User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Khôi phục mật khẩu Windows XP

Quân Nhân Danh Dự

Mặc định Khôi phục mật khẩu Windows XP

Chú ý: Bài viết này tớ lấy trên VNN và chưa kiểm tra tính đúng đắn của nó. Tớ không chịu trách nhiệm nếu ai đó áp dụng phương pháp này và gây ra hậu quả nghiêm trọng :p

---------------------------------------------------------------------------------------------

PC của bạn đang chạy ngon lành với hệ điều hành Windows XP, nhưng bất chợt có một ngày đãng trí bạn quên mất mật khẩu đăng nhập của mình. Phải làm gì đây? Cài lại toàn bộ hệ thống sao? Đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải cài đặt lại toàn bộ phần cứng phần mềm, sẽ rất vất vả. Chúng tôi hy vọng giải pháp sau đây sẽ giúp bạn đơn giản quá trình này.

Chuẩn bị

Bạn phải chắc là bạn chỉ quên mật khẩu tài khoản đăng nhập của mình và hệ thống của bạn vẫn khởi động bình thường. Bên cạnh đó bạn phải có sẵn trong tay đĩa CD cài đặt Windows XP có thể khởi động được và CD Key cài đặt Windows XP.

Thực hiện khôi phục mật khẩu

- Đưa đĩa CD cài đặt Windows XP vào ổ CD-ROM và khởi động hệ thống của bạn.

- Khi hệ thống yêu cầu bạn bấm một phím bất kỳ để khởi động từ đĩa CD, bạn ấn Enter.

- Bạn phải chờ đến khi hệ điều hành tải xong phần chuẩn bị cài đặt, sau đó bạn ấn ENTER để vào tiến trình cài đặt Windows.

- Ấn F8 khi xuất hiện bản Licensing Agreement.

- Tại màn hình kế tiếp bạn lựa chọn “Sửa chữa” (Repair) lại hệ điều hành. Sử dụng phím mũi tên lên xuống để lựa chọn đúng hệ điều hành trên đĩa cứng mà bạn cần sửa - ở đây là hệ điều hành mà bạn đã quên mật khẩu.

- Quá trình Repair bắt đầu khởi động chạy. Trình cài đặt Windows sẽ tiến hành kiểm tra đĩa cứng của bạn và sao chép các tệp tin. Tiến trình này phải mất ít nhất vài phút tuỳ theo tốc độ hệ thống của bạn.

- Sau quá trình sao chép hệ thống sẽ khởi động lại một lần. Trong quá trình khởi động lần này bạn không được bấm bất kỳ một phím nào hết và phải chờ đến khi trình cài đặt Windows bắt đầu xuất hiện, lần này là với giao diện đồ hoạ vốn có của Windows XP.

- Giờ đây bạn phải liên tục chú ý đến góc cuối cùng bên tay trái của màn hình cài đặt khi nào bạn nhìn thấy dòng chữ Installing Devices thì bạn ngay lập tức ấn tổ hợp phím SHIFT+F10. Một cửa sổ nhập lệnh văn bản kiểu DOS xuất hiện và bạn gõ vào lệnh NUSRMGR.CPL rồi ấn ENTER.

- Bạn sẽ được gì? Bạn sẽ truy cập vào User Accounts của Control Panel và ở đây bạn có thể đổi lại mật khẩu của mình một cách rất đơn giản. Còn nếu bạn không muốn phải nhập mật khẩu trong quá trình đăng nhập thì tại cửa sổ nhập mã lệnh ở trên bạn gõ lệnh control userpasswords2 rồi lựa chọn không cho phép hỏi mật khẩu khi đăng nhập là được.

- Hoàn tất mọi quá trình bạn đóng cửa sổ và tiếp tục với quá trình cài đặt đơn giản trong giây lát.

- Kết quả bạn được gì? Bạn sẽ có một hệ điều hành gần như mới và đăng nhập bằng mật khẩu mới. Mọi thứ bạn có vẫn giữ nguyên như cũ.

Chú ý trong mọi trường hợp bạn không được thoát khỏi trình cài đặt hệ điều hành khi chưa chạy xong nếu không mọi việc bạn đã làm sẽ là "công cốc".

(Nguồn: http://vietnamnet.vn/cntt/2005/11/514078/)
    Lần sửa cuối bởi Nistelrooy; 02-01-2006 lúc 01:57 AM
    www.openandfree.org <--Blog for C/C++/Unix subjects

svBK's Member Avatar của monster

Nếu password bị ảnh hưởng của viekey thì sao nhỉ???
    Có lần đặt pass cho win quên không tắt vietkey hehe bó tay! cuối cùng phải lọ mọ cài lại tất tần tật
    Lonely I'm Mr. lonely,
    I have nobody,
    For my owwnnn

svBK's Newbie

Thử test xem gõ = Vietkey sẽ ra chữ như thế nào, rồi nếu có thể thì dùng ( Alt + Mã kí tự ) mà nhập thử
    Phán bừa vậy chứ cũng chưa có thử

svBK's Member Avatar của kami_nobi

Cách gỡ pass trên có vẻ mất công hơn là dùng phần mềm , quên bố nó tên, đại loại như là crack pass... trong đĩa LPT 2007 bán ở Lê Thanh Nghị, nhưng mà lúc Boot bằng đĩa này không hiểu mình mua phải đĩa dởm hay sao mà nó không lấy dữ liệu ở ổ cứng ra đc, chỉ toàn scan CDROM với RAM. Thấy có cái ct gỡ mật khẩu OS nhưng chưa dùng bao giờ, mà cũng chẳng bao giờ phải dùng hehe
    If we'd go again on the way from the start I'd try to change_ things that killed our love
    Is there really no chance to start once again?????
    I'm still loving u!!!!! - Scorpions

Want to change the world Avatar của Inuyasha

Gỡ pass người dùng bình thường thì chỉ cần đăng nhập vào User Administrator, sau đó xóa pass của mình đi là xong. Còn nếu ngay cả Administrator cũng đặt pass thì làm thủ công để kill nốt nó vậy...

trong Command Prompt

CD\ *để trở về thư mục gốc

CD\windows\system32 *vào thử mục system32 trong windows

mkdir temphack *tạo thư mục dự phòng

copy logon.scr temphack\logon.scr *lưu file logon.scr

copy cmd.exe temphack\cmd.exe *lưu file cmd.exe

del logon.scr *xóa file logon.scr gốc

rename cmd.exe logon.scr *đổi tên cmd.exe thành logon.scr

exit *thoát ra khỏi dos

khởi động lại hệ thống,

khi đến màn hình logon bạn không động tới bàn phím hay chuột, chờ cho màn hình screen saver hiện lên khi đó Command Prompt sẽ được kích hoạt

bạn sử dụng câu lệnh

net user administrator <newpassword>

ví dụ: net user thienvk changepass

như vậy pass admin đã được thay đổi, khởi động lại hệ thống và login với password mới

Lưu ý (Copy các file logon.scr và cmd.exe trong thư mục temphack trở lại thư mục system32 )

<Nguồn: đâu đó chả nhớ nữa>
    .

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi Inuyasha
    Gỡ pass người dùng bình thường thì chỉ cần đăng nhập vào User Administrator, sau đó xóa pass của mình đi là xong. Còn nếu ngay cả Administrator cũng đặt pass thì làm thủ công để kill nốt nó vậy...

trong Command Prompt
    Thế nhỡ tắt máy rồi mới nhớ ra là mình không nhớ mật khẩu thì làm sao? Lấy đâu ra Command Prompt bây giờ? :p :p

Thì boot từ DOS đó ^_^

svBK's Member Avatar của tran chau mac

nè. có cách hay hơn nhiều.
    khi khởi động thì vào chế độ safe mode, sau đó vào mà sửa pass. thử rồi thành công .chẳng cần biết pass cũ làm gì.
    tôi là tôi
    sống cho hết mình với lý tưởng đã đặt ra
    sống với nụ cười luôn nở trên môi

Em nói rùi mà, nếu user Administrator mà bị đặt pass thì các bác có về safemode cũng bótay.com

svBK's Member Avatar của tran chau mac

Icon14

Quote Nguyên văn bởi Inuyasha
    Em nói rùi mà, nếu user Administrator mà bị đặt pass thì các bác có về safemode cũng bótay.com
    sao vậy. mình làm được mà. bạn vào chế độ safemode là bạn có quyền admin và có thể vào phần use account để đánh mật khẩu mới. sau đó restart lại đi
    :40:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề