User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Tản mạn Valentine

HUT's Master Avatar của sonnvl

Icon10 Tản mạn Valentine

Philippines: "Hôn" tập thể nhân ngày Lễ Tình yêu

2000 đôi uyên ương đã nhất loạt hôn nhau trong vòng 10 giây, khi đồng hồ điểm đúng nửa đêm, trong tiếng reo hò cổ vũ của hàng ngàn khán giả. Đó là cảnh tượng mà người ta được chứng kiến tại lễ hội Lovapalooza ở thủ đô Manila, Philippines, 2 ngày trước Lễ Tình yêu Valentine 14/2.

Tài nghệ của ban tổ chức cộng với sự ưu ái của thiên nhiên đã làm nên 1 khung cảnh tuyệt vời: những người đang yêu trao nhau những nụ hôn cháy bỏng trong ánh pháo hoa, giữa những bông hoa giấy kết thành hình trái tim, và dưới ánh trăng rằm lung linh huyền ảo.

Đôi vợ chồng Eugene và Jackie Uy cho biết, họ muốn chứng tỏ cho thế giới thấy, 3 năm sau ngày cưới, tình yêu của họ vẫn nồng nàn: "Đây là cách tốt nhất để chúng tôi nói cho mọi người biết là chúng tôi yêu nhau".

Tham dự cuộc vui còn có Thị trưởng Manila, ông Lito Atienza, cùng phu nhân: "Đây là một hoạt động lễ hội thú vị. Chúng tôi muốn khích lệ mọi người yêu nhau và đoàn kết với nhau, làm việc và vui vẻ cùng nhau".

Lovapalooza là lễ hội thường niên kỷ niệm ngày Lễ Tình yêu Valentine, được tổ chức tại Manila lần đầu vào năm 2004, khi thành phố muốn phá kỷ lục thế giới với về số người tham gia lễ hội hôn tập thể mà Chilê lúc đó đang giữ. Hơn 5000 đôi lứa yêu nhau đã góp mặt tại sự kiện này, để chứng tỏ rằng Philippines là một trong những quốc gia lãng mạn nhất thế giới. Từ đó đến nay, quốc gia có đa số dân theo đạo thiên chúa này vẫn giữ vững kỷ lục mà họ giành được từ tay Chilê.

Theo VTV

Những món quà Valentine

* Ở Áo, nam giới sẽ tặng người mình yêu một bó hoa thật đẹp vào ngày Valentine.

* Ngày lễ tình yêu tại Mỹ tràn ngập bởi những tấm thiệp xinh xắn và độc đáo mà người ta gửi tặng cho nhau. Ngày nay, trẻ em Mỹ thường trao đổi thiệp cho nhau vào ngày Valentine, đôi khi còn có những buổi tiệc được tổ chức ở lớp học vào ngày này.

* Tại Turin, Ý; rất nhiều người làm lễ đính hôn với nhau vào ngày 14-2; các cửa hiệu trong thành phố cũng được trang trí thật đẹp để chào đón ngày của các cặp tình nhân. Họ tin rằng ngày này sẽ mang đến hạnh phúc lâu dài cho cuộc sống vợ chồng sau này.

* Trong khi đó, ngày 14-2 tại Nhật lại là dịp để các cô gái tặng chocolate cho người yêu của mình. Còn các chàng trai Nhật lại tặng quà cho người yêu vào ngày … 14-3! Thế này thì mình sẽ chỉ thích làm con trai thôi nhỉ!

* Tương tự người Nhật, 14-2 là ngày các cô gái Hàn Quốc tặng quà cho người yêu của mình, và cánh nam giới cũng tặng cho người yêu quà vào ngày 14-3. Còn với những ai chưa có người yêu, họ tập trung nhau lại và cùng ăn món mì Jajang có màu đen giống trong các bộ phim mà bạn hay thấy vào ngày 14-4 hằng năm. Ngày 14-4 được người Hàn Quốc gọi là “Black day” là vì thế!

* Vào ngày 14-2, các đôi tình nhân Tây Ban Nha sẽ tặng quà cho nhau, còn các ông chồng sẽ tặng vợ những bó hoa tươi thắm và loại hoa thường được chọn là hoa hồng, biểu tượng của tình yêu.

* Theo truyền thống của người Đài Loan, số lượng hoa hồng vào ngày lễ tình yêu là rất quan trọng. Bởi những con số luôn có ý nghĩa của nó. Chẳng hạn, 1 bông hoa hồng có nghĩa là “tình yêu duy nhất”, 11 hoa có nghĩa là “mình rất thích bạn”, 99 hoa có nghĩa là “mãi mãi” và 108 hoa có nghĩa là “Hãy cưới anh/em”. Còn 999 hoa hồng thì là gì chắc chỉ có bạn mới hiểu được thôi, nếu bạn thử làm cách này thì hẳn đây sẽ cách tỏ tình của riêng bạn mà hiếm có ai dám làm lắm!

“KISS”

Cậu thường nghĩ một nụ hôn thường có nghĩa là “Tớ yêu cậu” phải không nào? Uhm xem ra thì cũng đúng nhưng không chỉ là thế đâu, những nhà thám hiểm châu Âu đã tìm thấy ở rất nhiều nơi người ta chẳng bao giờ nghe nói đến chuyện hôn hít cả! Thế mới lạ chứ! Vậy thì họ dùng cách gì để thể hiện tình yêu nhỉ?!

Dân tộc Ainu ở Nhật Bản thích …..cắn vào má người yêu của mình. Người Eskimo thì lại cọ mũi vào nhau thay vì hôn nhau! Một số dân tộc ở châu Phi và vùng Thái Bình Dương cũng làm như vậy. Ở vài ba chỗ khác người ta chỉ đặt mũi lên mặt người mình yêu và… ngửi thôi!!! Rất nhiều bộ lạc ở Malaysia làm như vậy và cả những người Ai Cập cổ đại nữa. Trong một số ngôn ngữ, động từ “hôn” có nghĩa là “ngửi”.

Hôn cũng còn được dùng để chào hỏi, bạn có bao giờ hôn lên má người thân, bạn bè khi bạn đến thăm họ không? Chuyện này là rất phổ biến ở châu Âu hay Nam Mỹ Lạ hơn nữa ở một vài nơi những người đàn ông cũng hôn nhau để chứng tỏ sự lịch thiệp của mình nữa cơ. Không phải gay đâu à nha, nụ hôn ấy giống như là chuyện bắt tay nhau mà thui. Khi gặp gỡ, đàn ông và phụ nữ ở châu Âu thường hôn vào má nhau mỗi bên một cái. Nhưng nếu bạn đến Bỉ, phải “mi” đủ …ba cái bạn mới được coi là lịch sự. Còn các bạn trẻ ở Paris thì thường “mi” một lượt tới bốn cái lận. Sướng nhỉ! Bao giờ cũng vậy, bạn hãy bắt đầu hôn từ má bên phải trước. Hôn má trái trước cũng “dễ quê” như chìa tay trái ra bắt tay người khác vậy. Bạn nhớ để gặp người nước nào thì “xử” theo kiểu ấy nhé!

Ở Brazil, người ta hôn má nhau theo rất nhiều kiểu. Khi những cô gái gặp nhau, họ áp má vào nhau và cùng hôn… không khí. Bạn có biết không, người cổ đại thậm chí còn hôn nhiều hơn chúng ta ngày hôm nay. Người Do Thái, tín đồ Cơ Đốc Giáo, người Hy Lạp và người La Mã hôn rất nhiều- từ người thân, bạn bè đến cả những người lạ. Người La Mã hôn tất cả mọi người khi họ gặp với rất nhiều kiểu hôn khác nhau. Có thể là hôn tay, hôn má hoặc hôn lên môi. Họ còn thường xuyên sử dụng một loại nước súc miệng có chứa tinh dầu thơm để làm cho nụ hôn thêm dễ chịu.

Ý nghĩa của việc “Kiss”

Một trong những ý nghĩa của những cái hôn này là để thắt chặt các lời hứa. Trong hơn 500 năm ở châu Âu, các hiệp sỹ thường quỳ trước lãnh chúa trong các nghi lễ trịnh trọng. Chàng hIệp sỹ hứa sẽ chiến đấu cho lãnh chúa, và lãnh chúa hứa sẽ ban cho chàng hiệp sỹ một phần lãnh địa của mình. Rồi hai người đàn ông đó trao cho nhau một nụ hôn! Nghi lễ này tồn tại đến tận thế kỷ 16.

Bạn đã bao giờ tự hỏi ký hiệu xxxxxxx… ở dưới mỗi bức thư có nghĩa là gì không? Nó có nghĩa là “Gửi đến bạn rất nhiều nụ hôn của tôi”. Nguồn gốc của ký hiệu này cũng bắt đầu từ thời của các lâu đài và các chàng hiệp sỹ. Chữ X lúc đầu là một dạng ký hiệu giống như chữ ký. Ở Trung Đông, rất nhiều người không thể nào viết được tên của mình. Người đó sẽ ký một chữ X lên một mẩu giấy rồi hôn vào đó để hứa là mình sẽ giữ lời. Đến thời của chúng ta thì chữ X đã chuyển nghĩa thành một cái hôn.

Để bày tỏ sự tôn kính người ta cũng hôn. Người ta hôn tượng của các vị thần phật, hôn lá cờ Tổ quốc. Họ cũng hôn tay, đầu gối, vạt áo của nhà vua hoặc nữ hoàng. Sinh viên ở La Mã hôn tay của các thầy giáo. Có đôi khi, người ta còn hôn mảnh đất quê hương để thể hiện tình yêu đất nước của mình.

Người Châu Âu và Nam Mỹ nói “đẹp lắm” bằng cách hôn đầu ngón tay của họ khi họ thấy một cô gái đẹp, một cái xe hơi sang trọng, hoặc một trận đấu bóng đá tuyệt hay. Bạn cũng có thể chào tạm biệt một ai đó bằng cách hôn ngón tay của mình và gửi theo người ta một cái hôn gió. Hey, cái này các bạn sẽ thấy rất thừơng xuyên trên cách kênh thể thao khi mà các “người hùng” ghi điểm toàn chay về phía khán giả và hôn đủ kiểu.

Bạn đã bao giờ hôn một ngón tay bị đau để làm nó bớt đau đi chưa? Phong tục này đến từ Anh. Người Anh tin rằng nụ hôn có một quyền năng huyền bí. Người Pháp thì hôn những lá bài để cầu may trong khi đánh bài. Và một vài người vẫn còn thói quen hôn cặp xí ngầu trước khi tung nó lên. Và cũng đừng quên những nụ hôn nhiệm màu trong các câu chuyện cổ tích nữa nhé. Nụ hôn ấy có thể đánh thức nàng công chúa say ngủ sau 100 năm hay biến con ếch xấu xí thành chàng hoàng tử “đẹp chai”!

Con người cũng không phải là loài vật duy nhất biết hôn đâu nhé. Tinh tinh chào hỏi nhau bằng những cái hôn nhanh hoặc cũng có khi là những nụ hôn thật “thấm thía” đó. Chúng cũng hôn nhau để dàn hòa sau một vụ choảng nhau đã đời. Khi bọn chó chăn cừu gặp nhau, chúng cũng hôn mõm nhau để “kiểm tra” xem có tên nào là kẻ lạ không. Cá cũng hôn nhau bằng cách áp chặt miệng vào nhau như người ta cụng ly vậy.

VALENTINE VÀ NHỮNG CON SỐ

* Có khoảng 1 tỉ tấm thiệp đã được gửi trong ngày Valentine hằng năm. (Bằng 1/6 dân số thế giới) Quả là một con số khổng lồ, chỉ đứng hàng thứ hai sau số thiệp Giáng Sinh. Tình yêu quả là một thứ không thể thiếu trong cuộc sống con người!

* Ngày 14-2 là dịp làm ăn phát đạt nhất của các cửa hàng hoa, doanh thu từ dịp 14-2 chiếm đến 32% doanh thu cả năm của họ. Còn ở ta thì khỏi nói, các cửa hàng hoa và socolla đắt như tôm tươi!

* 73% số người mua hoa tặng người yêu là nam giới, 27% còn lại dĩ nhiên là nữ giới. Nhưng có đến 83% người mua thiệp là nữ giới, và 17% là nam, những người đàn ông thường mua không phải một, mà là …hai tấm thiệp trong ngày Valentine! Sao thế nhỉ? Nếu bạn là một mày râu thì hãy ngẫm nghĩ chuyện này một chút nha!

* Có khoảng 110 triệu hoa hồng, hầu như đều là màu đỏ, được chuyển đi trong dịp lễ Valentine hằng năm.

* Giá trị trung bình của một món quà vào ngày Valentine được ghi nhận tại Mỹ và châu Âu là 95USD, và nam giới thường có xu hướng tiêu tốn nhiều tiền hơn nữ giới vào dịp này. Thế các bạn nam nhà ta thì thường chi phí vào dịp này bao nhiêu nhỉ? Dù có bao nhiêu thì bạn cũng đừng nên hỏi giá cả những món quà nhé kẻo lại mất hết những lãng mạn!

* Ba màu hoa được tặng nhiều nhất trong ngày Valentine là đỏ, hồng và trắng.

* Alexander Graham Bell đã thử nghiệm phát minh điện thoại của mình vào ngày lễ Valentine năm 1876. (Ngạc nhiên chưa?!)

* Và bạn biết không? Có đến 3% số người được hỏi cho biết họ cũng tặng quà cho các con vật nuôi trong nhà vào ngày 14-2. (Thú vị nhỉ?)

Venus-piggy:D Avatar của queen_83

Valentine? kiss? eo ơi...thích nhỉ

svBK's Member Avatar của hanabi_bk

Quote Nguyên văn bởi sonnvl
    “KISS”

Bạn đã bao giờ tự hỏi ký hiệu xxxxxxx… ở dưới mỗi bức thư có nghĩa là gì không? Nó có nghĩa là “Gửi đến bạn rất nhiều nụ hôn của tôi”. Nguồn gốc của ký hiệu này cũng bắt đầu từ thời của các lâu đài và các chàng hiệp sỹ. Chữ X lúc đầu là một dạng ký hiệu giống như chữ ký. Ở Trung Đông, rất nhiều người không thể nào viết được tên của mình. Người đó sẽ ký một chữ X lên một mẩu giấy rồi hôn vào đó để hứa là mình sẽ giữ lời. Đến thời của chúng ta thì chữ X đã chuyển nghĩa thành một cái hôn.
    Trước đây tui nghĩ phải xxx mới biểu hiện cho một nụ hôn chớ nhỉ. Còn only "x" thì chưa thể hiện điều gì cả. Hóa ra không phải vậy à

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Valentine năm nay cảm nhận được nhiều điều hay, cũng có hoa, socola, cũng đầy đủ, ko cô đơn. hehe...
    Cảm ơn những người bạn của tôi, những người bạn cũng cô đơn như tui để chúng ta có thể giúp nhau cảm thấy ko lạc lõng trong không khí yêu thương.
    Valentine ko chỉ là ngày của những người yêu nhau, mà là ngày để chugns ta trao tình yêu thương, thương mến tới những người thân yêu, phải ko các bạn...
    Khi nào ở VN có tổ chức mấy sự kiện đó nhỉ? cũng là một điều thú vị đó chứ?
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

svBK's Member Avatar của anhdungbk25

chưa valentine nao lai đen đủi đến đấy.hic
    may mà còn được buổi bơi thuyền trên hồ tây lãng mạn kéo lại
    ---->kinh nghiêm cho mọi người đây.
    14-2 sang năm thì buổi tối rủ bạn gái đi bơi thuyền nhé.lãng mạn lắm đấy.không phải ân hận đâu.chỉ chú ý là nhớ cất vé xe cẩn thận nhé.Không lại hic hic
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Độc Thân Bang Hội Avatar của jang_dong_lanh

Quote Nguyên văn bởi queen_83
    Valentine? kiss? eo ơi...thích nhỉ
    ủa???????????????/
    queen mừ k bít điều nầy à?????????????
    lạ nhẩy??????????????/
    :biggrin:
    kỉu nầy queen fai học đi k lạc hậu đấy :p
    chỉ nói mỗi câu thích thui thì k đủ đâu
    MY BLOG[/SIZE]

Commander of Adamantine ! Avatar của Tử Phong

14-2 ... chuỗi ngày dài đau đớn ... mỗi năm một chuyện ... năm nay cố trốn ... cuối cùng thì không tránh được ... thêm một ngày Va linh tinh đáng buồn ...

Một người thông minh giống như một dòng sông ...
    ... càng sâu càng ít ồn ào ...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề