User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Làm ĐA tốt nghiệp

svBK's Newbie

Mặc định Làm ĐA tốt nghiệp

Tớ cũng là sinh viên mới ra trường, đa số các bác cựu sinh viên khi nói về đề tài tốt nghiệp cho các chú khóa sau chỉ trả lời câu hỏi: các chú phải làm gì? Đơn giản là vì các bác đọc quá nhiều, ra trường đầu óc lại càng được mở mang, nhồi nhét lắm thứ, có nhiều cái tâm đắc, ấm ức quá mà bây giờ không làm được nên rủ rê, dụ dỗ các chú khóa sau đi theo con đường lầm lạc. Đến các bác cũng đek có một cái gì cụ thể mà cứ bảo “các chú chọn lấy một cái mà làm đi”, “cái đấy hay lắm, úi dzoi làm được 10 là chắc, không chừng nghiên cứu khoa học được giải nhất đấy”, tớ nói vậy không phải để chỉ trích các bác mà tớ muốn nhắc rằng các bác quên rằng để thực sự hoàn thành một đồ án tốt, cần rất nhiều thứ nhưng quan trọng nhất là phải định hướng được đề tài mình làm, không đơn thuần chỉ là định hướng về mặt kĩ thuật.
    Theo nhận xét của tớ, chỉ có rất ít người làm xong đồ án thực sự cảm thấy hài lòng, hài lòng vì công sức mình bỏ ra xứng đáng, hài lòng vì người khác đánh giá đúng đồ án của mình, hài lòng vì sự hiểu biết của mình đối với đồ án…. Đa số làm đồ án tốt nghiệp mang tính chất đối phó, cốt lấy điểm cao mà rút cuộc ra trường chỉ có mỗi cái bằng như ý (cái này cũng dễ hiểu thôi). tớ là kẻ đã bỏ phí rất nhiều thời gian để suy nghĩ về cái đồ án tốt nghiệp nhưng rồi rốt cuộc chẳng có cái gì cả ngoài điểm 10 đồ án. Không phải tớ coi thường điểm 10 nhưng tớ thấy điểm 10 quá dễ, nhiều người hao tổn rất nhiều sinh lực vào cái đồ án tốt nghiệp, và cái đồ án thực sự xuất sắc cũng chỉ có được 10, nhiều kẻ lông bông, sát đến ngày nộp đồ án mà vẫn chẳng đâu vào với đâu, chép chỗ này một tí, chỗ kia một tí đó là chưa kể sản phẩm ăn cắp trắng trợn, kể cả bị phát hiện mà vẫn được 10 như thường, đó, điểm 10 đâu có quá khó. Nó khó không phải ở kiến thức cậu có được trong đồ án đâu, mà ở những cái khác….
    Vậy tớ muốn khuyên các chú khóa sau cái gì:
    - Để được điểm cao đồ án tốt nghiệp, trước hết cố chọn cho mình một hội đồng dễ điểm cao, giáo viên hướng dẫn có ảnh hưởng, dễ tính (cái này chắc khuyên các chú muôn rồi, chú nào nhạy bén thì nhanh chân lắm, các hội đồng như vậy chắc full hết cả rồi). Còn nếu đã trót không may mắn thì cố mà sống cho nó khéo léo, nhóm trưởng trong hội đồng là khá quan trọng.
    - Đừng xác định mình làm cái gì vội mà hãy xác định mình làm như thế nào? Hãy làm thật tốt cái mình đã chọn, bất kể ý tưởng của nó là cũ hay mới, hay hay dở. Khi đầu tư công sức để làm, ta sẽ thu được lượng kiến thức tương đối về vấn đề mình tìm hiểu, phương pháp nghiên cứu. Nếu muốn thực sự giá trị, mới mẻ hoành tráng thì hãy đầu tư công sức ít từ bây giờ đi, đưa ra ý tưởng về đồ án tổng hợp thông tin, tài nguyên cần thiết. mọi cái dần dần phải nhanh chóng được cụ thể hóa nhưng trước mắt các chú phải đánh giá đúng khả năng của ý tưởng cũng như khả năng của bản thân, đừng để mung lung, cuối cùng chẳng đâu ra đâu cả, lại phải chọn đại một cái đồ án để đối phó (tớ là trong tình trạng này). Cái lợi của việc này là cậu có kiến thức tương đối về đồ án của mình, cảm thấy thỏa mãn, có thể rút ra được phương pháp nghiên cứu hợp lí phục vụ cho sau này, hoặc đại loại hi vọng có một cơ hội gì đó nhưng các chú cũng có thể làm một cái gì đó nhẹ nhàng thôi, thời gian còn lại dành để học những cái khác như tiếng anh hoặc chứng chỉ gì đấy, xây dựng các kĩ năng hoặc đại loại làm cái gì có lợi cho công việc sau này…. Tớ thấy cái này quan trọng hơn.

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi maxpt
    Tớ cũng là sinh viên mới ra trường, đa số các bác cựu sinh viên khi nói về đề tài tốt nghiệp cho các chú khóa sau chỉ trả lời câu hỏi: các chú phải làm gì? Đơn giản là vì các bác đọc quá nhiều, ra trường đầu óc lại càng được mở mang, nhồi nhét lắm thứ, có nhiều cái tâm đắc, ấm ức quá mà bây giờ không làm được nên rủ rê, dụ dỗ các chú khóa sau đi theo con đường lầm lạc. Đến các bác cũng đek có một cái gì cụ thể mà cứ bảo “các chú chọn lấy một cái mà làm đi”, “cái đấy hay lắm, úi dzoi làm được 10 là chắc, không chừng nghiên cứu khoa học được giải nhất đấy”, tớ nói vậy không phải để chỉ trích các bác mà tớ muốn nhắc rằng các bác quên rằng để thực sự hoàn thành một đồ án tốt, cần rất nhiều thứ nhưng quan trọng nhất là phải định hướng được đề tài mình làm, không đơn thuần chỉ là định hướng về mặt kĩ thuật.
    Theo nhận xét của tớ, chỉ có rất ít người làm xong đồ án thực sự cảm thấy hài lòng, hài lòng vì công sức mình bỏ ra xứng đáng, hài lòng vì người khác đánh giá đúng đồ án của mình, hài lòng vì sự hiểu biết của mình đối với đồ án…. Đa số làm đồ án tốt nghiệp mang tính chất đối phó, cốt lấy điểm cao mà rút cuộc ra trường chỉ có mỗi cái bằng như ý (cái này cũng dễ hiểu thôi). tớ là kẻ đã bỏ phí rất nhiều thời gian để suy nghĩ về cái đồ án tốt nghiệp nhưng rồi rốt cuộc chẳng có cái gì cả ngoài điểm 10 đồ án. Không phải tớ coi thường điểm 10 nhưng tớ thấy điểm 10 quá dễ, nhiều người hao tổn rất nhiều sinh lực vào cái đồ án tốt nghiệp, và cái đồ án thực sự xuất sắc cũng chỉ có được 10, nhiều kẻ lông bông, sát đến ngày nộp đồ án mà vẫn chẳng đâu vào với đâu, chép chỗ này một tí, chỗ kia một tí đó là chưa kể sản phẩm ăn cắp trắng trợn, kể cả bị phát hiện mà vẫn được 10 như thường, đó, điểm 10 đâu có quá khó. Nó khó không phải ở kiến thức cậu có được trong đồ án đâu, mà ở những cái khác….
    - Để được điểm cao đồ án tốt nghiệp, trước hết cố chọn cho mình một hội đồng dễ điểm cao, giáo viên hướng dẫn có ảnh hưởng, dễ tính (cái này chắc khuyên các chú muôn rồi, chú nào nhạy bén thì nhanh chân lắm, các hội đồng như vậy chắc full hết cả rồi). Còn nếu đã trót không may mắn thì cố mà sống cho nó khéo léo, nhóm trưởng trong hội đồng là khá quan trọng.
    - Đừng xác định mình làm cái gì vội mà hãy xác định mình làm như thế nào? Hãy làm thật tốt cái mình đã chọn, bất kể ý tưởng của nó là cũ hay mới, hay hay dở. Khi đầu tư công sức để làm, ta sẽ thu được lượng kiến thức tương đối về vấn đề mình tìm hiểu, phương pháp nghiên cứu. Nếu muốn thực sự giá trị, mới mẻ hoành tráng thì hãy đầu tư công sức ít từ bây giờ đi, đưa ra ý tưởng về đồ án tổng hợp thông tin, tài nguyên cần thiết. mọi cái dần dần phải nhanh chóng được cụ thể hóa nhưng trước mắt các chú phải đánh giá đúng khả năng của ý tưởng cũng như khả năng của bản thân, đừng để mung lung, cuối cùng chẳng đâu ra đâu cả, lại phải chọn đại một cái đồ án để đối phó (tớ là trong tình trạng này). Cái lợi của việc này là cậu có kiến thức tương đối về đồ án của mình, cảm thấy thỏa mãn, có thể rút ra được phương pháp nghiên cứu hợp lí phục vụ cho sau này, hoặc đại loại hi vọng có một cơ hội gì đó nhưng các chú cũng có thể làm một cái gì đó nhẹ nhàng thôi, thời gian còn lại dành để học những cái khác như tiếng anh hoặc chứng chỉ gì đấy, xây dựng các kĩ năng hoặc đại loại làm cái gì có lợi cho công việc sau này…. Tớ thấy cái này quan trọng hơn.
    Thanks bác,những điều mà bác nói thực sự rất bổ ích đối với bọn em !

The end is just the beginning

svBK's Newbie

chà cái này em giờ mới được biết đó. Cảm ơn bác nhé ! Sau này em sẽ nghe lời bác thận trọng hơn một chút.

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

:2) Muốn được 10 thì đúng là cứ làm theo lời khuyên của chú này là được. Tuy nhiên "Đừng xác định mình làm cái gì vội mà hãy xác định mình làm như thế nào?" cái này sai !!!
    "Hãy làm thật tốt cái mình đã chọn, bất kể ý tưởng của nó là cũ hay mới, hay hay dở" ý tưởng dở mà vẫn làm thì có vấn đề đấy.

Tóm lại đây là lời khuyên hữu ích cho các em khóa sau, thực ra cái đồ án cũng chả quan trọng lắm, đúng là dành thời gian để recover lại kiến thức học những cái khác hay hơn

Quân nhân danh dự Avatar của khannhachboa

Để được điểm cao đồ án tốt nghiệp, trước hết cố chọn cho mình một hội đồng dễ điểm cao, giáo viên hướng dẫn có ảnh hưởng, dễ tính (cái này chắc khuyên các chú muôn rồi, chú nào nhạy bén thì nhanh chân lắm, các hội đồng như vậy chắc full hết cả rồi). Còn nếu đã trót không may mắn thì cố mà sống cho nó khéo léo, nhóm trưởng trong hội đồng là khá quan trọng.
    Chính xác!

Đừng xác định mình làm cái gì vội mà hãy xác định mình làm như thế nào? Hãy làm thật tốt cái mình đã chọn, bất kể ý tưởng của nó là cũ hay mới, hay hay dở. Khi đầu tư công sức để làm, ta sẽ thu được lượng kiến thức tương đối về vấn đề mình tìm hiểu, phương pháp nghiên cứu...
    Cũng không hẳn!
    Khóa mình những ai chọn đề tài Tổng đài thì điểm thảm hại. Đơn giản là vì nó quá cũ, các thầy dễ dàng tìm ra cách vặn vẹo.

Tìm cái gì mới mới mà làm, các thầy ít biết về những cái đó thì phần phản biện mình mới nắm thế chủ động. Có thầy khó tính, dù không biết về cái đó nhưng hỏi vặn "linh tinh" thì mình vẫn có thể hươu vượn được với các thầy

các chú cũng có thể làm một cái gì đó nhẹ nhàng thôi, thời gian còn lại dành để học những cái khác như tiếng anh hoặc chứng chỉ gì đấy, xây dựng các kĩ năng hoặc đại loại làm cái gì có lợi cho công việc sau này…. Tớ thấy cái này quan trọng hơn.
    Chí lí quá, đúng là người đi trước có khác! Lời khuyên này hay đây!

Thank Maxtp
    ~ ~ ~ ' ' ' " " " " " ' ' ' ~ ~ ~
    T ố n h â n b ấ t k h ả h ữ u k h i n h n g ạ o t h á i

N h i ê n b ấ t k h ả v ô k h i n h n g ạ o c ố t

---+++---

---+++---
    BLOG, BLOG...

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi nothingtolose
    Tuy nhiên "Đừng xác định mình làm cái gì vội mà hãy xác định mình làm như thế nào?" cái này sai !!!
    Trên quan điểm của em thì không có gì là hoàn toàn sai cả. Đôi khi đây lại là một cách hay. Trong 5 năm học ĐH thì có lẽ là giai đoạn năm cuối cùng mới là "hay" nhất. Kỳ 9 là tập dượt cho mình phương pháp làm việc qua các bài tập lớn để đến kỳ 10 xác định một cách rõ nét nhất cách thức làm một đồ án tốt nghiệp.

Đôi khi, với một đồ án tốt nghiệp, nội dung của nó không quan trọng bằng cách thức đặt vấn đề và phương pháp giải quyết vấn đề đó. Tức là, với một vấn đề được đưa ra, bạn đã thực hiện những thao tác gì, những cách thức như thế nào để giải quyết nó. thời gian giải quyết là bao nhiêu và bạn có đưa ra được cái timeline cụ thể không? khả năng giải quyết các subproblem của bạn thế nào, ... Cái này sau khi ra trường làm việc thì quan trọng hơn nhiều. Nhất là môi trường hiện nay tồn tại nhiều yếu tố bất ngờ và rủi ro. Không phải lúc nào công việc bạn làm cũng là chuyên môn của mình.

Anyway, theo quan điểm của mình, giai đoạn làm đồ án tốt nghiệp chỉ là bước đệm dù rất ngắn thôi nhưng lại rất có ích trước khi ra đời. Bạn sử dụng nó thế nào là tùy bạn và hãy tham khảo những cách thức mà các anh chị khóa trước đã làm, cái nào bạn thấy hay có thể học tập

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi khannhachboa
    Khóa mình những ai chọn đề tài Tổng đài thì điểm thảm hại. Đơn giản là vì nó quá cũ, các thầy dễ dàng tìm ra cách vặn vẹo.
    Nói chung thì với đề tài tốt nghiệp nên lựa chọn cái gì đó có tính thời sự một chút, cũ rích quá cũng không hay. Nhưng có những cái cũ rích với người ta (tây ý mà) mà lại mới ơi là mới với mình, như đề tài của tớ chẳng hạn :2)

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi nothingtolose
    :2) Muốn được 10 thì đúng là cứ làm theo lời khuyên của chú này là được. Tuy nhiên "Đừng xác định mình làm cái gì vội mà hãy xác định mình làm như thế nào?" cái này sai !!!
    "Hãy làm thật tốt cái mình đã chọn, bất kể ý tưởng của nó là cũ hay mới, hay hay dở" ý tưởng dở mà vẫn làm thì có vấn đề đấy.
    Cái tớ muốn khuyên là làm thể nào tận dụng được tốt nhất thời gian làm đồ án tốt nghiệp và nó dành cho đại đa số những chú khóa sau, không xét đến những thành phần đặc biệt:biggrin:
    Không dễ để đánh giá một ý tưởng, suy nghĩ là hay, dở. Tớ có ý tưởng chế tạo ra cái máy biến con bò thành người và biến người thành con bò, mọi người bảo là ý tưởng đó là hay hay dở?
    Đối với cá nhân tớ, ý tửong là hay khi nó có đầy đủ cơ sở để thực hiện tốt được trong một khoảng thời gian nhất đinh, nó hơi thực dụng một chút nhưng càng ngày tớ càng thấm điều này,.

svBK's Member Avatar của monster

Theo bác thì nên làm đồ án theo những bước nào. ý tưởng -> tài liệu -> đề tài -> đề cương -> thực hiện ?(cái này theo kiểu của thấy Tuân già) Hay đề tài -> đề cương -> tài liệu -> thực hiện? (cái này có vẻ hơi thụ động)

Em bây giờ đang thuộc tình trạng vô định: không biết nên theo hướng nào (nghiêng về VT nhiều hơn), chưa có thầy hướng dẫn. Cái gì cũng lờ mờ, mong các bác cho một lời khuyên
    Lần sửa cuối bởi monster; 05-11-2005 lúc 09:53 PM
    Lonely I'm Mr. lonely,
    I have nobody,
    For my owwnnn

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Quote Nguyên văn bởi monster
    . ý tưởng -> tài liệu -> đề tài -> đề cương -> thực hiện ?
    Thầy Tuân già nhưng suy nghĩ chẳng già, phải xác định mình định làm gì đã rồi hay bắt tay vào tìm tài liệu, nghiên cứu nó cho sâu. Thường thì tài liệu rất nhiều vấn đề chính là không xác định rõ mục tiêu cần làm dẫn đến mông lung :biggrin:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề