User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Hỏi cách hiển trị các trang html trong 1 vùng của trang web

svBK's Member Avatar của hnvn

music Hỏi cách hiển trị các trang html trong 1 vùng của trang web

Mình mới học nên cũng chả biết diễn giải sao cho phải cả, mình muốn hỏi là trong 1 trang web thì ta có nhiều liên kết và nhiều mục, để hiển thị nó thì khi người ta click vào bất cứ 1 chức năng, liên kết hay mục nào đó thì nội dung của nó sẽ được hiển thị vào 1 vùng cụ thể, các bạn hiểu ý mình nói chứ, cái này dân TKW gọi là gì nhỉ, đại khái mình ví dụ như sau:
    Trang BV Hùng vương dưới đây có 1 vùng chuyên để hiện thị các trang liên kết hay các mục khác của nó, mỗi khi người dùng click chuột vào liên kết đó thì nội dung của nó sẽ được hiển thị lên vùng đó, vùng đó mình có đánh dấu rồi đấy.

VD như tiếp theo mình click vào phần Giới thiệu -> click vào Cơ cấu khoa phòng hay click vào Lịch sử hình thành thì nội dung của phần Cơ cấu khoa phòng hay Lịch sử hình thành sẽ được hiển thị vào vùng mà ban đầu mình nói, và tương tự khi ta click vào bất cứ link hay mục nào trên web thì nó cũng hiển thị ra vùng đó, các bạn hiểu chứ? Mình chưa hiểu cơ chế hay cách làm cái này, mình thì biết ít về CSS, HTML và javascript vậy phải làm như thế nào để được như vậy, xin các bạn giúp đỡ, có demo, code hay link tham khảo thì càng tốt. cám ơn các bạn.
    Hình:

Lần sửa cuối bởi hnvn; 26-05-2013 lúc 11:31 PM
    Ha Noi Capital - Viet Nam - Sinh vien khoa 2009

2. Tớ cảm ơn hnvn đã chia sẻ.

Điều hành viên

Mặc định Re: Hỏi cách hiển trị các trang html trong 1 vùng của trang web

Dùng 1 framework nào đó, thiết lập các menu như bạn nói, mỗi item trong menu sẽ liên kết đến một trang riêng, do các trang theo cùng 1 framework nên bạn chỉ cần chỉnh sửa nội dung cho tương ứng thôi

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Quote Nguyên văn bởi muteszhacker Xem bài viết
    Dùng 1 framework nào đó, thiết lập các menu như bạn nói, mỗi item trong menu sẽ liên kết đến một trang riêng, do các trang theo cùng 1 framework nên bạn chỉ cần chỉnh sửa nội dung cho tương ứng thôi
    Liên quan gì đến framework ở đây?
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

5. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

@1973 nói đúng đây, bác @muteszhacker bày 1 anh gà mờ mới học đến CSS và html còn chưa hiểu rõ nữa mà bày thế là toi thằng lày rồi, qua 1 thời gian tham khảo thì thấy iframe của html hay ajax, javascript có làm dk cái nay vậy bạn nào có code demo, hay link tham khảo cho mình xin với.

@hnvn: iframe thì bạn tham khảo demo trang này: http://cnhonline.net/forum/misc.php?page=flash-game

Thêm về iframe và Ajax bạn có thể đọc ở đây: www.w3schools.com

Tuy nhiên cái trang mà bạn gửi ở trên thì không dùng iframe mà cũng không dùng ajax. Thật ra các trang đó có cấu trúc và nội dung giống nhau toàn bộ, chỉ khác mỗi chỗ mà bạn khoanh tròn thôi. Thế nên bạn tưởng là nó chỉ thay đổi mỗi chỗ đó.

Vậy có nghĩa là muốn tạo 10 trang như thế thì phải tạo 10 trang có cấu trúc, nội dung giống nhau và chỉ khác đúng 1 chỗ à? Về cơ bản là như vậy, nhưng nó sẽ nảy sinh 1 vấn đề là nếu sửa 1 cái thì phải sửa cả 10 cái. Như vậy phải làm cách nào đó để tái sử dụng?

Trong PHP có 1 cách để tái sử dụng là dùng lệnh gì, bạn học cái đó chắc cũng nhớ?

8. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

like mạnh. để mình xem ngay.
    ê bác @1973 cái link http://cnhonline.net/forum/misc.php?page=flash-game là link game flash mà có liên quan gì đến ý mình ? đâu.
    Lần sửa cuối bởi hnvn; 26-05-2013 lúc 11:48 PM

Nội dung của nó có thể là text, image hoặc flash chứ có sao đâu

Tuy nhiên, bạn không nên tiếp cận theo hướng iframe mà hãy tiếp cận theo hướng mình nói ở trên. Ajax cũng tiện dụng, tuy nhiên Ajax không có lợi cho SEO

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề