User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Định hướng học tập???

svBK's Newbie

Mặc định Định hướng học tập???

Chào các anh chị! Em đang là sinh viên năm 4 nhưng thực sự e chưa định hướng được mình nên học theo định hướng nào. Em chỉ biết học và làm các bài tập lớn của các môn nên kiến thức cứ dàn trải khắp nơi.
    1. Học Ngôn ngữ lập trình (C++) -----> Em làm giải hệ phương trình phức n ẩn
    2. Học lập trình phần mềm ứng dụng -----> Em làm phần mềm quản lý điểm, thông tin, hoạt động của sinh viên (C# + visual + CSDL)
    3. Project1 ---------> Em làm web quản lý sinh viên bằng ( php + dreamweaver + PTS + CSDL)
    4. Thực tập -----------> Công ty bắt làm python với hệ thống upload ảnh
    5. Cơ sở mạng thông tin-----------> Em mô phỏng hàng đợi mm1k bằng ns2
    6. Cở sở truyền số liệu ------------> Em lại dính đề mô phỏng mm1k nhưng bằng omnet++
    7. Project2 -----------------------> Điều khiển thiết bị dựa trên công nghệ Zigbee (Em mới nhận đề tài)
    8. Vi xử lý tiếc là e ko làm nên mấy cái phần cứng em toàn lý thuyết
    9. VHDL, Verilog em chỉ được thầy dạy trên lớp nên chỉ viết mấy cái module đơn giản.
    10. Học bổng samsung học Java và Android
    11 Linux với window thì biết sơ sơ ạ.

Mọi việc cứ trôi như vậy em k rõ sẽ định hướng làm gì???? Bản thân em thì lại thích nhiều thứ lắm @@ như định vị trên điện thoại di động, điều khiển thiết bị qua wireless,3G.....

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Mặc định Re: Định hướng học tập???

Quote Nguyên văn bởi badaoserver Xem bài viết
    Mọi việc cứ trôi như vậy em k rõ sẽ định hướng làm gì???? Bản thân em thì lại thích nhiều thứ lắm @@ như định vị trên điện thoại di động, điều khiển thiết bị qua wireless,3G.....
    Bạn hãy cứ coi những gì đã học, mỗi môn học (hoặc phân ngành hẹp nào đó) là một cô gái. Bạn phải tìm hiểu xem mình thích cô nào nhất, yêu cô nào nhất, muốn làm bạn với cô nào và muốn cưới cô nào làm vợ. Từ đó thì mọi người mới cho bạn lời khuyên đc chứ bạn chỉ bảo tôi thích gái đẹp, chân dài tới nách, má lúm đồng tiền, mắt bồ câu, số đo 3 vòng 969 thì cũng hơi bị khó để người khác có lời khuyên cho bạn

3. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Binhjuventus™ có chất lượng:

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™ Xem bài viết
    Bạn hãy cứ coi những gì đã học, mỗi môn học (hoặc phân ngành hẹp nào đó) là một cô gái. Bạn phải tìm hiểu xem mình thích cô nào nhất, yêu cô nào nhất, muốn làm bạn với cô nào và muốn cưới cô nào làm vợ. Từ đó thì mọi người mới cho bạn lời khuyên đc chứ bạn chỉ bảo tôi thích gái đẹp, chân dài tới nách, má lúm đồng tiền, mắt bồ câu, số đo 3 vòng 969 thì cũng hơi bị khó để người khác có lời khuyên cho bạn
    chúng em phân ngành hẹp em vẫn cảm thấy rất rộng. Ví dụ e theo thông tin truyền thông thì trong đó vẫn có thiết kế hệ thống, truyền số liệu, vệ tinh, mạng thông tin....

E thấy mình hợp với lập trình và e muốn làm về ip, wireless, android thì có hướng nào ko ạ?

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Hợp với lập trình mà lại thích đi làm về ip, wireless. Quả thật khó rồi, kiểu như em muốn đổi đời, lấy một cô gái con nhà giàu nhưng em lại yêu tha thiết một bóng hồng giản dị ở chốn thôn quê.

Thật ra, ko có một lời khuyên nào chính xác nhất bằng chính bản thân bạn tự quyết định. Học ĐH chỉ là học nghề và tốt nhất là hãy cố gắng tiêu hóa hết những kiến thức bạn được học trong trường. Còn làm gì và gắn bó với công việc nào thì lại là cái nghiệp.

Nghề bạn có thể tự chọn cho mình nhưng nghiệp thì còn có yếu tố duyên số (Người yêu bạn chọn đc nhưng vợ thì ko hẳn). Tôi chỉ có thể khuyên bạn một điều: Hãy làm những gì bạn thích với một niềm đam mê và tình yêu chân chính bởi nghề cũng như vợ, khó bỏ lắm và gắn bó với bạn gần như cả đời lao động (thời gian bạn bên vợ cũng sấp xỉ thời gian bạn sống với nghiệp). Cuộc sống vợ chồng cũng có lúc sóng gió, lúc khó khăn tưởng chừng như ko thể vượt qua thì cuộc sống nơi công sở cũng như vậy. Chỉ có tình yêu chân chính, niềm đam mê mới đem lại cho bạn sức mạnh và nghị lực để vượt qua khó khăn và tận hưởng những giây phút hạnh phúc ngắn ngủi của sự thành công, của tiền tài và danh vọng!

Bạn còn quá trẻ để tự định hướng cho mình một hướng đi. Khi bạn chưa có bản đồ trong tay, bạn chưa thể biết mình nên đi theo hướng nào. Bản đồ là gì? Đó chính là những kiến thức nền tảng và công nghệ hiện tại (tương lai) bạn được dạy trong nhà trường. Tạm thời đặt sang một bên việc lựa chọn, cứ học đi, học thật tốt. Khi đã có bản đồ rồi thì bạn sẽ làm chủ chính con đường bạn sẽ đi mà ko cần ai định hướng

Chúc may mắn!

6. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của Binhjuventus™ có chất lượng:

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™ Xem bài viết
    Hợp với lập trình mà lại thích đi làm về ip, wireless. Quả thật khó rồi, kiểu như em muốn đổi đời, lấy một cô gái con nhà giàu nhưng em lại yêu tha thiết một bóng hồng giản dị ở chốn thôn quê.

Thật ra, ko có một lời khuyên nào chính xác nhất bằng chính bản thân bạn tự quyết định. Học ĐH chỉ là học nghề và tốt nhất là hãy cố gắng tiêu hóa hết những kiến thức bạn được học trong trường. Còn làm gì và gắn bó với công việc nào thì lại là cái nghiệp.

Nghề bạn có thể tự chọn cho mình nhưng nghiệp thì còn có yếu tố duyên số (Người yêu bạn chọn đc nhưng vợ thì ko hẳn). Tôi chỉ có thể khuyên bạn một điều: Hãy làm những gì bạn thích với một niềm đam mê và tình yêu chân chính bởi nghề cũng như vợ, khó bỏ lắm và gắn bó với bạn gần như cả đời lao động (thời gian bạn bên vợ cũng sấp xỉ thời gian bạn sống với nghiệp). Cuộc sống vợ chồng cũng có lúc sóng gió, lúc khó khăn tưởng chừng như ko thể vượt qua thì cuộc sống nơi công sở cũng như vậy. Chỉ có tình yêu chân chính, niềm đam mê mới đem lại cho bạn sức mạnh và nghị lực để vượt qua khó khăn và tận hưởng những giây phút hạnh phúc ngắn ngủi của sự thành công, của tiền tài và danh vọng!

Bạn còn quá trẻ để tự định hướng cho mình một hướng đi. Khi bạn chưa có bản đồ trong tay, bạn chưa thể biết mình nên đi theo hướng nào. Bản đồ là gì? Đó chính là những kiến thức nền tảng và công nghệ hiện tại (tương lai) bạn được dạy trong nhà trường. Tạm thời đặt sang một bên việc lựa chọn, cứ học đi, học thật tốt. Khi đã có bản đồ rồi thì bạn sẽ làm chủ chính con đường bạn sẽ đi mà ko cần ai định hướng

Chúc may mắn!
    Thank a! Em thấy trong thời buổi kinh tế khó khăn thế này thì mọi thứ đang trở nên khó khăn hơn. Em cũng hay xem tuyển dụng trên mạng thì e thấy tuyển dụng điện tử viễn thông thưc sự là rất ít mà cảm giác là ko có khái niệm sinh viên "điện tử viễn thông" thì phải ạ ngoại trừ mấy ông mạng di động lớn. Còn trên các trang tuyển dụng chỉ có 3 loại là IT phần cứng, phần mềm và Điện - Điện tử.

Chắc e chưa hình dung ra có những hướng đi nào sau này nhưng a có thể gợi ý các hướng đi nào có cơ hội tốt cho sau này phát triển? Về kỹ năng hay năng lực có thể rèn luyện được nhưng cơ hội thì em nghĩ không phải lúc nào cũng nhiều và lúc nào cũng có thể nắm bắt được.

svBK's Newbie Avatar của thienbk_hl

Mình cũng thế! bây giờ đang theo Lab thầy Cường, làm mảng FPGA, nhưng thấy ra trường khó có việc quá! đang tính chuyển hướng nghiên cứu khác

svBK's Newbie

sao FPGA lại khó có việc hả anh? em k55 đang khoái mảng ấy lắm. lên lap của thầy có khó không ak?

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề