User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Cho em hỏi về lỗi shutdown của Windows XP

svBK's Member

Mặc định Cho em hỏi về lỗi shutdown của Windows XP

hic hic 2 Các bác ơi cho em hỏi về lỗi tắt máy của Windows XP :
    -Em tắt máy bằng Turn off thì máy không tắt mà nó restart lại các bác à.
    -Em tắt máy bằng Hibernate thì máy nó không tắt mà suất hiện dòng chữ "It's safe now to turn off the computer" máy vẫn có điện ở trong(đèn vẫn sáng) mà không tắt nguồn .
    Máy em dùng Windows 98 tắt máy thì không sao nhưng khi nâng cấp lên Windows XP sp1 và cả sp2 thì bị hiện tượng trên .
    Các bác giúp em với chứ cứ tắt máy theo cái kiểu rút điện thì hại ổ cứng quá. 2
    Lần sửa cuối bởi 007; 31-03-2006 lúc 10:30 PM

aDungz Avatar của aDz

gà :100:
    tắt =Hibernate thì khi có dòng thông báo bạn phải tự bấm nút để tắt máy

còn lỗi như trên thì chắc là do ai đó nghịch bậy đổi nút restart thành nút reset và ngược lại roài :100:
    In GHOST we trust
    Will I Ever find - Someone to believe?
    Có vấn đề gì liên quan admin thì pm tin nhắn cá nhân nhé. Cảm ơn.

Personal blog: http://aDungz.wordpress.com

svBK's Member

Hơ, máy chú chắc bị chập(hoặc thằng nào nó nghịch) đổi nút khởi động trên cây rồi. THêm nữa là chú nâng cấp từ win 98 lên nên chế độ tắt máy nó thế, chú bắt buộc phải ấn nút nguồn trên cây thì mới tắt màn hình.Nhưng cái này thì đơn giản, chú vào registry sửa là được ngay, tham khảo tài liệu chỉnh sửa registry(Cái này có trên phần mềm của echip).

svBK's Member Avatar của mac

Quote Nguyên văn bởi anhdepzai
    gà :100:
    tắt =Hibernate thì khi có dòng thông báo bạn phải tự bấm nút để tắt máy

còn lỗi như trên thì chắc là do ai đó nghịch bậy đổi nút restart thành nút reset và ngược lại roài :100:
    Ô, đúng là gà thật, nhưng mà đ.c anhdepzai cơ :p :p . Nếu như trương hợp của đ.c 007 thì có lẽ do virus rồi, bi giờ đang có 1 loại virus làm cho máy không thể tự động tắt được, phải giữ vào nút Power mới xong.( Không phải là tắt = hibernate thì cần phải bấm đâu chú anhdepzai à). Cúng không phải do Windows 98 hay Xp đâu.>>> giải pháp là đ.c mang ổ cứng đến máy khác, quét virus(xài mấy trình quét của norton hay BitDefender chứ không phải BKAV đâu à) .Về nhà cài lại Window vậy là OK. Chúc đ.c thành công :p
    Kiến thức thật rộng lớn, những gì ta biết thật nhỏ bé. Hãy cố gắng hết mình

svBK's Newbie Avatar của octoberrain

Máy bac 007 có cấu hình tốt không vậy? Mình cũng vừa sửa một cái máy tính cho bà chị họ có lỗi tương tự như thế. Mọi thứ đều tốt, ổ cứng "sạch se", mỗi tội máy bà ấy dùng RAM 64 (giờ chỉ còn 56 ), khi cài lên Win XP kiểu gì thì cũng ko thể turn off được nhưng khi cài lại Win 98 thì lại lướt net ro ro. Nếu máy bác rơi vào lỗi này thì thử tăng RAM lên coi!
    Lần sửa cuối bởi octoberrain; 03-04-2006 lúc 12:31 AM
    Living as free as the wind

svBK's Member

2 Máy của em cấu hình không cao lắm đâu nhưng không ít RAM .Pentium 3 500MHz ,HDD :80 GB ,RAM 64+128=192 Mb .Bác nào biết thì xin bảo giùm .Em cài Win 98 thì tắt máy vẫn bình thường .Nhưng bây giờ cần xài Windows XP để còn dùng một số phần mềm mà hic hic hu hu hu 2 Bác nào biết thì chỉ bảo giùm .2

Quân nhân danh dự

Máy bac 007 có cấu hình tốt không vậy? Mình cũng vừa sửa một cái máy tính cho bà chị họ có lỗi tương tự như thế. Mọi thứ đều tốt, ổ cứng "sạch se", mỗi tội máy bà ấy dùng RAM 64 (giờ chỉ còn 56 ), khi cài lên Win XP kiểu gì thì cũng ko thể turn off được nhưng khi cài lại Win 98 thì lại lướt net ro ro. Nếu máy bác rơi vào lỗi này thì thử tăng RAM lên coi!
    winxp cần tối thiểu 64M ram để chạy.
    -Em tắt máy bằng Turn off thì máy không tắt mà nó restart lại các bác à.
    Còn lỗi shutdown là do virus gây ra, bạn nên dùng norton hay bitdefender quét, nếu không xong thì format ổ cứng rồi cài lại win,sau đó nhớ cài các ct chống virus - cách này mất công nhưng hiệu quả!
    -Em tắt máy bằng Hibernate thì máy nó không tắt mà suất hiện dòng chữ "It's safe now to turn off the computer" máy vẫn có điện ở trong(đèn vẫn sáng) mà không tắt nguồn .
    cái này thì chỉ cần enable APM trong power option là sẽ tắt được máy

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi bigprince
    winxp cần tối thiểu 64M ram để chạy.

Còn lỗi shutdown là do virus gây ra, bạn nên dùng norton hay bitdefender quét, nếu không xong thì format ổ cứng rồi cài lại win,sau đó nhớ cài các ct chống virus - cách này mất công nhưng hiệu quả!

cái này thì chỉ cần enable APM trong power option là sẽ tắt được máy
    RAM máy em là :192 MB
    Em đã quét virus cập nhật mới nhất rồi .Em cũng cài lại XP 2 lần rồi :một lần SP1 ,một lần là SP2.
    Đồng thời em đã enable APM trong Power Options
    Chả lẽ đây là lỗi lập trình của Microsoft .Các bác ơi giúp em với ổ cứng còn hơn năm nữa là hết hạn bảo hành rồi 2

Quân nhân danh dự

các máy P3 đời cũ thường không hiểu sao đếch cài win xp mới 1 cách ngon lành được, bạn nên format mới ổ cứng rồi cài 98 sau đó update từ win98 lên.
    Phần cứng không tương thích cũng có thể gây nên hiện tượng trên, nhất là con Ram, thử đổi con khác xem

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi bigprince
    các máy P3 đời cũ thường không hiểu sao đếch cài win xp mới 1 cách ngon lành được, bạn nên format mới ổ cứng rồi cài 98 sau đó update từ win98 lên.
    Phần cứng không tương thích cũng có thể gây nên hiện tượng trên, nhất là con Ram, thử đổi con khác xem
    Thank bác bigprince
    Em cài Windows 98 rồi Upgrade lên Windows XP thì không còn hiện tượng Shutdown như trước nữa .Máy chạy rất ngon không hại ổ cứng. :biggrin:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề