User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 73

Chủ đề: Kỹ thuật tự động hóa. Cần biết cho các sinh viên định vào và đang học TĐH

Automatize Việt Nam Avatar của peacemoon

Mặc định Kỹ thuật tự động hóa. Cần biết cho các sinh viên định vào và đang học TĐH

Kỹ thuật tự động hóa là chuyên ngành thiết kế và phát triển các hệ thống tự động. Kỹ thuật tự động hóa bao trùm các lĩnh vực:
    • Kỹ thuật điện tử
    • Tự động hóa văn phòng
    • Chế tạo máy
    • Công nghiệp ô tô, tầu thủy, máy bay
    • Kỹ thuật thủy khí, hàng không
    • Rôbốt
    • Y, Sinh học
    Các ứng dụng của kỹ thuật tự động hóa bao gồm:
    • Kỹ thuật đo
    • Sensor
    • Điều khiển
    • Theo dõi
    • Kiểm tra, rà soát lỗi
    • Tối ưu hệ thống
    • Mô hình hóa quá trình
    Xây dựng, phát triển và ứng dụng các dự án tự động hóa đòi hỏi phải có những phương thức làm việc mang tính sáng tạo. Bởi các dự án tự động hóa thường không hoàn toàn giống nhau.
    Thực ra, kỹ thuật tự động hóa là một khái niệm con của kỹ thuật điện tử. Ngày nay, hầu hết các giải pháp tử động hóa đều được sự hỗ trợ của kỹ thuật điện tử.
    Trong kỹ thuật tự đông hóa ngày nay, kỹ thuật số ngày càng có vai tròng quan trọng. Trong hầu hết các ứng dụng điều khiển , một phần của kỹ thuật tự động hóa, các thành phần như vi xử lý, bộ AD DA là những thành phần quan trọng, không thể thiếu.
    Phương pháp nghiên cứu các quá trình tự động hóa hiện nay chủ yếu dựa vào các phương pháp mô phỏng, đánh giá, nhằm mục đích đưa các quá trình thực tế về dạng có thể phân tích được. Các phương pháp chủ yếu là:
    • Xác định, đánh giá các giá trị biến
    • Điều khiển thích nghi
    • Theo dõi, phát hiện lỗi
    • Fuzzy Logic
    • Thuật toán tiến hóa
    • Mạng nơron
    Bằng các phương pháp nghiên cứu trên, các hệ thống tự động hóa thông minh với các thành phần là các hệ thống điều khiểu tự động tự điều chỉnh (thích nghi), các hệ thống theo dõi, ra soát lỗi đã được tạo ra. Với các dữ kiện mà hệ thống nhận được, hệ thống sẽ tự đưa ra lệnh điều khiển thích hợp, giảm thiểu tối đa sự tác động của con người đối với toàn bộ hệ thống.
    Kỹ thuật tự động hóa là một chuyên ngành rộng, đòi hỏi người kỹ sư phải có kiến thức tổng hợp. Do đó, mình mong các bạn, đặc biệt là các bạn yêu thích tự động hóa, hãy kô ngừng bổ xung kiến thức cho mình, nếu bạn không muốn mình bị bỏ lại phía sau.

2. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của peacemoon có chất lượng:

svBK's Newbie

Không hẳn là các ngành học khác như ĐTVT và CNTT có những dịch vụ chuyên biệt để phục vụ cuộc sống, ngành TĐH có phạm vi ảnh hưởng rộng hơn, tham gia chặt chẽ vào quá trình sản xuất của xã hội, trực tiếp làm gia tăng chất lượng, số lượng và hiệu quả kinh tế cho các sản phẩm phục vụ cuộc sống.

Muốn đem lại hiệu quả thực sự đó, ngàng TĐH rất cần đến các công cụ từ các ngành ĐT và CNTT, Kỹ sư tự động hoá phải giỏi cả phần cứng và phần mềm.

4. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của xlth có chất lượng:

svBK's Newbie

Bạn xlth (chắc là Xử lý tín hiệu) nói gần đúng :Kỹ sư tự động hoá giỏi phải giỏi cả phần cứng và phần mềm. Vì có nhiều kỹ sư TDH chẳng giỏi phần nào cả (cả cứng lẫn mềm) .

6. Tớ cảm ơn record đã chia sẻ.

Automatize Việt Nam Avatar của peacemoon

bạn nói thế cũng không đúng, thế nào là giỏi. Bởi vì tự động hóa là một chuyên ngành rất rộng, bạn không thể đủ khả năng giỏi tất cả được. Chỉ có thể nắm vững lý thuyết một cái, rồi chuyên sâu về một lĩnh vực.

8. Tớ cảm ơn peacemoon đã chia sẻ.

HUT's Master Avatar của nhiepphong84

uh bạn nói có lí mình thấy cũng thế

10. Tớ cảm ơn nhiepphong84 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

theo minh TDH la TDDien+ Dien tu cong suat

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi trongtdh
    theo minh TDH la TDDien+ Dien tu cong suat
    Theo mình thì TDH là Tiền Đi Học ,Tiền đi nhanh quá!

13. Tớ cảm ơn Hìo đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của SAM

hic.thế thò phải học nhiều wa'.

15. Tớ cảm ơn SAM đã chia sẻ.

Quân nhân danh dự Avatar của 76076447

Em có ý kiến này. TDH = Tự Động Học + Tự Động Hỏi + Tự Động Hành + Tự Động ...---> Đấy các bác cứ xem, đồ án điều khiển Lôgic đấy, có bác nào hỏi đồ án được cái gì không hay là có thân người nào người nấy lo2 . Bó tay với mấy thầy hướng dẫn nhà mình. Các bác xem, em làm phương án: Ma trận trạng thái, lên hỏi thầy Cung nhà mình là em làm như thế này nhưng có cách này cũng được mà ngắn hơn thầy xem cho em làm như thế có được không?? 6: (Điểm 10 cho sự sáng tạo:41: )
    Thầy dõng dạc trả lời: Em cứ về làm thử xem. --> Đúng trạng thái nước đôi của phương án. Bó tay7:

17. Tớ cảm ơn 76076447 đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Ặc...anh ông Dũng hướng dẫn..vào vừa hỏi " em thầy thầy xem cho em xem đúng sai thê nào "..thầy buông 1 câu " Anh hiểu thế nào thì làm thế đấy "..mà em có hiểu gì đâu
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

19. Tớ cảm ơn dihockhongdanhban đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề