User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 37

Chủ đề: Sinh viên sau khi tốt nghiệp nên ở lại thành phố hay về quê???

svBK's Newbie Avatar của hienkit65

Mặc định Sinh viên sau khi tốt nghiệp nên ở lại thành phố hay về quê???

mình đang làm 1 đề tài về việc sinh viên nên hay ko nên ở lại các thành phố lớn sau khi tốt nghiệp mà chưa tìm đc nhiều tài liệu lắm.
    mình muốn được tham khảo ý kiến của mọi người về vấn đề này.
    thanks mọi người nhiều.
    Lần sửa cuối bởi luugu; 21-11-2012 lúc 11:54 PM

2. Tớ cảm ơn hienkit65 đã chia sẻ.

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Mặc định Re: sinh viên sau khi tốt nghiệp nên ở lại thành phố hay về quê???

Cái này hay đấy
    Ý kiến cá nhân:
    Nếu về quê có cơ hội làm việc và phát triển tốt như ở thành phố(không phải lương cao hơn hay thấp hơn đâu nhé) thì sẽ về quê, nhưng ở quê nhiều thứ không có, lúc cần lại phải nhào lên thành phố thì chết mệt.
    Dạo trước đã từng đứng trước lựa chọn nếu về quê(cách nhà 50km) làm trong một nhà máy với mức lương 11tr/tháng và ở lại HN với mức lương 4tr/tháng,
    Sống là động, nhưng lòng luôn bất động.
    Tâm bất biến, giữa dòng đời vạn biến.

4. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của thích nghịch điện có chất lượng:

svBK's Newbie Avatar của hienkit65

thanks kiu bạn. ^^!
    nhưng mình nghĩ là ở lại thành phố, môi trường làm việc sẽ tốt hơn. (tất nhiên mình ko chỉ nói đến mức lương ^^), nó tạo cho ta tính cách khá năng động và linh hoạt hơn. cơ hội tiếp xúc, cải thiện bản thân cũng cao hơn. về quê tuy ổn định nhưng liệu có sợ nhàm chán. ???

Choắt Smod <3 Avatar của Han2

Chưa biết thế nào, tùy tính chất của từng công việc chứ, vì một ngành học ra có thể làm nhiều việc mà, chưa kể làm trái ngành nữa.
    Riêng mình thật sự là không muốn về quê làm vì nhiều lí do

Anh @thích nghịch điện: anh chọn công việc ở thành phố??
    Khi ta ở chỉ là đất ở....

7. Tớ cảm ơn Han2 đã chia sẻ.

HUT's Engineer

nên về cho Hà Nội đỡ tắc đường đi

9. Tớ cảm ơn pkthanh92 đã chia sẻ.

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mình cũng đồng ý với ý kiến là còn tùy vào tính chất công việc.

Tuy nhiên, nếu không phụ thuộc nhiều vào công việc thì nên về quê vì mình nghĩ ở quê hương có bao bạn bè người thân cũng tốt hơn. Hơn nữa khi mình học thành tài rồi thì cũng nên về quê tham gia vào các công việc của địa phương, góp phần xây dựng quê hương
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

11. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

Độc Thân Bang Hội Avatar của hienhyn

nếu em là anh điện thì em về quê ngay lập tức rồi , sống gần họ hàng gia đình dẫu sao vẫn hơn, và hơn nữa em là cháu đích tôn
    Yên Thành là mẹ là cha
    Đói cơm rách áo thì ra Yên Thành

13. Tớ cảm ơn hienhyn đã chia sẻ.

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Quote Nguyên văn bởi hienhyn Xem bài viết
    nếu em là anh điện thì em về quê ngay lập tức rồi , sống gần họ hàng gia đình dẫu sao vẫn hơn, và hơn nữa em là cháu đích tôn
    Tớ ở lại HN, vì ở đó còn có niềm đam mê về điện đóm, có bạn bè.
    Mà nói chung thằng nào đang còn máu đang còn mơ mộng nhặt lá đá ống bơ thì còn chưa muốn về quê.

15. Tớ cảm ơn thích nghịch điện đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Tắc đường hay không thì là do mấy thằng cha bộ giao thông vận tải lo, chứ đó đâu phải lỗi của những người ngoại tỉnh làm công ăn lương hợp pháp ở Hà Nội?

Nói như 1973 thì có vẻ hơi lạc quan hóa vấn đề. Đâu phải đơn giản muốn về là về được, với hầu hết các ngành kỹ thuật thì có vẻ về quê càng làm thui chột tay nghề thôi. Chẳng hạn như học điện tử viễn thông về quê làm cho VNPT - bưu điện huyện - tỉnh ??? Trong khi đó các đầu não phát triển khoa học công nghệ thì toàn nằm ở các thành phố lớn, về làm sao được?

Có nhiều người thích một cuộc sống bình thường, ngày đi làm, tối về với vợ con, cuối tháng lĩnh lương không thiếu đồng nào, đó là lựa chọn của họ. Cũng có những người muốn kiếm được nhiều, càng nhiều tiền hơn nữa, lại có người muốn càng ngày tay nghề càng cao, code càng ít bug, vân vân và vân vân. Tóm lại cũng chỉ ở chung quy một chỗ: Hạnh phúc- hay thành công, đối với bạn có ý nghĩa như thế nào? Một công việc như thế nào đối với bạn làm bạn thoải mái nhất, hạnh phúc nhất?

Có một hải đăng từ ngày xửa ngày xưa đã vỗ đùi phán rằng: Hãy chọn lấy công việc mà bạn thích, và bạn sẽ không phải làm việc bất cứ ngày nào trong đời

Có thể điểm ra một vài tiêu chí để chọn công việc (không xếp theo thứ tự ưu tiên)

(1) Lương cao
    (2) Phát triển trình độ và năng lực cá nhân
    (3) Môi trường làm việc thuận lợi (sếp và đồng nghiệp tương đối nice)
    (4) Gần nhà
    (5) Giờ giấc làm việc hài hòa, chế độ đãi ngộ đầy đủ...

Mời các bạn bổ sung tiếp

Hôm nay ngồi nói chuyện với con bạn đang làm ở Sài Gòn (nó người Sài Gòn) thấy than thở là làm việc trong công ty của bọn Hàn thấy ức chế quá, thằng sếp người Hàn chuyên gia đến trễ, sáng 11h30 nghỉ thì 11h15 mới lò dò đến, chiều 5h30 tan thì 5h15 mới thấy ló mặt, đã thế thằng cha này đến thì nhân viên đố dám về sớm trước lão (thấy nó bảo lão cố tình làm vậy để nhân viên làm thêm giờ không công). Xong lại còn thái độ khinh khỉnh và coi thường nhân viên người Việt (minimum salary cho một nhân viên có bằng đại học ở Hàn là 1000-1500$, còn ở Việt thì thấp hơn vài đến cả chục triệu). Làm trong môi trường như vậy thì lương có đến 2000$ liệu bạn có thấy thoải mái?

Chia sẻ thêm 1 chút là dạo này mình mới đi làm nên có để ý thấy hầu hết các công ty đều có lắp máy quét thẻ tự động ở trước cửa (kiêm chức năng mở cửa luôn), đến làm cũng như tan sở đều phải quẹt phát để điểm danh, trường BK mà áp dụng mấy cái máy này vào giảng đường thì vui nhỉ
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

17. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của luugu có chất lượng:

Độc Thân Bang Hội Avatar của phuongdinh

Theo mình nghỉ thì nên hỏi là "Được tồn tại ở thành phố,hay bắt buộc phải về quê."chứ mọi người nói như trên thì hơi pro quá

19. Tớ cảm ơn phuongdinh đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề