User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 1 của 1

Chủ đề: Kinh nghiệm tìm phòng trọ cho sinh viên

Độc Thân Bang Hội Avatar của hienhyn

Icon14 Kinh nghiệm tìm phòng trọ cho sinh viên

Lại một năm học mới bắt đâu, nhiều trường đại học đã rục rịch công tác nhập học cho các tân sinh viên. Vấn đề học tn thì có nhiều bài viết trong diễn đàn đã đề cập rồi, các bạn có thể tham khảo ở bài viết của anh @nanomicro . Còn vấn đề ăn ở cũng quan trọng không kém . Nhân dịp này, mình xin chia sẻ các bạn sinh viên, đặc biệt là các tân sinh viên một số kinh nghiệm tìm thuê nhà trọ, dĩ nhiên là cho những ai đang/sẽ thuê trọ ngoài chứ ko ở KTX
    Có lẽ về cơ bản, thì các bạn tân sv đã hoặc chuẩn bị nhập học, giờ này đã có một nơi trú ngụ. Tuy vậy, trong số những người đã/đang là sv (xét trong dăm bảy năm trở lại đây đi, vì nhà trọ mới mọc nhiều ) không mấy người "an cư" được một chỗ suốt 4-5 năm trời, mà thường là năm lần bảy lượt chuyển chỗ trọ. Cho nên hy vọng những kinh nghiệm mà mình chia sẻ sau đây có thể giúp các bạn phần nào tự tin hơn, chủ động hơn và tìm được cho mình một phòng trọ ổn, dĩ nhiên là như ý thì càng tốt
    Bắt đầu nào.
    1. Xác định những tiêu chí của phòng trọ mà mình cần:
    • Ở mấy người (theo mình thì 2-3 người là hợp lý, 1 người thì tự do nhưng yêu cầu tính tự giác tự chủ cao, 4 trở lên thì hơi đông, dễ lộn xộn)
    • Diện tích (tuỳ theo số người ở)
    • Giá: tuỳ vào điều kiện và sức chịu đựng của bạn
    • Vị trí: gần trường ko (thường thì gần trường sẽ "chát" hơn), gần chợ? ở mặt đường hay sâu trong ngõ ngách?
    • Ở nhà tầng hay nhà cấp 4, dãy trọ
    • Chung chủ hay riêng chủ?
    • Chố để phương tiện đi lại
    Đó là vài nét cơ bản về căn phòng mà bạn muốn thuê, một cách tương đối thì theo mức độ ưu tiên/quan trọng
    2. Bắt đầu thu thập thông tin:
    Thu thập thế nào? Internet là một công cụ tuyệt vời đắc lực, không những giúp nhanh chóng tìm được nhiều thông tin cần thiết mà còn tiếp kiệm cho bạn thời gian và công sức đi tìm.
    Bạn có thể google với từ khoá phòng trọ hay nhà trọ sinh viên... Theo kinh nghiệm của mình, thì hãy lên trang batdongsan.com.vn vào mục Nhà đất cho thuê, ở đây cung cấp một bộ lọc gồm nhiều mục như Loại nhà đất, Tỉnh thành, Diện tích, Giá cùng với tính năng tìm nâng cao. Nhờ đây mà mình đã tìm được phòng trọ đấy
    Việc thu thập thế nào cũng rất quan trọng. Hãy chuẩn bị giấy vở, ghi lại các thông tin như SĐT, địa chỉ của các bản tin mà bạn thấy ưng ý. Xong, gọi điện thoại theo SĐT có trong bản tin, thứ nhất là để xác nhận xem phòng đó đã có người thuê chưa, thứ 2 là nếu chưa thì có thể đến gặp chủ nhà xem phòng lúc nào.
    3. Đi tìm phòng:
    Nếu như bạn có xe máy thì ok rồi, nhưng xe đạp cũng không sao, miễn là bạn sắp xếp cho mình một lộ trình hợp lý để rút ngắn quãng đường phải đi. Vì đó nên trước khi đi xem phòng, bạn nên tra bản đồ, dùng google map cho nhanh , sau đó kết hợp bản đồ giấy (lúc đi trên đường, tránh lạc ), chia nhau ra, mối người đi một vùng cho nhanh.
    Xem phòng:
    Quảng cáo vẫn chỉ là quảng cáo, nên rao vặt cũng chỉ là rao vặt mà thôi Cho nên, trăm thấy không bằng một nhìn tận nơi. Bạn phải đến tận địa chỉ để xem. Nhiều bản tin đăng rất hoành tráng, nhà 20m2, điện nước giá sh, gần trường Đh xyz ... nhưng khi đến nơi thì tàng tàng cỡ 10m2 Thêm nữa, có nhiều chủ nhà chỉ cho nữ thuê hoặc bạn muốn ở 3 mà họ chỉ cho ở 2.
    Khi mà những tiêu chí trên mục 1 thoả mãn rồi, thì hãy xem xét thêm:
    • An ninh có tốt không? (cực kì quan trọng, sv mà mất con lap tầm chục triệu thì :'( )
    • Giá điện, nước, mạng... (nếu may mắn thì được giá sinh hoạt, còn không thì phổ biến là điện 3-4k/số, mạng 50-200k/tháng/phòng...)
    • Giờ giấc đi lại thế nào?
    • Có quá nóng vào mùa hè không (xem hướng )
    • Vệ sinh riêng/chung, nấu ăn trong phòng/ngoài phòng hay không được nấu ăn
    • Môi trường xung quanh (ví dụ như gần cạnh sông Tô Lịch thì nên chào , hay cạnh một nhà hàng, quán karaoke đông khách, một công trình xây dựng ồn ào, bụi bặm...
    • Giao thông tn quanh khu vực ấy hay bị tắc đường không? (nhưng HN thì cái này ko quan trọng lắm nhỉ )
    • Đặc biệt: Nếu gặp những người đang ở phòng ấy, hoặc khu trọ ấy, thì hãy tham khảo ý kiến của họ, hỏi xem những vấn đề trên, và nhất là vì sao anh/chị lại chuyển đi rất hữu ích đấy (Dĩ nhiên là nên lựa lúc, tránh chủ nhà nghe được )
    Rồi. Nếu cảm thấy có thể chấp nhận được, thì hãy đánh dấu lại đấy, và nói thêm, đại loại như: "Để cháu về bàn bạc với mấy bạn cùng phòng đã rồi quyết định sau!" Còn nếu thấy tuyệt vời, thì ngay lập tức liên lạc cho bạn cùng phòng đến để bàn (ko nhanh thì rất dễ mất phòng ngon )
    4. Chuyển phòng trọ.
    Cái này là cái mà mình ngao ngán nhất, thường thì mất quá 1 buổi Nếu đồ đạc cồng kềnh thì nên thuê một chuyến xe ba gác chở (đứng đầy các ngã tư nhỏ) cỡ vài một vài trăm k/1 chuyến.
    Thêm lưu ý là ổn định chỗ ở rồi thì nên đến công an phường để đăng ký tạm trú, 50k/1 người. Tất nhiên bạn có thể ở chui (bọn mình ở chui hơn 1 năm ) nhưng nếu bị kiểm tra đột xuất thì sẽ bị phạt tiền gấp 3-4 lần đấy.
    Trên đây là vài kinh nghiệm mình đúc rút được từ mấy lần chuyển nhà. Hy vọng giúp ích được cho mọi người. Chúc mọi người "an cư lạc nghiệp" Tất nhiên, tiêu chí là vậy, nhưng nếu ko đủ, thì cũng đành chấp nhận một nơi đáp ứng tối thiểu nhu cầu của mình là được rồi.
    _______
    Xem thêm bài Kinh nghiệm cho sv ăn ở tiết kiệm
    Lần sửa cuối bởi hienhyn; 01-08-2014 lúc 08:42 AM
    Yên Thành là mẹ là cha
    Đói cơm rách áo thì ra Yên Thành

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề