User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Bài giảng bằng FLASH

Quân Nhân Danh Dự Avatar của frankie

Mặc định Bài giảng bằng FLASH

Mình thấy ý tưởng này rất hay nhưng chưa thấy đc đề cập đến. Bắt đầu từ sang năm nghe nói khoa mình bắt đầu giảng dạy nhiều bằng Slide, thật ra làm đc như vậy là rất tốt, tăng dung lượng bài giảng và đỡ cho các giảng viên.
    Một bài giảng trở nên sinh động hơn nếu đc sử dụng bằng FLASH một công cụ media trợ giúp trong giảng dạy kết hợp giữa bài giảng và mô phỏng trực tiếp , cái này mình đã tìm hiểu nhưng bản thân không thể thực hiện đc, nếu đc sự giúp đỡ của thầy thì hoàn thiện ý tưởng tốt hơn. VD như với môn mạng máy tính , giảng bẳng P.Point chỉ thể hiện đc các text , cùng lắm là những gif tăng thêm sinh động,nhưng nếu như là flash thì hiểu quả cao hơn hẳn , một bài giảng đc mô phỏng thực tế ngay khi lý thuyết đc nhắc đến - tất cả đều rất thật và dễ hiểu. Nhưng biên tập khá mất thời gian.
    Không biết đã có ai thực hiện đc nó chưa , nhưng nghe nói có thầy chấn Hùng cũng nêu ra thì phải.

Laziness is killing me... Avatar của Aprilsnow

Mô phỏng bằng flash là một trong những công nghệ đồ họa tiên tiến mà không phải ai cũng có thể làm được. Tốt nhất khoa nên lập tra một phòng kỹ thuật chuyên làm về cái này thì mới mong có những bài giảng chuất lượng được.

Kẻ thù lớn nhất của tôi là sự lười biếng và tự mãn
    Điểm yếu lớn nhất của tôi là sự thiếu tự tin và kém cỏi

canhnguyen@svbkol.org

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Tớ thấy hiện tại thì chẳng cần phức tạp thế. Một bài giảng bình thường mà có nội dung tốt đã là tốt lắm rồi :biggrin: Cũng giống như làm slide bảo vệ ấy mà, slide tốt là slide có nội dung tốt không cần màu mè hoa hòe hoa sói.
    Vì thế các thầy ở khoa muốn soạn bài giảng thì tốt nhất là chú trọng nội dung, power point là quá đủ, không cần phức tạp nhiều nữa đâu. Các bài giảng ở các trường đại học khác cũng thế cả thôi mà
    Còn nói về bài giảng điện tử thì có chuẩn cả đấy, ... tham khảo bên khoa CNTT. Hồi trước có một hội nghị chuyên về cái này, tớ cũng quên rồi
    Lần sửa cuối bởi The Fool; 06-10-2005 lúc 11:28 PM
    Học như nghịch thủy hành châu, bất tiến tất thoái.
    Tâm như bình nguyên mục mã, dị phóng nan truy.

Quote Nguyên văn bởi Stanley
    ... slide tốt là slide có nội dung tốt không cần màu mè hoa hòe hoa sói.....
    đúng,nhưng mục đích flash naỳ mang lại ko phải là thế ,hình dung 1 bài giảng về truyền tin mà đc Flash mô phỏng thành những gói tin "chuyển động" thực sự khác hẳn với cái cậu gọi là hao hòe hoa sói j` đó. Có 1 bài giảng về web mình đã đc xem nó làm = flash rất hay, biện tập dc nó quả là ko đơn giản

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Quote Nguyên văn bởi frankiet
    đúng,nhưng mục đích flash naỳ mang lại ko phải là thế ,hình dung 1 bài giảng về truyền tin mà đc Flash mô phỏng thành những gói tin "chuyển động" thực sự khác hẳn với cái cậu gọi là hao hòe hoa sói j` đó. Có 1 bài giảng về web mình đã đc xem nó làm = flash rất hay, biện tập dc nó quả là ko đơn giản
    thế có nghĩa là mô phỏng. Việc mô phỏng các mạng viễn thông, hay mô phỏng lý thuyết gì đó thì không gì hay bằng matlab :biggrin: và có rất nhiều công cụ nữa Flash nên dành cho các ứng dụng dính dáng đến đồ họa, web, ... không thích hợp với những công thức phức tạp của kỹ thuật. Và việc biên tập nó khó thì không thích hợp lắm.
    Cậu có thể tham khảo thử cái OmNet++ của thằng langthangnet, bandani :biggrin:

Làm thì cũng khó đấy nhưng theo tớ không mang lại hiệu quả cao, ứng dụng vào thực tế :52:

svBK's Newbie Avatar của ohmygod

ứng dụng đồ họa vào giảng dạy là rất hiệu quả giúp sinh viên hiểu bài sâu hơn và dễ nhơ bài hơn.Khi xem các chương trình khoa học của nước ngoài trên VTV2 em thấy có những minh họa hoạt hình rất đơn giản và dễ hiểu.Tuy nhiên để làm một minh họa bằng Flash em nghĩ cần :
    1.giáo viên phải là giáo viên trẻ(hì các bác biết vì sao rồi đấy)và nhiệt tình + biết làm
    2.BCN khoa phải có những hỗ trợ về tài chính cho những công trình đó vì nó còn có tác dụng giảng dạy lâu dài
    3.tích cực vào các course của các trường trên mạng để sưu tập các minh họa đó("xem các nước khác họ làm thế nào)
    4.tập hợp lại thành một thư viện giáo cụ trực quan ảo
    nếu bác nào tâm huyết với ý tưởng nay có thể đề dạt với thầy phó khoa Nguyễn Hữu Thanh thanhnh@mail.hut.edu,thầy là môt người rất quan tâm dên những vấn đề cải cách
    Lần sửa cuối bởi ohmygod; 19-10-2005 lúc 07:01 PM

HUT's Student Avatar của he_muon

Quote Nguyên văn bởi ohmygod
    ứng dụng đồ họa vào giảng dạy là rất hiệu quả giúp sinh viên hiểu bài sâu hơn và dễ nhơ bài hơn.Khi xem các chương trình khoa học của nước ngoài trên VTV2 em thấy có những minh họa hoạt hình rất đơn giản và dễ hiểu.Tuy nhiên để làm một minh họa bằng Flash em nghĩ cần :
    1.giáo viên phải là giáo viên trẻ(hì các bác biết vì sao rồi đấy)và nhiệt tình + biết làm
    2.BCN khoa phải có những hỗ trợ về tài chính cho những công trình đó vì nó còn có tác dụng giảng dạy lâu dài
    3.tích cực vào các couse của các trường trên mạng để sưu tập các minh họa đó("xem các nước khác họ làm thế nào)
    4.tập hợp lại thành một thư viện giáo cụ trực quan ảo
    nếu bác nào tâm huyết với ý tưởng nay có thể đề dạt với thầy phó khoa Nguyễn Hữu Thanh thanhnh@mail.hut.edu,thầy là môt người rất quan tâm dên những vấn đề cải cách
    Thế sao em không làm đi. Chị cũng có tâm huyết lắm nhưng già rồi, lại có được đi dạy đâu rồi lại còn không biết làm flash nữa chứ. Ai biết chỉ cho già cái đi.:53: :53: :53:

Cụ ơi, đâu phải ý tưởng làm là làm đc đâu? làm để cho ai , ai cần , làm vì cái gì , làm với nội dung nào??? tất cả phải là tập thể , mà kể cả 1 thầy cũng o làm đc , mà phải group để mọi thứ đc đồng nhất. Còn biết flash cũng là một chuyện , trình bày và thể hiện mới là quan trọng

svBK's Newbie Avatar của ohmygod

Quote Nguyên văn bởi he_muon
    Thế sao em không làm đi. Chị cũng có tâm huyết lắm nhưng già rồi, lại có được đi dạy đâu rồi lại còn không biết làm flash nữa chứ. Ai biết chỉ cho già cái đi.:53: :53: :53:
    già ơi già được bao nhiêu cái xuân xanh rồi nếu già mệt rồi thì ngồi thở đi!:p

svBK's Newbie

minh cung rat thich nhung bai giang bang slide
    rat sinh dong
    do buon ngu cho sinh vien!!!!!!!!!!!!!!!!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề