User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Help me HDLC controller!!!

svBK's Member Avatar của hivongxanh_dt7

Mặc định Help me HDLC controller!!!

Có bác nào khóa trước làm bài tập lớn môn kĩ thuật truyền số liệu của thày TÀI HƯNG về giao thức HDLC (High - level Data Link Control).Đề tài yêu cầu truyền dữ liệu giữa hai máy tính theo HDLC thông qua cổng COM.
    Em đã tìm hiểu về vấn đề này tài liệu nói về giao thức thì không thiếu.Còn phần cứng thì có rất nhiều tuy nhiên em đã search thử rồi nhưng cứ search xong ra hỏi thì đều ko có bán tại việt nam.(ông thày bảo có chip của bọn TI bán tại hàng trống. Nhưng thử search trên trang của bọn TI thì nhiều quá nên ko thể chọn được nói chung đế IC phải là dạng dễ dàng hàn được hoặc cắm thử để test thì mới thuận tiện hơn nữa nếu có thể tự thiết kế bộ nạp được là tốt nhất chứ đi nhờ thì chuối lắm).Như em search được con PT7A8952 rất hay dạng chân là PDIP 28 tưởng là có thế là đi hỏi mất cả ngày cuối cùng chẳng thu được gì phát nản lên được!
    Có bác nào đã từng làm về đề tài này biết lập trình bằng software về giao thức này hoặc chip nào support giao thức này thì chỉ dùm với nếu như có thể sharing cho anh em tham khảo thì rất hay vì đây là bài tập bắt buộc(điều kiện để đi thi) nhưng nếu làm tốt thì được miễn thi.Em đang định làm cho nó hoành tráng một chút nên muốn làm sớm.Mong được sự giúp đỡ của các bác!!!
    Lần sửa cuối bởi hivongxanh_dt7; 19-02-2006 lúc 04:49 PM
    *** Mình vì mọi người mọi người vì mình!!! ***

svBK's Newbie Avatar của tom4raider

Có thể nói qua về bài tập lớn này như sau: mục đích cuối cùng là truyền dữ liệu giữa 2 máy tính. Nếu làm phần cứng thì là truyền bằng giao thức HDLC với giải thuật ARQ qua 2 cổng COM (có thể không cần bộ điều khiển HDLC nhưng lúc đó sẽ rất chậm (thầy của em nói như thế). Còn nếu làm phần mềm thì tận dụng luôn mấy lớp dưới mà làm (lập trình mạng, nhưng tất nhiên phần mềm thì phải đầy đủ hơn phần cứng). Em định làm phần mềm nhưng cũng như hivongxanh là thiếu thiết bị (lấy đâu ra 2 máy tính để nối với nhau bây giờ). Vì vậy em muốn hỏi là mình có thể dùng phần mềm tạo máy ảo (như VMware hay Virtual Machine) để giả lập 2 máy rồi viết phần mềm chạy trên 2 máy đó được không. Mong các bác trả lời cho em. Chứ kiểu thiếu thốn này thì em cũng chưa chắc mình có được thi hay không đây
    Would you swear
    that you'll always be mine?
    Or would you lie?
    Would you run and hide?

HUT's Student Avatar của Sói Xám

2 máy thì cứ vào Ký túc mà chạy thử, khó gì.

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Chú viết thử trên Java xem, dùng 1 host 1 client trên một máy. Còn nếu dùng phần cứng thì kiếm 1 máy có 2 cổng COM hoặc 1 COM 1 LPT đấu chéo với nhau rồi dùng ARQ thử xem. Tớ có ý thể, chú thử nhé.

svBK's Member Avatar của hivongxanh_dt7

không có bác nào trước đây phải làm bài tập lớn về phần này à.Giao thức ở lớp 2 này tuy đã cũ nhưng phải nói chip hỗ trợ thì vô số nhiều có các hãng tham gia sx như TI,MAXIM/DALAS,ziglog... tài liệu tìm hiểu về giao thức thì nhiều nhưng chip thì tìm không thấy chip có bán tại thị trường việt nam (toàn chip chuyên dụng) thế mới biết ở việt nam làm viễn thông phần cứng không phổ biến.Nhưng em vẫn muốn giao thức này bằng phần cứng có lẽ dùng MCS để tự viết giao thức vậy có lẽ sẽ vỡ ra được nhiều điều hơn (lại là một sự suy nghĩ truyền thống của người việt tìm mọi cách để xử lí tình huống rồi khó quá thì bó tay).
    Lần sửa cuối bởi hivongxanh_dt7; 22-02-2006 lúc 10:21 AM

svBK's Member Avatar của dt3_27

Em năm nay cũng học Thầy Tài Hưng . Cũng gặp lại cái bài toán nối hai máy bằng HDLC .
    Các bác đi trước có kinh nghiệm thì chỉ giáo giúp .
    Ai có sơ đồ mạch con HDLC Controller không , cho em xin với.
    Deep at the centre of my being is an infinitive well of love

svBK's Member Avatar của dt3_27

em hỏi tí
    Em tìm được con CX28500 là con HDLC controller có phải không?
    Giá của nó bao nhiêu thế?
    Có thể mua nó ở đâu vậy
    giúp em với nhé

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề