User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Hồi ức .....

svBK's Member Avatar của dxmt_bk

Mặc định Hồi ức .....

cũng lâu rồi không vào BKF . Ngồi giết thời gian trên mạng viết mấy dòng cho các bạn Sv mới vậy .
    còn nhớ cái thở " ngày xưa " khi mới nhập trường . Bk lúc tôi biết tin mình đỗ vào trường thực sự lúc đó mình cảm thấy vui , tự hào . Mong cho ngày được học trong môi trường mói đến thật nhanh . Được khoác trên mình danh hiệu SV . Mình cũng hình dung nhiều về một môi trường sống mới . Thật vui , thật hấp dẫn và một quyết tâm học tập tốt . Có lẽ tôi đã hình dung quá nhiều điều hấp dẫn về một cuộc sống Sv .
    Thực sự thì ngày vào học trong môi trường mới rồi cũng đến . Nhưng có lẽ chỉ sau 1 tháng . Có lẽ là sớm hơn thế tôi cảm thấy thất vọng về môi trường Bk . Có lẽ trước khi vào môi trường ĐH , có lẽ nhiều trong các bạn đã là những học sinh xuất sắc trong những trường cấp 3 , nhiều trong các bạn đã từng đạt những thành tích học tập thật đáng khâm phục . Nhiều trong các bạn là những con người " nổi tiếng " của " ngày xưa " .
    Dưới giảng đường Bk ! bạn là ai ? hầu như không ai biết hay quan tâm đến bạn ! bạn cũng chẳng cần biết đến ai . biết chăng chỉ là lớp trưởng . Bí thư . Một vài thằnng bạn cảm thấy " chơi được ".( Cho đến bây giờ tôi vẫn biết nhiều bạn SV , trong suôt quảng đời Sv của mình không tìm được một thằng bạn thân ).
    Những ngày đầu tiên . Đến trường thật đầy đủ . tiết một ...tiết sáu . ngồi cắm mình trong giảng đường , nghe , chép thậm chí những điều mình không tài nào hiểu nổi ( có lẽ mình ngu quá chăng )
    sáng cầm cặp sách đi . trưa về nhà . thỉnh thoảng ghe thăm những người bạn cũ . Chán
    Những tháng ngày đầu tiên trôi qua nhanh chóng . Nhứng tiết chũa bài tập .Ai đó cười , khẽ lắc đầu khi một bạn xung phong lên chữa bài tập . Họ bảo " đâu còn là học sinh nứa . " THôi kệ ! Rồi trong Lớp cũng có những nhóm chơi riêng vơi nhau . Xóm bàn đầu , bàn cuối , Nhứng nhóm halflife . Ps2 ..vv và vô vàn thwus khác .
    giảng đường cũng vắng dần , Nhwungx tiết hoc thưa thót hơn trước kia . một vài Sv hầu như chẳng bao giờ có mặt trên giảng đường .
    BK là vậy . thời gian học trôi qua thật nhanh . gần 1 tuần cho mỗi môn thi . có lẽ là quá nhiều , lạ thật mọi người bảo Bk học nặng nề , những lúc mọi người ôn thi tôi thành kẻ nhàn hạ . Lang thang trên mạng . đi chơi .. cảm giác ôn thi .
    nothing to do

kì một thôi qua nhanh chóng , một kết quả thi không tệ cho tôi . Nhìn lại lớp nhiều trong số Sv .. tôi không biết pahir nhận xét , phải nói gì về họ . Hầu như chẳng qua môn nào . thi đi , thi lại ..học lại .. Thường thôi . mà đúng thật là vậy . SVkhông thi lại đâu phải SV . Và cũng là SV mà cũng có nhứng người hcoj không chăm " chẳng phải trâu bò nhưng kết quả thật đáng khâm phục .
    học kì 2 . Không còn như học kì 1 , Vật lý . Không thể hiểu ông thầy nói gì , 1 tiết .2.3.4.5.6 tiết . và sau đó hầu như chẳng bao giờ có mặt môn VL .
    vui chơi nhiều hơn . Cúng may môn này trắc nghiệm ( nhiều cái không hiểu nhưng vẫn làm được )
    mọi ngày vẫn như một ngày .. bình thường .
    Rồi lại ôn thi , lại thi . kết quả không được như mong muốn .

Tổng kết năm ! 7 trong số 52 sv lưu ban .
    hơn 700 trong số 3500 sv tăng K
    ( vơi K49 là 743 ) không ít
    vẫn nhớ "ngày xưa " . Nhiều lúc ngồi bên đống bài tập tôi thật sự thất vọng . Không hiểu mình làm những cái này để làm gì ? vớ vẩn . Nhiều trong số Sv vẫn chỉ trích những thứ " rắm rối " "vô bổ " này / Nhiều lúc tôi thấ tức.. BK suôt ngày vùi mình trong đống bài vở so với khối Kt . Bọn nó vui chơi suôt ngày .
    Nhìn lại nhiều khi thấy những gì đã học ở khối đại cương thật sự nặng nhọc nhưng không phải vơ vẫn hây " vô bổ " chút nào . Rồi trong nhứng kiến thức về sau sẽ lại gặp lại nhiều trong số những gì đã học ở khối đại cương .
    bây giờ nhiều lúc tôi vẫn tiếc những gì đã qua . Giá như học khác đi . giá như lúc ấy biết nhiều hơn . giá như .. và nhiều thứ khác nữa .

Commander of Adamantine ! Avatar của Tử Phong

Icon13

Quote Nguyên văn bởi dxmt_bk
    viết xong đọc lại thấy mình " củ chuối "định xóa nhưng thôi . cứ để vậy
    chắc tại hôm nay mình có vấn đề .
    Cám ơn bác nhiều, bác chẳng làm sao cả, em cũng như bao thằng khác cố cày đầu cho kì thi ĐH những mong sẽ được chơi khi học ĐH, nhưng em đã nhầm, học ĐH không phải là chơi, bác nói rằng bọn KT suốt ngày nó đi chơi, nhưng có lẽ bây giờ bác cũng thấy là không phải thằng nào cũng thế đúng không ?

Mọi người đều nói học để thi không khó bằng học để lấy kiến thức ... học vớ vẩn cho qua thì dễ, học tử tế mới khó ... vv

Em cũng như bác lớ ngớ vào trường và thực sự nếu không tìm hiểu trước ( chủ yếu ở BKF ) thì có lẽ em cũng hoảng như bác ... thiết nghĩ sắp tới BKF có poster thì mọi người sẽ biết đến BKF nhiều hơn và hi vọng sẽ bớt đi những người vấp váp như bác ...

Tâm lí mọi người vẫn cho rằng sinh viên thì phải chơi, phải thi lại ... nhưng xin hãy xem lại nghĩa của từ "student", nếu đúng theo nghĩa của nó thì SVVN mấy ai được gọi là sinh viên ... ? Nền giáo dục như vậy thì ta buộc phải theo thôi, bác nói rằng học mù mịt, rắc rối, chẳng có ích gì, công nhận là về sau phải dùng nhiều nhưng mấy ai biết , cám ơn bác vì đã cho mọi người biết suy nghĩ này để tránh ... Em học PFIEV, cái vấn đề này càng trở nên rõ ràng và bức xúc hơn bao giờ hết ... học nhiều và lớp em chúng nó chuẩn bị nản hết ... có lẽ phải động viên một chút mới ổn ...

Nhân danh Mod box Đại Cương cám ơn bác rất nhiều ... nhiều ...

Một người thông minh giống như một dòng sông ...
    ... càng sâu càng ít ồn ào ...

Today Not Tomorrow Avatar của Be4After

Quote Nguyên văn bởi dxmt_bk
    Tổng kết năm ! 7 trong số 52 sv lưu ban .
    hơn 700 trong số 3500 sv tăng K
    ( vơi K49 là 743 ) không ít
    vẫn nhớ "ngày xưa " . Nhiều lúc ngồi bên đống bài tập tôi thật sự thất vọng . Không hiểu mình làm những cái này để làm gì ? vớ vẩn . Nhiều trong số Sv vẫn chỉ trích những thứ " rắm rối " "vô bổ " này / Nhiều lúc tôi thấ tức.. BK suôt ngày vùi mình trong đống bài vở so với khối Kt . Bọn nó vui chơi suôt ngày .
    Nhìn lại nhiều khi thấy những gì đã học ở khối đại cương thật sự nặng nhọc nhưng không phải vơ vẫn hây " vô bổ " chút nào . Rồi trong nhứng kiến thức về sau sẽ lại gặp lại nhiều trong số những gì đã học ở khối đại cương .
    bây giờ nhiều lúc tôi vẫn tiếc những gì đã qua . Giá như học khác đi . giá như lúc ấy biết nhiều hơn . giá như .. và nhiều thứ khác nữa .
    Những tâm sự của dxmt rất thật với tâm trạng chung của sinh viên bk. Đọc những dòng tâm sự của cậu làm mình lại nhớ về ngày vào trường. Hơn 10 năm về trước, nhanh quá, cũng cảm giác như cậu, cũng học kì 1 và kì 2 như thế, và rồi........ phải đến năm thứ 3 mình mới cảm nhận thực sự được bk dậy cho mình cái gì, và mình được cái gì. Đến giờ mình vẫn rất yêu quý bk k phải vì những gì bk dậy cho mình mà vì ở bk mình đã học được những gì. Mong rằng các thế hệ svbk tiếp sau sẽ tự vận động để thay đổi mình, đón kịp xu thế chung của sự phát triển. Vì bk nói riêng và nền giáo dục nước ta nói chung vẫn còn đang trong giai đoạn .............. quốc hội bàn và sửa đổi.

Chúc các anh chị em svbk chúng ta luôn hướng về phía trước, đừng đánh mất chính mình!
    Một ngày mà chúng ta không thắp sáng lên ngọn lửa yêu thương thì có bao nhiêu người chết vì giá lạnh.

A.Mauriac

svBK's Newbie Avatar của natureborntokill

tôi thâysv bách khoa bây giờ bị lưu ba và bi đuổi học nhiều quá. chacngr biết do năng lực của họ kém hơn các bậc tiền bối hay nghị lực của họ kém hơn chăng?\

Commander of Adamantine ! Avatar của Tử Phong

Icon13

Quote Nguyên văn bởi natureborntokill
    tôi thâysv bách khoa bây giờ bị lưu ba và bi đuổi học nhiều quá. chacngr biết do năng lực của họ kém hơn các bậc tiền bối hay nghị lực của họ kém hơn chăng?\
    Do nhiều thứ lắm, cơ chế thay đổi, chất lượng đầu vào (do đề thi đại học) chất lượng dạy và học ..v.vv.. và cả quyết tâm (dĩ nhiên ) chứ còn năng lực thì không dám chắc ...:p

svBK's Newbie

tuyệt vời !!!!!!
    không thể ngờ là lại có SVBK viết văn hay đến vậy .
    nhưng mà em nghĩ đấy là tâm trạng chung của rất nhiều người
    em cũng là một người như vậy
    be4after nói phải đấy các bác ,chúng ta buộc phải thay đổi thôi
    không thể dậm chân tại chỗ được
    bác dxmt_bk cũng đừng buồn ,cái gì đã qua rồi thì chẳng thể lấy
    lại được nữa ,cái chính là hướng tới tương lai . chúc bác vui vẻ .

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề