?các bạn chi tui với.mình có cần thiết la dùng 4 led khong?và đơn vị của nó là km/giờ hay m/s?làm sao để tính được tốc độ của nó?ngoài ra còn cách nào khác nữa không?cám ơn các bạn trước
    Lạ. Hỏi thật chú này chú học ở đâu thế? Sao cái phần cậu làm lại giống y chang bài tập của lớp bọn tui thế nhỉ? Chả khác phần nào? Cũng hãm, cũng đảo chiều, cũng hiển thị LED 7 thanh... nhưng mà rất tiếc đây không phải là đề tài của bọn tôi:biggrin: . Cậu cứ liên lạc với người mà tôi đã bày cho cậu ấy. Đề tài y chang . Hiện thị tốc độ động cơ thì phải dùng cảm biến đếm vòng, và tất nhiên là m/s rồi. Nói chung là hỏi người mà tôi đã bày cho cậu ấy.... Thôi thế nhé.

svBK's Member

bạn 76076447 tui cũng có liên lạc với người mà bạn giới thiệu cho tui nhưng tới bây giờ tui vẫn chưa nhận được hồi am gì cả>hình như bạn ấy bận thì phải?chắc đang chuẩn bị thi hả?tui không phải dân báck khoa nhưng chương trình học của bọn tui đều lấy từ báck khoa mà ra cả?hình như bạn có tài liệu này thì phải, giúp tui với ?bài tập này sắp phải nôp rồi mà tui chưa làm tới đâu cả?tui còn làm mấy bài tâp lớn khác nên có rất ít thời gian?mong bạn giúp đỡ

svBK's Member Avatar của hopeman

hình như là các bác đang nói đến điều khiển động cơ có phản hồi về tốc độ???theo em nhận thấy nếu để ổn định trong điều khiển phản hồi thì phải xem các bác dùng luật điều khiển nào ví dụ như nếu dùng PID thì cũng phải xem là sẽ lấy gần đúng như thế nào. nếu muốn chất lượng điều khiển tốt thì phải lấy gần đúng rất cao và vì thế thì e là loại chip 8 bit như 89c51 chào thua ngay.
    PNLab
    Vươn tầm thời đạiwww.pnlabvn.com

svBK's Member

bạn ơi dề tài này không có phản hồi nên không cần phức tạp lắm?mình đang bí về phần hiện thị tốc dộ.

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi badboybig
    Đơn vị để tính tốc độ động cơ là vòng/phút.Không hiểu cái cách chốt và cách quét của bạn như thế nào nhưng tôi gợi ý một cách đơn giản sau mà bạn tôi vẫn làm:bạn gắn một cái đĩa vào đầu động cơ (có thể là đĩa CD),sau đó khóet một lỗ nhỏ ở trên đĩa,ở 2 phía của đĩa bạn đặt các sensor quang thu và phát.Như vậy bình thường khi đĩa quay đến chỗ có lỗ thì sensor thu sẽ nhận được tín hiệu->quay được một vòng và bạn cũng tính được thời gian mà đĩa quay hết một vòng thông qua con VĐK.Từ đó có thể tính được dễ dàng tốc độ của động cơ

The end is just the beginning

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề