User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: Sky talkshow: Học yêu!

HUT's Student Avatar của Fuurin

Mặc định Sky talkshow: Học yêu!

Anh ơi! Anh có yêu bố mẹ không ạ? Em nghĩ rằng con cái thì ai cũng phải yêu bố mẹ đúng không anh? Nhưng không hiểu sao ở nhà em, em chẳng có cảm giác “gia đình” tí nào cả. Mẹ không sống cùng hai bố con nên em rất ít có dịp trò chuyện với mẹ. Còn bố thì lúc nào cũng đặt ra những yêu cầu rất cao và hay mắng em. Lúc nào bố cũng muốn em học thật giỏi, điểm thật cao. Khi em mang giấy khen học sinh giỏi về thì bố chỉ hỏi: “Không được hạng Nhất à?”, khi em ngồi máy tính thì bố bảo: “Không lo học suốt ngày ngồi chơi là thế nào?”… Em đã rất cố gắng để làm vui lòng bố nhưng em làm vì sợ hơn là vì yêu bố. Nhiều lúc em thấy rất ngột ngạt, chỉ muốn bỏ đi thật xa khỏi nhà thôi í ạ, hic hic!
    Nicolas1996@…

Chào nhóc Nicolas,

Trường hợp của em không phải là cá biệt đâu nhé! Có một điều rất lạ lùng là, chúng ta luôn cảm thấy có

một khoảng cách với bố mẹ, dù rằng bố mẹ là người cùng một nhà. Đơn giản vì bố mẹ rất hay “đòi hỏi” ở

chúng ta. Nào là học giỏi này, sạch sẽ này, gọn gàng này, chăm làm việc nhà này… đủ thứ!

“Có một điều rất lạ lùng là, chúng ta luôn cảm thấy có một khoảng cách với bố mẹ, dù rằng bố mẹ là người cùng một nhà. Đơn giản vì bố mẹ rất hay “đòi hỏi” ở chúng ta”

Anh có một cô bạn cũng lâm vào tình trạng hệt như em vậy. Một hôm bạn ấy gọi điện cho anh nói: “Tớ ra ngoài sống đây, không thể ở trong nhà thêm một phút nào nữa!”. Thế là bạn ấy lên kế hoạch tìm nhà, kiếm việc làm thêm và dọn ra sống cùng hai cô bạn khác. Ít lâu sau, gặp lại thì bạn ấy kể rằng bạn cùng phòng cũng là “cơn ác mộng” thậm chí còn tệ hơn bố mẹ ở nhà. Bạn số một siêu sạch sẽ và rất ghét người khác ăn cơm chóp chép miệng. Bạn số hai thì học nhạc nên rất nhạy cảm với tiếng động, làm ồn một chút là bị phàn nàn ngay. Sau một tháng “không gia đình”, bạn anh cũng quay trở về nhà.

Đọc tới đây chắc em lại chậc lưỡi bảo “Rồi, lại lời khuyên cũ! Nhưng em không sống được ở nhà mình thì làm sao đây anh?”. Anh cũng muốn kể nghe em tiếp câu chuyện về một người nọ vì sống tốt nên khi mất đi đã được thượng đế cho phép đi tham quan ở địa ngục lẫn thiên đường. Khi đến địa ngục, anh ta nhìn thấy rất nhiều người đang ngồi xung quanh bàn ăn với những chiếc thìa dài quá tầm tay. Thế là họ không ăn uống được và ra sức kêu khóc. Còn ở thiên đường thì sao? Bàn ăn cũng có những chiếc thìa dài y như thế. Tuy nhiên, thay vì nhăn nhó với tình hình này, mọi người đã dùng thìa để đút cho nhau ăn một cách vui vẻ và hạnh phúc. Điều tốt nhất mà ta có thể làm trong các hoàn cảnh khó là tìm cách thích nghi với nó em ạ!

“..bố em cũng như nhiều ông bố bà mẹ khác, rất yêu con, nhưng cách thể hiện tình yêu chưa phải là cách con muốn nhận”

Em có thể bắt đầu bằng cách tập trò chuyện với bố mẹ. Lúc đầu có thể rất khó khăn vì tụi mình và bố mẹ suy nghĩ thật khác nhau. Nhưng thay vì bực bội đóng sầm cửa, hoặc im lặng nhốt mình trong phòng và khiến hố sâu ngăn cách càng lớn hơn, em hãy thử viết thư cho bố mẹ, tặng bố một món quà bé bé nhân ngày sinh nhật, hoặc xắn tay nấu cho bố một bữa ăn xem sao! Em có thể rất bực mình vì bố đòi hỏi nhiều thứ ở mình, nhưng đã bao giờ em hỏi xem bố cần gì, hay nói bố biết em muốn gì chưa? Mọi thứ đều cần có “đối thoại song phương” thì mới đem kết quả “WIN-WIN” về cho “bàn đàm phán” được. Anh tin là, bố em cũng như nhiều ông bố bà mẹ khác, rất yêu con, nhưng cách thể hiện tình yêu chưa phải là cách con muốn nhận.

SKY
    ĐRXTVTLYNMR

Đau đớn là thứ người ta thực sự chỉ nên chịu đựng một mình...

2. Tớ cảm ơn Fuurin đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề