User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 37

Chủ đề: Tâm sự của một sinh viên chưa thể thích nghi với cuộc sống mới

svBK's Newbie

Mặc định Tâm sự của một sinh viên chưa thể thích nghi với cuộc sống mới

Em xin chào các anh chị. Em là một sinh viên năm nhất và hiện đang ở trọ. Em muốn hỏi các anh chị về kinh nghiệm sống xa nhà. Em thuộc dạng hay về nhà nhiều hơn những đứa bạn khác. Thế nhưng em vẫn cảm thấy nhớ nhà lắm ạ. Nhiều khi cảm thấy mệt mỏi lắm với cuộc sống một mình ở trên này. Dù cho là em cũng có bạn bè nhưng lại không gặp mặt nhiều. Mà em lại có cảm giác bản thân cứ tự trở nên khép mình dần khi vào đại học. Dù cho trước kia em cũng không hay giao tiếp nhiều. Em có sống chung với một bạn cùng lớp đại học. Mặc dù cuộc sống khá thoải mái nhưng em lại cảm thấy nhàm chán và cô đơn lắm ạ. Ngày ngày em chỉ ngồi đếm để đến lúc được về nhà. Và hiện tại là em muốn cố gắng học hành thật chăm chỉ nhưng lại cảm thấy không biết bắt đầu từ đâu.
    Nói anh chị cứ ném đá chứ em có một tính xấu, chính bản thân em cũng nhận thấy nó vô cùng tồi tệ là em không thích người khác làm theo mình. Nhất là trong chuyện học tập. Nếu như em không ngồi học thì bạn cùng phòng cũng không học, nhưng em cứ giở sách vở ra là bạn ấy lại “cuống cuồng” đem sách vở ra. Ừ thì công nhận là có thể bạn ấy lo lắng, nhưng em lại không thích thấy người khác như thế. Và thế là em cảm nhận rằng, bọn em ở cùng với nhau, về mọi mặt đều ổn, riêng chỉ có khoản này là chúng em cứ tụt dốc dần đi. Mặc dù không phủ nhận rằng đôi lúc bọn em có thể giúp đỡ nhau khi có thắc mắc trong học tập, nhưng điều đó không nhiều. Dù đã nói với nhau phải cùng cố gắng trong học kì 2, thế nhưng vừa học sang học kì 2 đã thấy cái tương lai u ám rồi. Em biết đó là một tính xấu, rất xấu ấy. Em cũng đã cố gắng nhưng không phải nói là thay đổi được. Chính bản thân em cũng tự trách mình về điều đó.
    Có lẽ em hơi khó khăn trong giao tiếp, lại ở cùng bạn tuy rất ổn nhưng lại không hợp nhau lắm nên em không tìm được ai để chia sẻ. Em cảm thấy lạc lõng lắm ạ. Nhiều khi em cảm thấy ghen tị với bọn bạn được học ở nhà hay nhà chúng nó ở HN lắm. Em thực sự cảm thấy tự trách mình, sao mình còn được về nhà nhiều hơn chúng nó mà mình vẫn nhớ nhà? Sao đã học được hơn 5 tháng rồi mà vẫn chưa thích nghi được, vẫn cứ khóc khi đứa bạn đang ngủ hay không có nhà dù không muốn?
    Lắm lúc em cảm thấy mình vô dụng quá, chẳng làm được gì có ích cả.
    Làm sao để thích nghi được với cuộc sống này ạ???
    Em cảm ơn.

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của snow_07 có chất lượng:

Độc Thân Bang Hội Avatar của hienhyn

Mặc định Re: Tâm sự của một sinh viên chưa thể thích nghi với cuộc sống mới

Chào em, tâm sự của em cũng là tâm sự của rất nhiều tân sinh viên. Tuy anh không phải là một chuyên gia tâm lý nhưng anh sẽ trả lời em bằng những kinh nghiệm của anh
    Nhìn cách em trình bày thì chắc em là con gái, vì con trai có lẽ ít đứa nhớ dai thế Anh hồi mới nhập học cũng bỡ ngỡ lắm, nhưng mà ở trọ với 2 đứa học cùng lớp hồi cấp 3 nên cũng đỡ. Lạ nỗi, khoảng 1 tháng đầu, anh chẳng hề cảm thấy nhớ nhà Bởi vì đó là lần thứ 2 anh ra Hà Nội. Và sau 1 tháng, ôi bắt đầu nhớ nhà da diết, và từ đó đếm từng ngày mong tết về quê. Và ngay cả bây giờ, năm 3 rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn thấy nhớ nhà lắm. Một năm 2 lần về quê, xa mà.
    Về quê nhiều như em mà vẫn nhớ nhà thế thì anh cũng lạ Anh nghĩ chính điều kiện hiện tại của em làm em nhớ nhà - Ít ra ngoài, ít giao tiếp, nên dễ buồn, cô đơn-> nhớ nhà; bạn cùng phòng mà cũng ít trò chuyện thì liệu sống có thật sự hợp hay chỉ là chịu đựng mà không đứa nào dám nói ra? Bọn anh tuy cũng thuộc tuýp ít ra ngoài, học xong là về phòng, ngày nghỉ ít đi chơi (vẫn FA hết thảy), lâu lâu mới gặp bạn bè cũ được một lần, dù ở không xa nhau mấy, nhưng không khí trong phòng luôn ấm cúng nhờ việc giúp đỡ, chia sẻ, giao tiếp với nhau trong cuộc sống hằng ngày. Đôi khi học với nhau, chơi với nhau thì rất hợp, nhưng sống với nhau thì hoàn toàn ngược lại em ạ, chuyện này, một vài người bạn cũ của anh đã cho thấy điều đó.
    Vậy nên, anh có vài lời khuyên thế này:
    - Em nên xem lại sinh hoạt hằng ngày với bạn cùng phòng, em nói là mọi mặt đều ổn, riêng chuyện bảo nhau học hành thì có vấn đề, thì rõ ràng, em phải chủ động trong việc này, cùng nhau học, giúp nhau, trò chuyện sẽ làm em quên đi nỗi nhớ nhà, chứ đứa nào cũng ỳ ra thế thì về lâu dài tình hình sẽ càng nghiêm trọng thêm. Việc em kể là bình thường, vì lên đại học rồi, ở trọ, không chịu sự quản lý của bố mẹ, nên tự mỗi chúng ta phải quản mình, và quản nhau chứ không ai giúp được em việc này cả.
    - Nếu chương trình học của em không quá nặng, có thời gian rồi thì nên tham gia clb nào đó hay đội sv tình nguyện. Tham gia các hoạt động đó cũng là cách hay đề giải tỏa tinh thần, tích lũy thêm kinh nghiệm sống.
    - Khi cảm thấy buồn mà không ra ngoài được, cũng chưa hứng thú học thì xem phim, nghe nhạc , xem và nghe cái gì rộn ràng tí, gọi điện về nhà hỏi thăm mọi người tí (gọi vừa phải kẻo tốn tiền )
    - Đôi khi, việc thường xuyên được về nhà lại làm người ta nhớ nhà nhiều hơn đấy (anh đoán thôi ), nên em thử về ít hơn, cỡ vài tháng về 1 lần xem.
    - Không biết nói sao, nhưng có thể em hơi đặc biệt, vì bọn con gái lớp anh hồi cấp 3, bây giờ cũng xa nhà đi học hết, nhưng có đứa nào hồi đó nhớ nhà "tợn" như em đâu và 90% số đó vẫn đang độc thân
    Cứ yên tâm đi, dần dần rồi đâu cũng vào đó thôi.
    Vài lời chia sẻ, hy vọng em sẽ sớm thích nghi với cuộc sống mới! Năm mới hết nhớ nhà và học tốt hơn!
    Yên Thành là mẹ là cha
    Đói cơm rách áo thì ra Yên Thành

4. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của hienhyn có chất lượng:

svBK's Newbie

Điều đầu tiên là em cảm ơn anh vì đã góp ý cho em. Em đã đọc được một thời gian và đã suy nghĩ rất nhiều rồi giờ mới trả lời. Em không biết là mình có thể làm được hay không, em vẫn đang cố gắng làm cho bản thân trở nên bận bịu hơn, em tìm kiếm một công việc để giết thời gian. Nhưng khi tưởng chừng như nỗi nhớ nhà đã "bị quên", dường như em đang lấy lại cảm giác vui vẻ với công việc hiện tại thì em biết được mình trượt 1 môn. Thật ra thì đó hoàn toàn là lỗi của em, em biết và đã xác định từ trước. Nhưng không hiểu sao khi biết điểm, có cái gì đó lại đè nặng trong lòng em. Em thực sự không biết những gì mình đang làm bây giờ, thứ mình theo đuổi bây giờ có đúng đắn hay không. Em thực sự không biết đây có phải là cuộc sống mà em mong muốn không nữa.
    Nhưng dù sao, em vẫn sẽ tiếp tục suy nghĩ về những lời khuyên của anh.
    Em cảm ơn anh nhiều ạ.

6. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của snow_07 có chất lượng:

Chào em,
    em lấy được lại cảm giác vui vẻ và vơi bớt nỗi nhớ nhà thế là ổn rồi, còn việc trượt 1 môn, nói thật là anh cũng đã bị trượt 1 môn từ năm 1 và kì này mới có cơ hội trả nợ (chưa biết có trả được ko, và nếu trả được thì vẫn chưa hết nợ ). Cảm giác bị tạch môn quả thật là 1 cú sốc với anh hồi đó, cũng hoang mang lắm, bởi lẽ, từ thuở đi học tới trước khi vào đại học, có bao giờ anh nghĩ đến chuyện phải thi lại môn vì điểm quá kém đâu có lúc 9 điểm vẫn thấy buồn
    Vẫn xác định rằng BK học vất vả, lơ mơ dễ bị ra sớm, nhưng cứ nghĩ, chỉ cần chăm chỉ, ko chểnh mảng thì chắc làm gì đến nỗi. Sự thực là nếu đúng như vậy thì gần như tạch môn là không thể, nhưng, như Phật nói, "kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình". Đôi khi ta nghĩ được thế, nhưng làm được hay không là chuyện khác Hệ quả là mới vào đại học thì hăng hái, khí thế nhưng được 1 thời gian thì đâm ra chán nản, hoang mang, nghi ngờ.
    Tạch môn ở BK có lẽ là chuyện thường, lớp anh có lẽ đến 90% sv là có ít nhất 1 môn học lại, cái này cũng tùy nghành nữa. Nhưng ko vì thế mà vô lo, sao nhãng em ạ.
    Vậy nên, em hãy củng cố lại đam mê, ước mơ của mình, đừng lo lắng quá lại chả được gì mà lại hại sức khỏe, những lúc đó, hãy nghĩ đến những người còn tạch nhiều hơn mình, nhưng cũng nhìn vào những người học tốt để có thêm niềm tin, bước qua khó khăn để học tốt hơn.
    Quan trọng là phải giữ được niềm đam mê, niềm tin của bản thân, đừng để ngọn lửa đó tắt.
    Ngoài ra thì có 1 cách hay để giải trí lúc buồn và lấy lại "dũng khí" đó là đọc sách, đọc những cuốn của các tỷ phú thế giới, về các nhà lãnh tụ, về thành công, về cuộc sống... chẳng hạn.

8. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của hienhyn có chất lượng:

HUT's Student Avatar của ngocluan.bka

mình thấy bác @hienhyn nói chỉ có chuẩn trở lên thôi hết kì I năm nhất, tên bạn mình còn cảnh cáo mức I kìa. cơ mà bây h nó đang ngon lành chờ cái học bổng xuất sắc với GPA 3.8 kì này < mình năm 2 nhé> Thế đấy, "không sợ vấp ngã, chỉ sợ vấp ngã mà chùn chân không dám bước tiếp mà thôi"

10. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của ngocluan.bka có chất lượng:

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Chào @snow_07, bản thân anh cũng đã ở trong tình trạng của em, nhưng không phải là 5 tháng mà là... 1 ngày. Để anh kể em nghe.

Nhà anh cách trường gần 20Km, không gần nhưng cũng không quá xa, không hiểu thế nào hồi vào năm nhất anh lại có ý định ở trọ. Và thế là anh thuê 1 trọ ở chung với 1 đứa khác cũng học BK. Kết quả là anh cũng rơi vào tình trạng như em, cảm thấy nhớ nhà kinh khủng và chẳng biết làm gì, hoàn toàn lạc lõng. Khi đó anh có cảm giác mình đang sống ở một nơi mà mình không thuộc về.

Thế là chỉ sau 1 ngày, anh quyết định gọi điện cho bố bảo rằng con muốn về. Anh về và không bao giờ ở trọ nữa. Khi về đến nhà, anh cảm giác như mình vừa chết đi sống lại, nói thì hơi quá nhưng quả thật anh cảm thấy rất tự do khi về nhà .

Trường hợp của em thì không thể bỏ về như anh rồi, nhưng anh kể để em thấy rằng không chỉ riêng em gặp vấn đề như vậy, mà còn cả anh cũng như nhiều bạn khác (anh nghĩ) cũng sẽ rơi vào tâm trạng như vậy khi vào năm nhất. Và kết quả là tất cả mọi người vẫn vượt qua đấy thôi?!

Anh mong em tin rằng những khó khăn mà em gặp phải sẽ chỉ giúp em trở nên mạnh mẽ, cứng cáp lên mà thôi. Anh đoán từ khi học lớp 1 đến lớp 12 em được sống ở nhà mà không phải ở trọ, trong khi anh biết nhiều đứa bạn học cấp 3 của anh đã phải ở trọ từ khi chúng nó vào lớp 10. Vậy em hãy coi đây như là một trải nghiệm, một chướng ngại vật đầu tiên trong đường đời, một bài test mà em không được failed em nhé.

Chúc em sớm vượt qua mọi khó khăn.
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

12. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

svBK's Newbie

Cái gì ban đầu cũng khó chấp nhận... lâu dần thì cũng bình thường hết

14. Tớ cảm ơn poke088 đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi snow_07 Xem bài viết
    Điều đầu tiên là em cảm ơn anh vì đã góp ý cho em. Em đã đọc được một thời gian và đã suy nghĩ rất nhiều rồi giờ mới trả lời. Em không biết là mình có thể làm được hay không, em vẫn đang cố gắng làm cho bản thân trở nên bận bịu hơn, em tìm kiếm một công việc để giết thời gian. Nhưng khi tưởng chừng như nỗi nhớ nhà đã "bị quên", dường như em đang lấy lại cảm giác vui vẻ với công việc hiện tại thì em biết được mình trượt 1 môn. Thật ra thì đó hoàn toàn là lỗi của em, em biết và đã xác định từ trước. Nhưng không hiểu sao khi biết điểm, có cái gì đó lại đè nặng trong lòng em. Em thực sự không biết những gì mình đang làm bây giờ, thứ mình theo đuổi bây giờ có đúng đắn hay không. Em thực sự không biết đây có phải là cuộc sống mà em mong muốn không nữa.
    Nhưng dù sao, em vẫn sẽ tiếp tục suy nghĩ về những lời khuyên của anh.
    Em cảm ơn anh nhiều ạ.
    Mới trượt có 1 môn thì chưa phải là thảm họa đâu em, hồi năm nhất anh cũng bị trượt 1 môn, sau này cũng thỉnh thoảng rớt 1 môn nữa cho đỡ... buồn . Bạn anh còn tệ hơn, nó đến năm cuối vẫn còn đi học lại Giải tích 2 với Đại số, thế mà cuối cùng vẫn ra trường bằng khá, giờ đi làm ngon lành chả có vấn đề gì cả.

Quan trọng là cách nhìn của mình thôi, mình coi cái việc trượt môn đó là một vấp ngã nho nhỏ để mà đứng lên, cố gắng cho các môn phía sau thì sẽ là suy nghĩ tích cực, còn nếu nghĩ chán nản thì sẽ càng gây ảnh hưởng tâm lý, tự gây gánh nặng cho mình.

Chúc em sớm tìm lại được cảm giác yêu đời, suy nghĩ tích cực hơn, bớt lo nghĩ hơn. Sinh viên mà, có mấy ai đi học mà không phải thi lại/học lại đâu
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

16. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của luugu có chất lượng:

svBK's Member

Chuyện trượt môn anh nghĩ không phải là vấn đề gì quá to tát nhưng cũng đừng nên coi thường nó.
    Nếu em coi nó quá to tát như kiểu trượt đại học => tâm trạng trì trệ, không thoải mái, kéo theo 1 sự trượt dốc dài với nhiều môn, có thể không trượt nhưng kết quả không cao
    Nếu quá coi thường như kiểu "không học lại không phải sinh viên" => sự khinh thường n môn về sau và kết quả sẽ tồi tệ hơn trường hợp 1 rất nhiều.
    Vì vậy em hãy coi như đây là cái giá của việc em mua 1 bài học đi, giá có vẻ hơi chát nhưng nó sẽ rất hữu ích cho em. Hãy học cách sắp xếp thời gian hợp lý hơn, hãy học cách thích nghi với cuộc sống để bản thân tốt lên.
    Tóm lại là hãy sống tích cực
    Học hết sức, chơi hết mình

18. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của TMW1994 có chất lượng:

Quote Nguyên văn bởi luugu Xem bài viết
    Mới trượt có 1 môn thì chưa phải là thảm họa đâu em, hồi năm nhất anh cũng bị trượt 1 môn, sau này cũng thỉnh thoảng rớt 1 môn nữa cho đỡ... buồn . Bạn anh còn tệ hơn, nó đến năm cuối vẫn còn đi học lại Giải tích 2 với Đại số, thế mà cuối cùng vẫn ra trường bằng khá, giờ đi làm ngon lành chả có vấn đề gì cả.

Quan trọng là cách nhìn của mình thôi, mình coi cái việc trượt môn đó là một vấp ngã nho nhỏ để mà đứng lên, cố gắng cho các môn phía sau thì sẽ là suy nghĩ tích cực, còn nếu nghĩ chán nản thì sẽ càng gây ảnh hưởng tâm lý, tự gây gánh nặng cho mình.

Chúc em sớm tìm lại được cảm giác yêu đời, suy nghĩ tích cực hơn, bớt lo nghĩ hơn. Sinh viên mà, có mấy ai đi học mà không phải thi lại/học lại đâu
    Phải đăng nhập để cảm ơn anh phát

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề