User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Môi trường cần có các bạn sinh viên khoa ngoại ngữ trường đại học Bách Khoa hà nội

svBK's Member Avatar của KCT

Mặc định Môi trường cần có các bạn sinh viên khoa ngoại ngữ trường đại học Bách Khoa hà nội

Chào các bạn sinh viên Khoa ngoại ngữ trường đại học Bách Khoa Hà nội thân mến.

Hiện nay thư viện khoa học mở VLOS (www.thuvienkhoahoc.com) đã bắt đầu triển khai và đã được sự ủng hộ của rất nhiều các thành viên khác nhau trong cả nước cũng như trên thế giới. Trong số đó, VLOS cũng đang tiếp tục cập nhật các nghiên cứu mới nhất của cộng đồng người Việt Nam đã được đăng tải trên các tạp chí khoa học nhằm góp phần tạo ra một môi trường thuận lợi cho học sinh, sinh viên Việt Nam có khả năng tiếp cận các hướng nghiên cứu trên thế giới. Tuy nhiên hiện nay, đa số các bài báo khoa học, các tóm tắt khoa học đều được viết bằng tiếng Anh nên nhiều sinh viên chưa có khả năng hiểu ngay được. Chính vì vậy, tôi mong muốn các bạn hỗ trợ VLOS trong việc dịch các tóm tắt nghiên cứu sang tiếng Việt để các bạn sinh viên và học sinh sớm hiểu được chính xác nội dung truyền tải của các nghiên cứu này. Nội dung của dự án ở dưới đây.
    http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach...nghi%E1%BB%87p

Link tới đề mục tóm tắt nghiên cứu:
    http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach...oa_h%E1%BB%8Dc

Sau khi các bạn dịch xong, chúng tôi sẽ liên tiếp hiệu chỉnh các thuật ngữ chuyên ngành cho thích hợp với từ ngữ chuyên môn và sau đó dùng các liên kết nội để liên kết với wikipedia tiếng Việt nhằm đưa các bản tóm tắt nghiên cứu trở nên đơn giản và dễ hiểu hơn cho các bạn sinh viên. Các bạn có thể xem một ví dụ dưới đây

http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach...rch_6th%2C2006

Chúng tôi tha thiết mong muốn sự giúp đỡ của các bạn cho VLOS. Đóng góp của các bạn chính là một sự ủng hộ lớn đối với sự phát triển của ngành giáo dục đào tạo và sự phát triển khoa học công nghệ của đất nước. Mong rằng VLOS sẽ là một địa chỉ hữu ích cho quá trình học tập của các bạn.

Xin chân thành cảm ơn các bạn. Chúc các bạn khỏe và thành công.

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

hehe!cái này em đã dịch tương đối nhiều roài! cũng tham gia viết tuơng đối, các bác xem mấy bài về CNTT ví dụ như API hay CMOS, window media player.... toàn có 1 chân của em tham gia dịch đấy:71:. nhưng hình như trang VLOS với Wiki ko dùng chung 1 database thì phải, 1 số thứ em search trong VLOS ( tài liệu bằng TV) nhưng ko có, phải vào wikipedia tìm mới thấy
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

Mục đích của VLOS là truyền tải thông tin nghiên cứu của cộng đồng người Việt Nam. Dịch trong VLOS đều có thể link sang được Wiki Việt bằng cách sử dụng cấu trúc [[i:network|network]] (liên kết nội bộ với wiki tiếng việt) hoặc [[:en:network|network]] (liên kết nội bộ với wiki tiếng Anh).

Dịch bài tóm tắt trong VLOS sau đó tạo các đường liên kết nội bộ tới wiki tiếng Việt sẽ giúp cho mọi người học được nhiều hơn, nắm được nhiều kiến thức mới hơn là dịch một cái gì đó sang tiếng Việt mà không biết để nắm được cái đích nào.
    Em có thể tham khảo tại bài viết dưới đây đã sử dụng các liên kết nội bộ gắn kết với wiki tiếng Việt cũng như wiki tiếng Anh.
    http://www.thuvienkhoahoc.com/tusach...rch_6th%2C2006
    (các liên kết nội bộ có màu xanh).
    Hy vọng sẽ được sự ủng hộ nhiều hơn của các bạn khác.

Hì hì! thực ra dịch thuật là nghề của em sau này nên em rất khóai vào Wiki để dịch! nhưng VLOS thì bi giờ mới đc biết! vậy thì tòan bộ những bài viết TV sau này sẽ đc chuyển lên Database của Wiki hả bác? thế những bài viết TV có sẵn ở Wiki liệu ở VLOS có ko?ví dụ như mấy cái em dịch ngày trước tìm trong VLOS đều ko có? tại sao lại ko nghĩ đễn việc thu thập những bài viết đó và back lại ở VLOS nhỉ?

Ặc, bác cho em hỏi nhỏ 1 câu, bác đang ở nước nào vậy?IP lạ hoắc
    Lần sửa cuối bởi afoolchild; 23-02-2006 lúc 11:58 AM

Cảm ơn afoolchild. Thứ nhất là cơ sở dữ liệu đã có trên wiki Việt có thể dùng chung cho VLOS nên việc back lại ở VLOS cũng không cần thiết vì mục đích của wiki Việt và VLOS đều là sử dụng thư viện mở. Nếu sau này các bạn khác dùng search bằng google hoặc các phương thức nào đó thì kiến thức trong VLOS cũng như trên wiki Việt đều được cung cấp đầy đủ.

Thứ 2 nếu em thích dịch thuật có thể tham gia dịch lại một số các bài báo rồi sau đó tổng hợp các bài báo đã viết để viết một đoạn tin tức nào đó cho mảng tin tức khoa học, biết đâu lại được đăng trên tạp chí khoa học của sở khoa học TPHCM.

Thứ 3 mục đích sử dụng liên kết nội với wiki Việt nhằm mục đích làm người đọc dễ hiểu hơn các bài báo nghiên cứu thôi.

THứ 4 nếu em thích dịch các đoạn tài liệu nào trên wiki việt thì em có thể tìm đọc các từ khóa. Từ nào đã link sang wiki Việt nhưng chưa có thì em có thể dịch tiếp các đoạn viết về từ khóa đó từ wiki tiếng Anh sang tiếng Việt. Như vậy mặc dù em viết trên wiki việt nhưng thực chất là đang giúp đỡ cho cơ sở dữ liệu của VLOS đó.

Ặc...IP lạ à? Có gì PM cho anh cái IP của anh cái xem có đúng cái IP của anh không hay lại bị mấy thằng nó chơi xỏ.

hehe!vâng!e học TA KHKT & CN nên cũng hay vào wiki đọc 1 số thứ = cả TV và TA, đôi khi thấy chủ đề nào hấp dẫn thì tham gia dịch, hi vọgn biết đc thêm nhiều thứ
    IP của bác thì chắc chắn ko phải ở VN rồi em chỉ băn khoăn là bác đang ở đâu thui

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

sao tò mò thía AFC, IP thì có liên quan đến dịch thuật à? hehehe
    Đùa thôi, bác ấy thích thì bác ấy nói cho, tò mò...
    Dịch cái này chắc chắn hữu ích rồi, mỗi tội có time để mà làm ko nhỉ?
    AFC kêu gọi mọi người vào đóng góp xem
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

HUT's Master Avatar của nhanbachkhoa

Thế này mà gặp những bài chuyên ngành kinh tế thì chịu thua!

hớ hớ! đc cái là em học cả TA Kinh tế bác Khàn ạ ( học xong quên hết, thành...chả biết gì), nhưng nói chung em chỉ quan tâm đến mảgn kỹ thuật thôi! mà chắc đa số nhân khoa NN cũng chỉ quan tâm đến mấy cái đó để phục vụ mấy môn chuyên ngành ( Môn TA Điện tử VT chẳng hạn, khó vật )
    @Káo: hì! thì em thấy bác ấy đang ở nước ngoài nên tò mò xem ở đâu thui;2). bít đâu sau này nhờ vả đc gì hé hé! Lôi kéo ai bi giờ hả chị? Nhân NN vào đây ít lém, chắc mỗi em với chị, trc thì có no_need với Only, giờ thì đi đâu hết ròai á! chán!

Nếu các bạn muốn ủng hộ cho các bài báo trên VLOS có thể thường xuyên vào wiki Việt để viết hoặc dịch các nội dung hiện đang có thỉnh cầu.

http://vi.wikipedia.org/wiki/Wikiped....E1.BB.87t_Nam

Cảm ơn các bạn. Chúc vui.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề