User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: ĐK tự động và TĐH XNCN có gì giống và khác nhau?

svBK's Newbie

Mặc định ĐK tự động và TĐH XNCN có gì giống và khác nhau?

Cho em hỏi ngành Đk tự động và TĐH Xí nghiệp cn có gì giống và khác nhau,đặc thù công việc sau này ra sao,nên chọn chuyên ngành nào

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: ĐK tự động và TĐH XNCN có gì giống và khác nhau?

Quote Nguyên văn bởi ngocdung_93 Xem bài viết
    Cho em hỏi ngành Đk tự động và TĐH Xí nghiệp cn có gì giống và khác nhau,đặc thù công việc sau này ra sao,nên chọn chuyên ngành nào
    Làm thế nào bạn biết là có 2 ngành này? Mình nghĩ đâu đó trên trang thông tin của trường cũng giới thiệu về 2 ngành này. Mình vừa vào tìm thì không thấy: http://ee.hust.edu.vn/gt-dao-tao-dai-hoc
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

HUT's Master Avatar của fly_with_stars_hut2011

hình như TĐH xí nghiệp là từ thời xửa xưa rồi hay sao ấy

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

tự động hóa xí nghiệp công nghiệp là tên đầy đủ của tự động hóa đấy các bác ạ. còn lại thì cả điều khiển tự động, kỹ thuật đo và tin học công nghiệp cũng thuộc lĩnh vực tự động hóa. người ta gọi tắt tự động hóa làm mọi người hiểu lầm

theo mình thấy thì nên chọn tự động hóa xí nghiệp công nghiệp hơn là điều khiển tự động. vì điều khiển tự động học sâu về lý thuyết điều khiển, nặng về lý thuyết mà ở nước mình ít có điều kiện sử dụng. tự động hóa thì thiên về công suất, truyền động điện, chương trình có vẻ mang tính thực tế hơn :d
    Lần sửa cuối bởi hunterXhunter_1990; 16-03-2013 lúc 12:10 AM
    TODAY is a NEW DAY!!!!

5. Tớ cảm ơn hunterXhunter_1990 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi 1973 Xem bài viết
    Làm thế nào bạn biết là có 2 ngành này? Mình nghĩ đâu đó trên trang thông tin của trường cũng giới thiệu về 2 ngành này. Mình vừa vào tìm thì không thấy: http://ee.hust.edu.vn/gt-dao-tao-dai-hoc
    Trong tờ đăng ký phân chuyên ngành có chia ra mà,mình thì ko thích hệ thống điện và đo lường nên đang phân vân 2 ngành này thôi

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi hunterXhunter_1990 Xem bài viết
    tự động hóa xí nghiệp công nghiệp là tên đầy đủ của tự động hóa đấy các bác ạ. còn lại thì cả điều khiển tự động, kỹ thuật đo và tin học công nghiệp cũng thuộc lĩnh vực tự động hóa. người ta gọi tắt tự động hóa làm mọi người hiểu lầm

theo mình thấy thì nên chọn tự động hóa xí nghiệp công nghiệp hơn là điều khiển tự động. vì điều khiển tự động học sâu về lý thuyết điều khiển, nặng về lý thuyết mà ở nước mình ít có điều kiện sử dụng. tự động hóa thì thiên về công suất, truyền động điện, chương trình có vẻ mang tính thực tế hơn :d
    Cảm ơn anh,em vẫn đang tham khảo thêm nhưng đúng là ai cũng bảo tự động hóa thiên về thực hành nên hay hơn và nhiều "đất diễn" hơn sau này

Quote Nguyên văn bởi ngocdung_93 Xem bài viết
    Cảm ơn anh,em vẫn đang tham khảo thêm nhưng đúng là ai cũng bảo tự động hóa thiên về thực hành nên hay hơn và nhiều "đất diễn" hơn sau này
    bạn chỉ cần lo học ngành nào thấy thích hơn thôi. sau này ra trường thì làm gì phụ thuộc vào cá nhân bạn là chính. điện - điện tử - cntt, cả 3 ngành đấy bạn đều có thể diễn được mình thấy nước ngoài hay gộp cả 3 ngành đấy thành 1 ngành đào tạo lấy tên là electrical engineering and computer science. bạn đừng quá bó buộc vào tên gọi và chương trình đào tạo của trường làm gì

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi hunterXhunter_1990 Xem bài viết
    bạn chỉ cần lo học ngành nào thấy thích hơn thôi. sau này ra trường thì làm gì phụ thuộc vào cá nhân bạn là chính. điện - điện tử - cntt, cả 3 ngành đấy bạn đều có thể diễn được mình thấy nước ngoài hay gộp cả 3 ngành đấy thành 1 ngành đào tạo lấy tên là electrical engineering and computer science. bạn đừng quá bó buộc vào tên gọi và chương trình đào tạo của trường làm gì
    nghe giống MR.Trọng quá

Hầu hết các thầy đều sẽ nói vậy chứ ko riêng gì thầy Trọng đâu. Bạn cứ hỏi thử mà xem. Thực tế nó cũng như vậy mà

svBK's Newbie

Theo mình biết hai ngành này cơ bản là khác nhau, còn tùy trường có thể chia chương trình học khác nhiều hay ít, khác nhau ở điểm sau:
    - TDH XNCN đào tạo nhiều về truyền động, động lực, cảm biến, đo lường. Nói chung là thiên về tích hợp hệ thống tự động.
    - DK tự động đào tạo nhiều về lý thuyết điều khiển, cụ thể hơn là thuật toán hay phương pháp. Tất nhiên các phần trên cũng không thể thiếu nhưng sẽ không sâu bằng TDH XNCN.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề