User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Gửi CLB và anh Nothingtolose

svBK's Newbie

Mặc định Gửi CLB và anh Nothingtolose

Không biêt bao giờ thì nhóm FPGA bắt đầu có thể triển khai được nhỉ
    Em chờ mãi mà chẳng có động tĩnh gì cả
    Em có thể xin địa chỉ email của anh Nothingtolose để liên lạc được chứ ạ, vì dạo nay em đang có đề tài về cái này

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Có lẽ nhóm FPGA không đủ nhân lực và điều kiện, tuy nhiên nếu bạn thực sự hứng thú thì tớ sẽ giúp đỡ. Bước đầu tiên và cơ bản nhất theo tớ là
    1- Xem lại về kỹ thuật số, mạch đồng bộ, không đồng bộ, thanh ghi, counter và các khái niệm về mức logic của tín hiệu, trễ qua các cổng logic, trễ Hazard ....

2- Đọc về ngôn ngữ HDL, cậu nên chọn 1 trong 2 VHDL/Verilog tớ khuyên nên chọn VHDL

3- Lựa chọn 1 IDE để mô phỏng và phân tích : Cậu chọn Altera hay Xilinx đê tớ còn biết, trứoc thì tớ dùng Xilinx nhưng hiện nay dụng Altera là chủ yếu kết hợp với Modelsim để mô phỏng
    4- Cho tớ biết chíp FPGA của bạn là gì để tớ đề xuất 1 hướng cho bạn.

Một số hướng NC của FPGA
    - Các mạch giải mã Viterbi, Turbo đáp ứng thời gian thực : Kết hợp với Matlab để tạo ra đầu vào số ....
    - Nghiên cứu để xây dựng các mC từ đơn giản đến phức tạp (có tham khảo các opencore trên net), viết các CT xác nhận hoạt động cho thiết kế
    - Phát triển các ứng dụng DSP như FFT, DCT, Multi-band Filter, Image ....
    - Giao tiếp FPGA với PC, và các ngoại vi khác như xây dựng UART, USB interface, ROM/RAM interface, VGA interface...

Tớ đang đi theo hướng thiết kế mC, các hướng khác sẽ cũng bạn trao đổi ...

Cuối tuần tớ sẽ viết 1 bài về VHDL và một ví dụ dùng Quartus và ModelSim (dạo này cũng bận)

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Quote Nguyên văn bởi bybb
    Không biêt bao giờ thì nhóm FPGA bắt đầu có thể triển khai được nhỉ
    Em chờ mãi mà chẳng có động tĩnh gì cả
    Em có thể xin địa chỉ email của anh Nothingtolose để liên lạc được chứ ạ, vì dạo nay em đang có đề tài về cái này
    nhóm FPGA thì hiện tại cho hoạt động chung cùng với nhóm của tớ, bởi vì tớ cũng là member của nhóm FPGA. :biggrin:

Vì thế bạn để lại mail cho mình, để mình invite vào group của mình (anh nothing cũng thuộc group :biggrin: ). Cuối tuần này tớ sẽ gặp cậu để bàn thêm chi tiết cho nhóm FPGA. Tớ đang nghiên cứu thiết kế mC. Nếu làm thêm được các ý tưởng của anh nothing thì tốt quá.
    Tất cả software cần thiết cho nhóm FPGA đều liên lạc với tớ.

Thân
    Stanley
    Lần sửa cuối bởi The Fool; 02-11-2005 lúc 01:49 PM
    Học như nghịch thủy hành châu, bất tiến tất thoái.
    Tâm như bình nguyên mục mã, dị phóng nan truy.

svBK's Newbie

Gưi anh nothingtolose:
    -Em đang học VHDL
    -Về mô phỏng và phân tích dùng Webpack + ModelSim
    -Về chip em định dùng Virtex 2. Thực ra một điều em chưa hiểu việc chọn chip ảnh hưởng nhiều thế nào khi xây dưng một ứng dụng FPGA. Các chip khác nhau thì tài nguyên khác nhau, nên phải chăng việc chon chip nhằm tối ưu mã và tài nguyên cho ứng dụng của minh. Ví dụ khi em xây dưng một ứng dụng cho FPGA(ko quá lớn) thì thực chất tất cả các chip đều có thể thực hiện được vì đều có thể hiện thực đựoc băng VHDL, có điều các chip có hỗ trợ các phưong thức phù hơp cho ứng dụng thì sẽ tối ưu hơn về mã và tài nguyên.
    Giống như AT89C51 thì ko hỗ trơ I2C còn PIC thì hỗ trợ , nên xây dựng ứng dụng cần I2C thì dùng PIC tối ưu hơn
    Em có làm thử một số cái nho nhỏ nhưng ko quan tâm đến chip mà chỉ là viết mã VHDL rồi mô phỏng. Ko biết em hiểu thế có đúng ko nhỉ
    Em cũng rất khoái làm về mC và các ngoại vi
    Cảm ơn anh. Có gì em sẽ mail cho anh

Gửi Stanley:
    Nhóm của Stanley là nhóm gì thế
    Email của tớ: alpenliebe_bkhn@yahoo.com
    Lần sửa cuối bởi bybb; 03-11-2005 lúc 12:18 PM

Chọn chíp có một số nguyên nhân :
    - Tối ưu mã theo mục đích của ứng dụng, đơn giản là nếu em làm các ứng dụng DSP thì điều này là cực kì cần thiết, anh lấy ví dụ nhé nếu ứng dụng của em chủ yếu dùng data bus =16 bit thì một chíp FPGA hỗ trợ các bộ nhân cộng MAC 16 bít hoặc MUX 16 bít sẽ hiệu quả hơn nhiều một chíp khác chỉ hỗ trợ 8 bít . Các ứng dụng multimedia thường quan tâm điều này. Vitex 2 là một chíp mạnh , ngày trước anh chỉ có Spactan II thôi.
    - Tài nguyên cũng là một vấn đề, nếu các ứng dụng của em không cần bộ nhớ on-chip thì nói chung là đủ, nhưng nếu chỉ cần 8K bộ nhớ on-chip (chuẩn x51) thì đã tiêu tốn rât nhiều rồi. Nhất là các ứng dụng SoC hoặc hệ nhúng thường yêu cầu bộ nhớ on-chip
    - Các ngoại vi hỗ trợ thêm cũng là 1 vấn đề, thực ra đây là các IP Core được cài sẵn cho từng dòng FPGA

-> Nếu em thích đi sâu về mC anh gợi ý em nghiên cứu cái MicroBlaze, đây là 1 mC dạng soft core cho phép nhúng trên 1 số họ của Xilinx, em có thể tùy biến chọn dung lượng bộ nhớ on-chip, dung lượng bộ nhớ ngoài (số chân địa chỉ), ngoại vi UART, I2C, USB hay các bộ DPLL ....

MicroBlaze được hỗ trợ bởi GCC và một IDE cho hệ nhúng ISE Embedded Dev (download free)

svBK's Newbie Avatar của ngoalongdochanh

Gửi anh nothingtolose ,em là K46,hiện nay em đang làm đồ án tốt nghiệp, em làm Hệ Thống Điều Khiển Từ Xa Qua Mạng Điện Thoại gần như mọi thứ đã OK nhưng chỉ còn phần duy nhất em đang không biết được nên xử lý thế nào đó là lưu âm thanh hồi đáp lại(em làm mạch hoàn toàn dùng VXL không sử dụng qua máy tính) Theo em được biết có một cách để lưu âm thanh đó là sử dụng công nghệ ASIC(giống như hay dùng để nhớ các bài nhạc trong các cái thiệp chúc mừng của bọn Trung Quốc đang bán ngoài thị trường ý anh) Anh có chút tài liệu nào về cách làm được những con IC nhớ đó hay là nạp lại chương trình cho những con IC nhớ đó không anh, làm ơn chỉ giúp em với.Cám ơn anh nhiều

Chơi không học thì đời tan
    Học không chơi thì đời tàn
    Đã là sinh viên thì nên biết
    Thứ nhất là học, thứ nhì là chơi
    :biggrin: :2) :p

Hãy thử đơn giản hóa vấn đề 1 chút, nếu âm thanh của cậu đã là PCM thì chỉ cần dùng mC lưu vào RAM là được nếu không cậu cần thêm 1 PCM encoder . Tuy nhiên nếu lưu PCM trực tiếp 64kbps thì một bộ nhớ 8MRAM cũng chỉ được độ 1000s, cho nên có thể xem xét dạng nén bằng 1 Audio codec. Để tớ tìm cho cậu một số cái nhưng cậu hay xem trên các tấm thiệp nó dùng IC loại gì rồi check datasheet trên mạng xem.

HUT's Student Avatar của WTDOng

hehe, anh nothing ơi, trên mấy cái thiệp của Trung Quốc thì bói đâu ra IC có tên, chỉ có duy nhất 1 vài cục nhựa đường đen xì , làm sao mà check được datasheet
    Cố gắng hết mình, thành công sẽ tới:41:

Thực ra theo tớ nghĩ nó chỉ là cái mạch đơn giản thôi, ngày xưa tớ có mày mò mấy các mạch tạo bản nhạc tiếng mưa hay tiếng chim hót chẳng hạn, phức tạo hơn thì chắc con ROM nhưng mà âm thanh trong đó chắc chất lượng kém lắm, 4 bít là đủ không cần 8 bít đâu, chú nghe cái bản nhạc trên thiệp đủ thấy low quality đến mức nào rồi.

svBK's Newbie Avatar của ngoalongdochanh

Hic hic cái công nghệ bọn Tàu nó làm trên cái thiệp nhạc đóa mà bóc ra tìm hiểu là hỏng con chip nhớ liền vì thế không tài nào mà em xem được ,chứ thực ra em cũng không cần am thanh chất lượng cao đâu,như thế là ổn rồi.Em nghĩ cái công nghệ đấy của bọn nó chắc là đơn giản lắm hic nhưng không biết tìm ở đâu thế mới khổ, mà cái công nghệ cục nhựa đường ấy dùng nhìu lám ngay trên LCD bây giờ cũng dùng cái đóa rồi

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề