User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 48

Chủ đề: tình bạn đại học

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Mặc định tình bạn đại học

thực sự ko biết nên đạt tiêu đề topic là gì nhưng thôi cứ đặt vậy
    Mình ko biết mọi người như thế nào, mình cũng là 1 cựu sv bk. Qua phản ánh của nhiều người họ cho rằng tình bạn thời ĐH ko được mặn nồng bằng các tình bạn cấp dưới khác. Ko biết điều này có xảy ra phổ biến ko? chứ mọi người ở chỗ tớ thì đều bảo khi ra trường rồi thì ít liên lạc lại, mà cũng chẳng để làm gì cả. Buồn ko cơ chứ
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

svBK's Newbie Avatar của Ginger Davis

Quote Nguyên văn bởi cáo đeo nơ
    thực sự ko biết nên đạt tiêu đề topic là gì nhưng thôi cứ đặt vậy
    Mình ko biết mọi người như thế nào, mình cũng là 1 cựu sv bk. Qua phản ánh của nhiều người họ cho rằng tình bạn thời ĐH ko được mặn nồng bằng các tình bạn cấp dưới khác. Ko biết điều này có xảy ra phổ biến ko? chứ mọi người ở chỗ tớ thì đều bảo khi ra trường rồi thì ít liên lạc lại, mà cũng chẳng để làm gì cả. Buồn ko cơ chứ
    hơ, hik, anh cũng cùng chung cảnh ngộ như em được nghe. Vào đây gặp ông bạn già lại thấy vui hơn khi gặp lại mấy thằng học cùng lớp giai đoạn 2. Mấy chiến sĩ học đại cương giờ thì k thể nào liên lạc rồi, bó tay toàn tập.

Quân nhân danh dự Avatar của khannhachboa

Bạn Đại học làm sao thân bằng cấp II với cấp III được

Học cấp 2, 3, bạn bè thường là ở cùng tỉnh, huyện, điều kiện đi lại thăm hỏi dễ dàng, gặp nhau chỉ cần ới một câu là ô kê.

Còn bạn Đại học thì đến từ nhiều vùng miền khác nhau của đất nước. Muốn gặp nhau lại phải lọ mọ tàu xe, phát mệt. Rồi ra trường thì mỗi người một nơi. Có làm cùng vùng thì cũng đi làm suốt ngày, tối lại có việc riêng, thời gian đâu ra mà đàn đúm với nhau.

Đại học ít thân nhau lắm, thân thì chỉ thân vừa vừa...
    ~ ~ ~ ' ' ' " " " " " ' ' ' ~ ~ ~
    T ố n h â n b ấ t k h ả h ữ u k h i n h n g ạ o t h á i

N h i ê n b ấ t k h ả v ô k h i n h n g ạ o c ố t

---+++---

---+++---
    BLOG, BLOG...

HUT's Student Avatar của langtucodon

Em nghĩ Điều cốt yếu là ở mỗi người thôi , ta có trân trọng tình bạn đó ko ?
    Hãy vươn tay hướng tới mặt trời dù không là mặt trời thì bạn cũng là 1 vì sao sáng
    [trên bầu trời đầy sao2 ]

Love!

Có lẽ đó là điều khó tránh khỏi.
    Đã có người khuyên tôi rằng :Tình bạn cấp 3 là đẹp nhất . lúc đó ta đủ lớn để nhìn nhận đúng tình cảm bạn bè. Ko còn quá trẻ con như cấp 1 , cấp 2 . Cũng ko quá "già" như tình bạn đại học. Hình như khi người ta càng lớn, suy nghĩ càng sâu sa, càng già thì con người ta càng vụ lợi thì phải, vụ lợi ngay trong chính tình bạn còn đáng sợ hơn nhiều. Mặt khác thì có lẽ mọi người nói 1 phần đúng. Ra trường mỗi người 1 nơi, công tác 1 chỗ. Biết bao giờ gặp lại? ...Rồi cuộc sống cơm áo gạo tiền, những tình bạn còn vẹn nguyên hay ko?
    Nhưng dù sao cũng ko thể phủ nhận có những tình bạn và cả tình yêu thời đại học đẹp như 1 bài thơ...

6. Tớ cảm ơn venus_bksp đã chia sẻ.

Đã có người khuyên tôi rằng :Tình bạn cấp 3 là đẹp nhất . lúc đó ta đủ lớn để nhìn nhận đúng tình cảm bạn bè. Ko còn quá trẻ con như cấp 1 , cấp 2 . Cũng ko quá "già" như tình bạn đại học.
    Chà, sao có người suy nghĩ giống hệt mình thế nhỉ!
    Bạn thân ơi, tôi muốn nói...

binhjuventus
    Guest

Nói chung thì khó nói lắm, cũng có tình bạn đại học còn thân hơn cấp III.

Ở ĐH, SV xuất phát từ nhiều vùng với nhiều giọng nói, quan niệm sống khác nhau, từ nhiều hoàn cảnh khác nhau. Rất khó có thể có được một tập thể chơi vui, đoàn kết và hết mình như cấp III. Ở ĐH, mối quan hệ bắt đầu có dấu hiệu chịu ảnh hưởng của kinh tế thị trường vì nghiệp mưu sinh. Tuy nhiên, một ưu thế ở ĐH mà là yếu tố nền tảng tạo nên những tình bạn, tình đồng chí, tình đồng nghiệp cực kỳ gắn bó, sống chết có nhau, đó là chung chí hướng, chung chuyên môn, chia sẻ cùng quan điểm về nghề nghiệp, con đường lập nghiệp. Cái này thì tôi đã chứng kiến roài.

Tình bạn cấp III vô tư, trong sáng, không vụ lợi, hầu hết đều sinh ra và lớn lên ở cùng một thành phố, chung một nền tảng phát triển cơ bản nên tập thể đó chơi gắn bó hơn, thân thiết hơn (biết nhà nhau, chơi với nhau, đi pique-nique cùng nhau, ...).

Quote Nguyên văn bởi binhjuventus
    Tình bạn cấp III vô tư, trong sáng, không vụ lợi, hầu hết đều sinh ra và lớn lên ở cùng một thành phố, chung một nền tảng phát triển cơ bản nên tập thể đó chơi gắn bó hơn, thân thiết hơn (biết nhà nhau, chơi với nhau, đi pique-nique cùng nhau, ...).
    Are you sure? 6:

HUT's Master

yêu cầu Bình đại ca viết tiếng anh nhé. ko tiếng Pháp nha.
    Bạn cấp 3 bây giờ chơi không vô tư lắm đâu anh ạ
    Tủi thân

binhjuventus
    Guest

Quote Nguyên văn bởi khannhachboa
    Are you sure? 6:
    Tớ thấy từ bản thân tập thể lớp tớ và nhìn hơi rộng ra một chút là trường tớ thì tớ thấy thế. Hồi đó học và chơi với nhau một cách rất vô tư, không toan tính chuyện cơm áo gạo tiền hay mối quan hệ để có lợi cho sau này. Không biết các trường khác thế nào...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề