User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: Viết về 1 nền Văn hóa bạn thích!

svBK's Newbie Avatar của KamiKaze

Icon1 Viết về 1 nền Văn hóa bạn thích!

Chẳng biết từ bao giờ tôi đã thấy thích Ấn Độ, chắc có lẽ từ khi tôi gặp Sandy.Tôi thấy cuốn hút vô cùng với nền Văn Hóa này, vừ truyền thống , vừa hiện đại , giống như người Ấn Độ vậy.
    Bạn tôi bảo" mi thích India, ta thích China , 2 đứa tuy khác nhau nhưng cùng giống nhau khoản mất gốc"...Hix, có lẽ thế.
    Phải nói là tôi điên cuồng tìm những thông tin có thể liên quan đến India.Những câu như " Ê, phim India này" hay "Ê, hôm nay nhiệt độ ở India , NewDehli là 32 độ .." ko còn gì là lạ đối với tôi.

Tôi thích nhìn con gái India, xinh ko chịu đc! Vẻ đẹp thùy mị , đằm thắm, cực nét.Nhưng người Ấn miền Nam lại khác người Ấn miền Bắc.Khí hậu miền Bắc ôn hòa , Punjab là vùng như thế! có khi nhiệt độ xuống dưới 0.Người miền Bắc trông Tây hơn , trắng hơn người miền Nam.Hoa hậu India cũng hầu hết từ đây mà ra.Có lần bạn tôi bảo " có khi mi thuộc bản đồ India còn hơn bản đồ Vietnam ấy nhỉ", tôi ko dám nhận điều đó nhưng quả thực , tôi thấy thích thú với việc ngồi ngắm Map của India.Nhờ Vikas mà tôi biết thành phố Pune.
    Người phụ nữ India ngày trước khổ lắm, và có lẽ bây giờ ở 1 số nơi vẫn thế!Ngoài đường họ phải đi sau chồng 1 quãng xa.Ở nhà , họ phải phục vụ chồng trong từng bữa ăn , phải ăn sau chồng , có lúc phải quỳ gối ôm hôn chân chồng để tỏ lòng kính trọng .Đạo Hindu , sau đó là đạo Hồi buộc người phụ nữ khi ra đường phải đeo mạng che mắtkin đáo để người khác khỏi nhìn thấy.Chẳng may khi chồng chết họ phải ở vậy suốt đời .1 chuyện tình rất đẹp trong tác phẩm " Mùa tôm " của Thakagi phản ánh rất rõ điều này.

Ở India , chế độ phân biệt đẳng cấp nặng nề. Cao nhất là tầng lớp Bàlamon.Những người phàm tục thuộc đẳng cấp thấp khi gặp Bàlamon thì phải đi sau họ , ko được phép dẫm lên cả cái bóng của Bàlamon.Đó là chuyện ngày trước, còn chuyện ngày nay thì sao?
    Cái mà bạn tôi gọi là Caste đã là 1 cản trở , ko cho phép anh lấy người mình yêu , mặc dù anh rất đẹp trai , có tài

Điều thú vị là mặc dù tình hình India và Pakistan rất căng thẳng nhưng ở vùng biên giới 2 nước,nhân dân vẫn nhảy múa , ca hát.
    Người India ko thích sát sinh , thậm chí ko dám giết cả 1 con kiến, nên cái thiệt thòi là trong chiến tranh toàn bị thua:2) Người India hiền hậu thật! Nhất là dân Amistsa.

India còn nổi tiếng với những kì quan vô cùng đẹp : TajMahal lộng lẫy , chùa bằng vàng( Vàng thật 100%, tráng lệ vô cùng) Người ta phải đóng tiền để đc vào đấy lau chùi đấy các bác ạ!Hix, ước gì có ngày nào mình cũng đc vào đấy nhỉ!Nhưng để đc như thế , ngày phải tắm 5 lần( để tẩy trần mà)

IT ở India rất phát triển!Có đến 60% nhân viên của Microsoft là người India.Phụ nữ cũng tham gia IT như nam giới, còn đánh cả chỗng nữa ( ghê chưa)!
    Càng tìm hiểu India càng thấy thú vị !!!!!!!!!
    [I]
    Talk to me softly there's something in your eyes
    Don't hang your head in sorrow and please , don't cry.....
    [/I

HUT's Student Avatar của myquovadis
    the bravery will come when you are in the minority!

phuc ht.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề