User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/25 12311 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 246

Chủ đề: Kinh Nghiệm học các môn đại cương!!!

svBK's Member Avatar của blitzer

Mặc định Kinh Nghiệm học các môn đại cương!!!

trước tình hình khẩn cấp : học kỳ sắp hết mà kiến thức trong đầu chả đâu vào đâu + nhu cầu cấp thiết của các bạn K50 ( trong đấy có em:p ), xin các bác khoá trước bác nào có lòng hảo tâm thì chia sẻ những kinh nghiệm quí báu của mình cho bọn đàn em k50 được sáng mắt ra 1 chút!:biggrin:
    các bạn k50 nếu có được kinh nghiêm j hay ho ( tự rút hay đc truyền lại) thì cũng mang ra để anh em ta trao đổi cái.
    mong các bác, bác nào đã post bài về vấn để này thì chịu khó post lại, bạn nào đọc đựoc trong forum có j hay thì cũng copy luôn vào đây nhé.
    cảm ơn rất nhiều!!!:41:
    PS: :p vì nhiều lí do nên mình muốn tập trung các kinh nghiêm vào riêng 1 topic . mong mọi ng ủng hộ.
    môn nào thi đc điểm cao , blitz này xin đc hậu tạ:biggrin:

2. Tớ cảm ơn blitzer đã chia sẻ.

hic vẫn biết mọi người đã nói nhiều rồi nhưng ở trong các topic khác em thấy chỉ toàn là kêu ca + than thở. tìm mỏi mắt mới có 1 vài kinh nghiêm hay ho.nên em muốn trong topic này mọi ng cố gắng hỏi ngắn gọn+ đáp cặn kẽ ,cố gằng k đi lạc đề. vì chỉ còn 1 tháng nữa thi rồi mong mọi ng giúp đỡ

Quote Nguyên văn bởi Nistelrooy
    Điều quan trọng là 0 được chán học. Đúng là có nhiều thầy cô dạy rất chán nhưng kiến thức đại cương là rất quan trọng. Mấy năm sau học chuyên ngành vẫn cần đến.
    Mấy môn học thuộc lòng thì 0 lo, đến lúc thi kiếm cái đề cương học mấy ngày là ổn.
    Tập trung vào mấy cái môn Toán và hình họa ý. Mấy môn này chỉ cần luyện nhiều là được.
    hic nghe cũng có vẻ dễ đến lúc thực hiện thì..

Quote Nguyên văn bởi nothingtolose
    Học đại học, chăm là một phần nhưng phải chăm học có phương pháp. Muốn thi điểm cao theo tớ cần có các điều kiện sau :

1- Phải có giáo trình đầy đủ
    2- Không cần thiết phải ghi chép cẩn thận quá nhưng dàn ý của môn phải nắm trong đầu.
    3- Mỗi ngày học 1 ít thôi (với tớ thế nhưng một số bạn chỉ cần ôn thi vài ngày còn tớ đến ngày thi tớ đi chơi)
    4- Nghe ngóng đề thi các khóa trước (chú ý các cửa hang photo ấy, nhưng cung cẩn thận không ăn quả lừa)
    tìm mỏi mắt quá

Quote Nguyên văn bởi khannhachboa
    Với các môn lý thuyết: giở mục lục ra, làm sẵn một cái đề cương nói lên các phần chính, để xem là mình đã, đang và sẽ học về cái gì, nhìn vào nó một cách tổng quát. Như vậy khi ôn thi sẽ dễ dàng, mở sách ra là biết mình đang ở vị trí nào của môn học. Và nếu thầy cô có giới hạn trước khi thi, thì cũng biết là phần nào mình không cần xem, phần nào mình chỉ cần đi lướt.

Với các môn tính toán: làm một số bài tập điển hình để có kỹ năng. Vào phòng thi thì đừng ề à, đừng nháp nhiều và đừng làm cẩn thận quá kẻo không kịp thời gian. Tự tin vào bài làm của mình.

Bố trí thời gian học và thi:
    - Trong học kỳ: học vừa phải (ít ít thôi, để giành thời gian tham gia hoạt động xã hội: Đoàn, Hội sinh viên, đá bóng, đánh cầu... lông, đi làm tình... nguyện viên j/k).
    - Thời gian nghỉ ôn thi: tập trung tối đa. Ôn dựa theo đề cương mà mình đã vạch ra. Trong học kỳ cố gắng xin số điện thoại liên lạc của các thầy. Có gì không hiểu mạnh dạn hỏi, các thầy cô đa số là nhiệt tình. Có khi còn nói cho mình biết giới hạn phần nào nữa đấy (sướng không!)

Good luck!
    nghe có vẻ khổ cực quá

Quote Nguyên văn bởi Matchia_che
    Mẹo làm bài á ! Mấy môn thi viết thì chỉ có cách là cố mà nhồi nhét thôi , chằng hạn như triết . hay các môn như toán cao cấp thì cố gắng tự làm bài tập lớn thì đi thi cũng 7,8 rồi , còn bạn nào muốn cao hơn thì lên thư viện mượn quyển Giải tích toán học Nga về mà đọc tủ , còn những môn trắc nghiệm thì tốt nhất là trước khi thi mua tập đề của các năm trước về làm , ít nhất cũng trúng được 50% , một số môn thì có quy tắc tích (kinh tế chẳng hạn) , và điểm lưu ý khi làm trắc nghiệm là : làm được thì tích luôn không làm được thì bỏ qua câu đấy luôn , khi nào làm xong thì quay lại suy nghĩ tiếp còn hết thời gian thì những câu chưa làm chỉ tích một đáp án (chẳng hạn đã tất cả đều chọn B chẳng hạn).
    cái môn thi trắc nhiệm ấy , tích sai có bị trừ điểm k nhỉ?

Quote Nguyên văn bởi imweasel
    vẫn còn nhớ tí xíu. có quyển màu vàng của thầy Hiền thì phải, quyển bài tập trên lớp và tập đề thi. Bài trùng nhau khá nhiều nên đừng sợ, chỉ có vài dạng chính thôi mà. Học khoảng tầm 1 tháng trước khi thi là ổn. đến tuần cuối trước khi thi thì làm đề thi các năm trước. Nói chung đề thi cũng không khó lắm đâu, được 10 ko phải chuyện kinh dị gì cho lắm. tập trung vào đúng lúc là được
    chả hiểu quyển màu vàng là quyển j cả ? bác nào biết trả lời hộ cái !

cái vừa rồi là của môn hình họa. hinh như môn này khó nhất thì phải? (đấy là theo đánh giá của blitz)

Quote Nguyên văn bởi Jig
    Nói chung cái môn này chẳng cần học hành vất vả quá làm gì. Người nào tư duy, đầu óc tốt thì thấy dễ ẹt thôi mà (còn ai đầu óc tưởng tượng, tư duy về hình khối không gian không khá lắm thì đúng là... chẹp chẹp.). Quanh đi quẩn lại cũng chỉ có vài dạng bài, cứ làm hết trong quyển BT là đi thi ngon lành. Mà làm từ tốn thôi các chú ạ, cứ cắm đầu cắm cổ chạy làm gì, làm hết mà cũng chỉ có 6 thì thà làm không hết mà ẵm con 9 chả sướng hơn ah? Tui thấy Bigprince nói đúng đấy, 1 tuần là đủ cho môn này rồi. Thật đấy.
    hic ,môn hình hoạ chỉ vậy sao, ko bít 1 tuần có ôn kịp k nhỉ?

Hình họa :
    Quote Nguyên văn bởi 1m76-78kg
    Học cái môn này mà cứ nghĩ nó khó thì có thi đến lần thứ n cũng chả wa.Cứ chịu khó lên giảng đường học hỏi mọi ng.
    Thấy mấy chú năm nhất bò ra bàn tẩy tẩy,vẽ vẽ...sao giống mình hồi xưa thế
    Đề thi các thầy chẳng đánh đố đâu,ra D6 hay tầng 1D9 mà mua đề thi của khóa trc mà luyện dần.
    Chúc cậu kô cảm thấy chán môn này

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/25 12311 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề