User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: cho em hỏi 1 câu cơ bản về kỹ thuật điện

svBK's Newbie

Icon7 cho em hỏi 1 câu cơ bản về kỹ thuật điện

em được biết, trong máy biến áp : khi ở cuộn dây thứ cấp không có tải. thì I2=0. do đó từ thông được sinh ra từ i0*w1. còn khi ở cuộn dây thứ cấp có tải. thì từ thông được sinh ra từ i1*w1 và i2*w2

vậy, em muốn hỏi lại là tại sao khi có tải thì ở cuộn sơ cấp i0 lại xuống thành i1 mà không phải vẫn giữ nguyên là i0. mọi người có thể cho em biết thêm về quá trình truyền năng lượng khi ở thứ cấp có tải để em hiểu rõ hơn về vấn đề này được không ?
    em cám ơn

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Mặc định Re: cho em hỏi 1 câu cơ bản về kỹ thuật điện

Quote Nguyên văn bởi hieuthepunk Xem bài viết
    em được biết, trong máy biến áp : khi ở cuộn dây thứ cấp không có tải. thì I2=0. do đó từ thông được sinh ra từ i0*w1. còn khi ở cuộn dây thứ cấp có tải. thì từ thông được sinh ra từ i1*w1 và i2*w2

vậy, em muốn hỏi lại là tại sao khi có tải thì ở cuộn sơ cấp i0 lại xuống thành i1 mà không phải vẫn giữ nguyên là i0. mọi người có thể cho em biết thêm về quá trình truyền năng lượng khi ở thứ cấp có tải để em hiểu rõ hơn về vấn đề này được không ?
    em cám ơn
    Có tải hay không có tải thì vẫn có I0 chứ, gọi là dòng từ hóa và nó thường cố gắng nhỏ nhất có thể, phụ thuộc vào tích chất từ hóa của lõi thép.

khi không tải thì i1.w1 = i0.w1
    lúc có tải thì gần đúng sẽ là i1.w1 = i0.w1 + i2.w2, và i0 << so với i1,i2

Vậy có tải hay không có tải thì nó vẫn có i0, chứ không phải là i0 thành i1 lúc có tải ?
    Sống là động, nhưng lòng luôn bất động.
    Tâm bất biến, giữa dòng đời vạn biến.

svBK's Newbie

ở trong sách và thầy em có nói là. i1 là cách gọi của i0 khi có tải ở thứ cấp. mà theo công thức thì i1*w1=i0*w1+i2*w2 ===> i0*w1 < i1*w1 ===> io<i1
    cùng là dòng sơ cấp như nhau chỉ khác cách gọi mà lại có sự thay đổi này , đây chính là chỗ em muốn hỏi ? anh giải đáp giúp em với

còn theo em hiểu trả lời của anh thì là i1 là i sinh ra khi ta đưa u1 vào. còn i0 là i được sinh ra bởi cái gì đó ? nếu em hiểu đúng thì anh giải thích giúp em nguồn nào sinh ra i0 đó ?
    em cám ơn
    Lần sửa cuối bởi hieuthepunk; 22-12-2013 lúc 02:29 PM

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Chú đầu tư đổ 1 lít(I1.w1) xăng ra cổng B8 làm xe ôm 1 buổi sáng, nếu cả sáng ko có ma nào thuê chú(không tải đây) thì chú vẫn tốn mất ít xăng cơ mà,
    Xe tiết kiệm nhiên liệu(biến áp tốt) thì tốn ít, xe phò thì nó tốn nhiều, lượng xăng bị tiêu tốn do ko ai thuê chú gọi là I0.w1 đó. Vậy nên cho dù với bất cứ lý do gì thì I0.w1 vẫn có, và lúc đó I0 là I1 rồi đây.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề