User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Multicode CDMA

svBK's Newbie

Mặc định Multicode CDMA

Theo em biết thì multicode-CDMA đc sử dụng nhiều nhất vì nó đơn giản nhưng nhiễu MAI lớn hơn
    Em đang làm đồ án về CDMA, rất muốn đọc cuốn CDMA system design. Bác nào có thì cho em mượn được không?
    Lần sửa cuối bởi Binhjuventus™; 18-01-2008 lúc 08:49 PM

svBK's Newbie

Anh Dai ơi cho em hỏi là cái giao diện giữa BTS và BSC là gì thế nhỉ? có phải là Abis không? Anh có tài liệu về cái này không để em còn xin? A, hôm trước em thấy có thằng nào nó tuyển RF đấy, anh chuyển sang đó mà làm, ở bên Acom thì ...hehe

Quân Nhân Danh Dự Avatar của sofpast

Quote Nguyên văn bởi phamthihue
    EM Chao Anh!
    Em là Huế! SV hoc van bang II tai HV KTQS.
    Sap toi day em se lam Do an Tot nghiep ve CDMA. Em mong em huong dan va giup do em duoc khong a. Anh co mot so tai lieu ve CDMA, anh co the gui giup cho em theo dia chi mail: huept2710@gmail.com
    Anh giup em anh nhe!
    Em xin chan thanh cam on Anh!
    Ừh CDMA thì tớ hiểu là tất cả các thằng phát đi sẽ phát cùng 1 tần số và độ rộng băng tần nhu nhau (B=1.25M). Với mỗi thằng phát khác nhau thì nó cõ một mã riêng, cụ thể là bộ tạo mã PN để tạo mã giả ngẫu nhiên và cso chế độ báo hiệu để bên thu nhận biết được cái mã nào là của mình tuơng ứng.

Như vậy có thể thấy ngay ưu điểm của CDMA là dải thông tăng lên rất nhiều. Cộng thêm tính bảo mật cũng được tăng lên..

hihi xì pam tí, nhưng nhắc nhở bạn gì ở trên nhé: Hì lần sau nhớ type tiếng việt nhé.. cả bạn Đăng Đại gì nữa nhé!!! :biggrin:
    Life is the cycle of "Try and Quit"

svBK's Newbie Avatar của phamthihue

Icon7

Em sẽ định làm Đồ án TN về CDMA. Vậy rất rất mong anh chỉ giáo thêm, và có thể cung cấp giúp em một số tài liệu về CDMA.
    Và cũng mong sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn SV ĐTVT Bách Khoa nữa.Xin cảm ơn nhiều.
    :p

HUT's Student Avatar của langthang

Mình thấy 1 điều là hình như các bạn quyết định làm đồ án về một lĩnh vực nào đấy, như ở đây là về CDMA mà có vẻ như chưa thực sự hiểu nó là cái gì ấy nhỉ. Như thế rất nguy hiểm.
    Bạn muốn có tài liệu về CDMA, nhưng cụ thể là bạn muốn nghiên cứu về cái gì của CDMA? Về giao thức RF, về Mobile Station, BTS, MSC...
    Chỉ khi hiểu và xác định chính xác cái mình muốn làm thì tìm kiếm tài liệu mới hiệu quả được. Còn nếu bạn chỉ muốn làm đồ án theo kiểu tổng quan về mạng CDMA thì lên Thư viện hay Bộ môn xin Tháy quyển đồ án khóa trước rùi chỉnh sửa lại, năm nào chẳng có. Mình nghĩ là học 5 năm, đến khi làm đồ án cũng nên làm 1 cái cho thật sự tốt, và đầu tư tâm huyết vào thì sẽ hay hơn, có thể sau khi TN sẽ chẳng dùng gì đến đồ án, nhưng mình sẽ biết thêm đc nhiều điều và sẽ có 1 kỷ niệm đẹp để kết thúc đời SV.
    Mình giờ đang làm cho 1 mạng CDMA, và tài liệu thì cực kỳ nhiều. Mình có thể share cho mọi người. Nhưng mọi người nên xác định được là mình làm cụ thể về cái gì trong CDMA thì mới được.
    Trái tim tôi chỉ một lần rộng mở
    Đón em vào rồi khép lại ngàn năm

binhjuventus
    Guest

@langthang: Các em nó mới thi xong kỳ 9, chắc chưa có thời gian tìm hiểu kỹ

Các bạn không nên hỏi những câu hỏi quá chung như vậy. Tôi muồn làm đồ án về CDMA, các bác chia sẻ cho em tài liệu thì không khác gì câu hỏi, bác ơi em muốn làm đồ án về kỹ thuật mạch điện tử, bác cho em tài liệu

be more specific, okie?

svBK's Newbie

Theo mình thì đầu tiên nên đọc quyển "CDMA RF engineer",là một quyển rất cơ bản về nguyên lí thiết kế của CDMA. Đọc quyển này bạn sẽ hiểu tại sao dung lượng,chât lượng CDMA phụ thuộc vào nhiễu;tại sao cần điều khiển công suất rất nghiêm ngặt trong CDMA...
    Sau đó các bạn mới xác định các phần cụ thể mà mình sẽ theo:
    +RF:tối ưu phần vô tuyến của mạng
    +BSC,MSC: mình không làm nên không biết
    Nhìn chung phải có cái nhìn tổng quan rồi mới nhảy vào một cái cụ thể !

svBK's Newbie Avatar của phongthu

cho em hỏi chút, em muốn làm về quy hoạch mạng vô tuyến cho wcdma. cái này nên có mô phỏng thì hay hơn đúng ko?cho em hỏi nên mô phỏng bằng cái gì ạ, vì matlab có phần simuling chung chung.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề