User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 20

Chủ đề: Bạn sẽ làm gì nếu được quay lại thời gian sinh viên?

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Hung.LQ

Mặc định Bạn sẽ làm gì nếu được quay lại thời gian sinh viên?

Hi all,

Đây là topic mà mình muốn lập với mục đích cho những bạn / anh/ chị đã ra trường và chia sẻ những điều họ cho là họ nên làm nếu như họ được quay trở lại thời sinh viên. Như vậy đây cũng là 1 cách để các em sinh viên khóa sau có thể rút kinh nghiệm và có những action plans tốt hơn. Đến cuối tuần có nhiều thời gian hơn mình sẽ cố gắng vào viết những suy nghĩ của mình để chia sẻ với mọi người.

Cheers, :-)

2. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của Hung.LQ có chất lượng:

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Bạn sẽ làm gì nếu được quay lại thời gian sinh viên?

Haiz, em đời sinh viên học hành cứ chán chán thế nào đấy. Nếu không vì cái bằng thì em đã bỏ học từ lâu rồi. Kiến thức toàn là mình tự học cả.
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

4. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi 1973 Xem bài viết
    Haiz, em đời sinh viên học hành cứ chán chán thế nào đấy. Nếu không vì cái bằng thì em đã bỏ học từ lâu rồi. Kiến thức toàn là mình tự học cả.
    Học đại học tự học là chuyện quá bình thường em ạ. Anh nhận đề tài NCKH từ đầu năm thứ tư (cũng để làm đồ án tốt nghiệp luôn), tổng cộng thời gian vật vã với nó cũng được khoảng 2 năm, nhưng số lần gặp prof. (supervisor) chỉ đếm trên đầu ngón tay.
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Quote Nguyên văn bởi luugu Xem bài viết
    Học đại học tự học là chuyện quá bình thường em ạ. Anh nhận đề tài NCKH từ đầu năm thứ tư (cũng để làm đồ án tốt nghiệp luôn), tổng cộng thời gian vật vã với nó cũng được khoảng 2 năm, nhưng số lần gặp prof. (supervisor) chỉ đếm trên đầu ngón tay.
    Đấy anh ạ, cảm giác như đóng tiền học phí suốt 5 năm chỉ để lấy cái bằng .

Cũng không thể phủ nhận những gì thầy cô giáy dạy, nhưng mà sao vẫn thấy ít quá.

[ -~] Avatar của bino1810

Tớ làm đồ án mà gặp thầy có 2 lần, 1 lần buổi đầu tiên nhận đề tài và buổi nữa là báo cáo thực tập. Giờ sắp bảo vệ mà chưa thấy thông báo gì từ thầy, cũng không thấy thầy kiểm tra xem kết quả mình làm ra sao. Tóm lại là khá nản và đang tính bỏ khỏi bảo vệ luôn

Nói chung là làm cái gì cũng phải tự lực là chính thôi, không nên hi vọng nhiều vào nền giáo dục hiện tại.

PS: Chúc mừng bác @luugu đã chính thức thất học
    SVBK.VN Kết nối bạn bè - Bách Khoa tụ hội

8. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của bino1810 có chất lượng:

Hey các em,

Cái này là để mọi người sẽ share là nếu được quay lại thời gian thì mọi người sẽ làm cái gì khác để mọi thứ hiện tại (hopefully) sẽ tốt hơn chứ không phải để complain về trường và lớp nha. Hihi. Đừng demotivate các em khóa sau.

10. Tớ cảm ơn Hung.LQ đã chia sẻ.

[ -~] Avatar của bino1810

Chào anh @Hung.LQ

Đúng là bọn em có chút lạc đề, nhưng cũng chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn khóa sau thôi. Em gặp nhiều trường hợp các bạn có vẻ quá ảo tưởng vào trường lớp.

Em xin quay lại chủ đề chính, nếu được quay lại thời sinh viên, em sẽ:

- Đi học đầy đủ, cố gắng học đại cương thật tốt.
    - Tự tìm hiểu kiến thức cơ sở ngành từ năm 1.
    - Kiếm việc làm thêm vào năm 2.
    - Cố gắng làm "đệ tử" của một thầy, cô trong trường.

12. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của bino1810 có chất lượng:

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Về cái chưa làm được của em 5 năm vừa qua:

- Học đại cương hơi tệ nên điểm phọt phẹt, nhìn chúng nó có bằng giỏi mà GATO quá, bằng khá thì cũng chả sao nhưng nếu muốn apply du học sẽ khá vất vả.

- Không kịp hoàn thành phần thực nghiệm trong đề tài nghiên cứu để có thể submit paper, âu cũng là do mất 1 năm đi sai hướng, mãi đến ra Tết mới bắt đầu có kết quả thì không kịp là phải, nhưng cũng vẫn thấy tiếc.

- Không có...bạn gái

Theo em/anh/mình nghĩ thì với 5 năm đại học ở Bách Khoa ta nên làm gì?

- Học thật tốt, học với tinh thần cầu tiến chứ không để đối phó. Thoạt nghe có vẻ sáo rỗng và sách vở, tuy nhiên đến năm thứ 4 mình bắt đầu cảm thấy rất thích học, muốn học rất nhiều thứ. Khi làm đề tài NCKH thì lúc đầu cũng khá vất vả (đọc 1 lượng lớn papers để review, rồi thì bắt tay học cách mô phỏng, học cách sử dụng các tool, vân vân và vân vân...) nhưng khi mình thấy thích đề tài thì sẽ cảm thấy công việc đỡ nhàm chán và nặng nề hơn, đại khái là như bị "say" vào công việc vậy.

- Nên nhận đề tài từ sớm, khoảng năm 4 hoặc tệ nhất là đầu năm thứ 5 là phải nhận rồi, bắt tay vào làm việc sớm thì mới có kết quả để có thể đem thi Sinh viên Nghiên cứu Khoa học hoặc submit paper, rất thuận lợi khi đi kiếm việc (ở đây mình không dùng từ "xin", mình làm cho nó, nó trả lương cho mình, rất là win-win thì không ai xin cho ai cả) cũng như apply du học. Mặt khác, tham gia nghiên cứu khoa học ở các phòng lab cuả các thầy sẽ học hỏi được rất nhiều, từ việc nắm rất chắc kiến thức chuyên môn (tất nhiên là hẹp thôi) đến thành thạo tay nghề (code, làm mạch, v.v.) còn có thể được các thầy cô forward cho nhiều thông tin hấp dẫn (mà có nhiều cái không public) như tuyển dụng, học bổng đi học, v.v. Nói riêng thì có bên Viettel R&D họ cũng thích tuyển các sinh viên trên các phòng lab trước khi thông báo tuyển đại chúng (họ sẽ nhờ người liên lạc rồi hẹn gặp sinh viên ở quán cà phê nói chuyện).

- Nên học ngoại ngữ thật tốt và học từ sớm. Tiếng Anh là BẮT BUỘC, cái này chắc khỏi phải nói thêm, làm đề tài không thể không đọc paper, mà làm quái có paper tiếng Việt mà đọc. Nếu tiếng Anh tương đối ổn rồi thì có thể học thêm ngoại ngữ khác (Nhật, Pháp, Đức, Hàn, v.v.). Nhiều người hay đặt ra câu hỏi "học cái này để làm gì?". Mình nghĩ bản thân cái kiến thức thu được nó cũng là 1 cái đích rồi. "Học chính là để học, để tiếp thu, để thêm hiểu biết, blah blah, v.v., nó là tự thâ

- Nếu có thể thì nên đi làm thêm gì đó, vừa để tiếp xúc với môi trường bên ngoài (vốn dĩ rất khác với môi trường làm việc ở trên lab), vừa có thêm thu nhập đỡ đần phần nào cho gia đình (tất nhiên phải đảm bảo được việc học trước đã).

- Tán gái từ sớm.

14. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của luugu có chất lượng:

Phong thần Avatar của mori

Mình mà được quay lại thời sv thì vẫn cứ làm như mình đã làm. Nhưng mà sẽ đóng góp cho việc thu thập ý kiến môn học cuối năm nhiều hơn (trước toàn chép của bạn). Như giảm tải 1 số phần, tăng tính ứng dụng (trong cả nghiên cứu và thực tế) 1 số phần khác.
    Mori_Thám Tử Gà Mờ
    http://meslab.org/mes diễn đàn cơ khí vật liệu

16. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của mori có chất lượng:

Quote Nguyên văn bởi mori Xem bài viết
    Mình mà được quay lại thời sv thì vẫn cứ làm như mình đã làm. Nhưng mà sẽ đóng góp cho việc thu thập ý kiến môn học cuối năm nhiều hơn (trước toàn chép của bạn). Như giảm tải 1 số phần, tăng tính ứng dụng (trong cả nghiên cứu và thực tế) 1 số phần khác.
    Cảnh ơi, giờ phương nào rồi thế em?

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề