User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Ica

svBK's Member

Mặc định Ica

Có ai ở đây có hiểu biết về ICA ko(Independent component analysis)
    Cho em hỏi thêm: projection pursuit dịch là gì.
    BÁc nào có tại liệu hoặc nghiên cứu về vấn đề này thì mail cho mình nhé. pfievbk@yahoo.com
    Thanks

svBK's Member

Thế anh em ở khoa ĐTVT ko ai nghiên cứu về Independent Component Analysis à??

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Thế cái này là gì,dùng cho ứng dụng gì, nghe nó như thuộc IT ấy còn tớ chỉ biết system analysys, match pursuit, basis pursuit thôi

svBK's Member

thế bác có biết projection pursuit dịch sang tiếng việt là gì ko
    ICA là một phương pháp liên quan đến xử lý tín hiệu

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Theo ý tớ thì "Projection pursuit" nên dịch là kĩ thuật dò tìm đối tượng, thực ra cái này cũng khó chuyển sang Việt ngữ, nếu để tiếng Anh và viết thêm định nghĩa thì "Projection pursuit" = là một kĩ thuật dựa trên các thống kê để tìm kiếm các đối tượng cần quan tâm trong một không gian đa chiều.

Khè khè, check qua thì thấy nó liên quan nhiều đến KT nhận dạng(pattern recognization), KT tìm kiếm (Data mining) hoặc phác họa đối tượng (visualization)

CÒn cái ICA thì tớ chịu, còn matching pursuit, basic pursuit là hai trong 3 phương pháp chính để xây dựng wavelet cũng dùng cho phân tích và xử lý tín hiệu. CÒn tài liệu trên mạng không thiếu đâu, còn nếu chú muốn có IEEE paper(sau 1988) hoặc ACM paper thì cứ list các tên bài và tác giả lên đây, tớ tìm giúp cho

Mà chú thuộc FIT à, đang nghiên cứu về XLTH ah, nếu nghiên cứu về Datamining thì tớ sẽ xin giúp và gửi cho tài liệu vì có đứa bạn đang làm cái này.
    Lần sửa cuối bởi nothingtolose; 19-12-2005 lúc 08:51 AM

svBK's Member

Cám ơn bác.Em phải làm báo cáo về ICA.Cũng có tài liệu rồi nhưng có mấy từ tiêng anh ko hiểu lắm.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề