User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 21

Chủ đề: Matlap

svBK's Newbie

Mặc định Matlap

Cho em hỏi khoa điện mình nhất là ngành tự động hóa có dùng nhiều cái này không để mai về em còn học

svBK's Newbie

thấy mấy thầy bảo đây là phần mềm dc dùng nhiều nhất trong quá trình học điện mà

svBK's Newbie

dân điều khiển hình như dùng nhiều hơn

Quân Nhân Danh Dự

Tùy từng công việc cụ thể mà có cần dùng matlab hay không.
    Nhưng đã là kĩ sư thì nên biết matlab, cứ học đi không thừa đâu.

HUT's Engineer Avatar của songmon

Đúng vậy đó, mình có đứa cháu nó học TĐH, thấy nó dùng mathlab để mô phỏng suốt.
    Đây là chương trình phần mềm rất mạnh, không những thích hợp cho mô phỏng trong điều khiển mà phần tính toán của nó cũng rất mạnh. Cứ học đi, nắm vững được nó thì rất là có ích đó.
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

svBK's Newbie

Học đê , Matlab được đấy , bạn nên đọc cuốn :"Matlab và Simulink dành cho kỹ sư DKTD " tác giả : Nguyễn Phùng Quang , NXB Khoa học kỹ thuật .

svBK's Newbie

Matlab là phần mềm rất mạnh về mô phỏng, có khả năng giao tiếp với ngoại vi rất tốt( RS232, LPT,..).

Phần mềm này có các tool như DSP, LTI, .. và có thêm các tool được chia sẻ bởi người dùng. Các bạn sang bên 3ihut.net thảo luận về các tool này.

Việc học Matlab thì nên học theo help của phần mềm này vì bộ help này thực sự rất đồ sộ, tra gì cũng có, nói rất chi tiết có kèm theo ví dụ. Và nên vào trang mathworks.com để xem các code, các project được share bởi người dùng. Đây là site help online.

Chúc thành công.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi ngohaibac
    Matlab là phần mềm rất mạnh về mô phỏng, có khả năng giao tiếp với ngoại vi rất tốt( RS232, LPT,..).

Phần mềm này có các tool như DSP, LTI, .. và có thêm các tool được chia sẻ bởi người dùng. Các bạn sang bên 3ihut.net thảo luận về các tool này.

Việc học Matlab thì nên học theo help của phần mềm này vì bộ help này thực sự rất đồ sộ, tra gì cũng có, nói rất chi tiết có kèm theo ví dụ. Và nên vào trang mathworks.com để xem các code, các project được share bởi người dùng. Đây là site help online.

Chúc thành công.
    Bắc có biết cách học Matlab hiệu quả ko ? Mình thấy tài liệu thì cũng nhiều đấy nhưng quả thật nó quá rộng , đọc sách và thực hành như lạc vào mê cung ấy .
    Có gì bạn post lên kinh nghiệm học của bạn thì tốt quá . Mình học TDH4 k48 , cảm ơn Bạn nhiều .

svBK's Newbie

OK, sau đây là cách học Matlab của mình.

Ví dụ, bạn học một Tool nào đó chẳng hạn.
    - Bạn đọc tài liệu tiếng Việt liên quan đến Tool đó để hiểu sơ sơ đã vì tài liệu tiếng Viẹt viết không đến nơi đến chốn( quyển Matlab - Simulink của NPK) dễ khiến bạn hay phải đặt câu hỏi tại sao lại có cái lệnh này, cái lệnh kia, .. Do đó bạn chỉ cần đọc để biết cái Tool đó dùng làm gì, biết sơ sơ vài ví dụ.
    - Vào Help của Matlab tìm cái Tool đó đọc từ beginning đến cuối. Khi đọc cái nào không biết thì trong Help của nó đã có link đến từ đó rùi nên bạn không lo gì cả.
    - Vào site của bọn Matlab đó là www.mathworks.com là thư viện help onlien để biết thêm về các ví dụ, các ứng dụng mà người dùng share cho.

Còn những tool không có sách TV thì phải đọc nghiên cứu toàn tiếng Anh thôi.

Nên vào các diễn đàn để trao đổi thêm về các tool.

chúc bạn thành công.
    Lần sửa cuối bởi ngohaibac; 11-03-2006 lúc 11:50 PM

svBK's Newbie

Cảm ơn bạn nhé . Nhưng thú thật vốn English mình kém quá , nên có thể việc tiếp cận Matlab còn hạn chế nhiều .
    Bạn Bắc học khá Matlab , thỉnh thoảng làm tutorial là đảm bảo BKF sôi nổi lên ngay .
    Rất cảm ơn vì đã chia sẻ kinh nghiệm học của bạn .:53:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề