User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: học tiếng pháp có khó lắm không?

svBK's Newbie

Mặc định học tiếng pháp có khó lắm không?

chào các bạn mình là sv khoa khác rất muốn học tiếng pháp nhưng giờ chưa biết 1 tẹo nào về nó cả rất mong các bạn hướng dẫn như học ở đâu là tốt(nhớ có cả địa chỉ nhé),hay muốn tự học có được không,học theo sách nào.Mong các bạn chỉ cho mình biết để mình có thể học được nó,cám ơn rất nhiều.

binhjuventus
    Guest

Tớ thì cũng tò tý te được vài tháng tiếng Pháp thôi. Chỗ học thì ở HN này nổi được 2 chỗ:

- CFC - Trung tâm tiếng Pháp chuyên ngành thì phải
    - L''espace - 24 tràng tiền

Nếu học ở L''espace thì chịu khó đăng ký sớm nhé, lên đó hỏi thường xuyên vào nhưng theo tớ thì khoảng đầu T12/2005, cậu lên đó hỏi xem sao. Đăng ký học Niveau A thì chi phí là 500K (học phí) + 200K (thẻ thư viện đa phương tiện)

Học tiếng Pháp thì khó, ban đầu là rất khó vì khác tiếng Anh các bạn thường học nhưng càng về sau càng dễ (một thầy ở L''espace nói thế). Ngược lại, tiếng Anh học ban đầu dễ nhưng càng về sau càng khó, Ổng còn bảo, đến con cẩu cũng biết nói tiếng Anh

Cái khó khi học một ngoại ngữ là phải tiếp thu cả văn hóa của nước đó, không thì chúng ta chỉ là những kẻ nói "tiếng việt" bằng tiếng pháp hoặc tiếng Anh mà thôi

Quân nhân danh dự Avatar của khannhachboa

Học tiếng Pháp khó lắm, nhưng nói tiếng pháp thì nghe rất hay ho đấy.

Tiếng Pháp có thể coi là ngôn ngữ của tình yêu!
    ~ ~ ~ ' ' ' " " " " " ' ' ' ~ ~ ~
    T ố n h â n b ấ t k h ả h ữ u k h i n h n g ạ o t h á i

N h i ê n b ấ t k h ả v ô k h i n h n g ạ o c ố t

---+++---

---+++---
    BLOG, BLOG...

HUT's Master

Em lúc đầu ghét tiếng Pháp lắm. Nhưng nói thực em thấy tiếng Pháp hay hay. Chắc em thích giọng nói tiếng Pháp. Nghe ngọt ngào vật vã- đúng là French. Các cô dạy tiếng Pháp xinh xinh. Nghe nói con gái học tiếng Pháp thì giọng nói sẽ hay ra, dễ thương ra. Phen này cố học quyết tâm cưa đổ một anh vậy- mục tiêu học tập rõ ràng quá. Ke ke
    Tủi thân

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

c'est difficile mais interessant

Nhưng học ngoại ngữ nào cũng cần phải trau dồi thường xuyên mới được, giờ mình bị lụt hết nghề rồi, hik...
    thực sự khi học tiếng anh mà nhảy sang tiếng pháp thì cách phát âm là cả vấn đề, đôi khi đọc toàn theo kiểu TA thôi, hik...
    Tiếng Pháp nói rất hay và đúng là ngôn ngữ pháp làm cho con người ta dịu dàng nhẹ nhàng hơn, có lẽ cũng ảnh hưởng bởi phong cách và văn hóa. Người pháp vốn nổi tiếng là lãng mạn, galant mà
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

HUT's Master

cái gì khó cũng hay. Ke ke, học ngoại ngữ là học cả nền văn hóa của những nước nói tiếng đó--> hay hay

HUT's Master Avatar của sonnvl

Cendrillon *** très correctement. Mais pourquoi voulez-vous savoir tant de langues ? Très fatigué, savez-vous ?

binhjuventus
    Guest

Il y a beaucoup de raisons pour apprendre au moins plus d'une langue étrangère.

- Vous aimez une pays et sa culture, ses gens.
    - Vous avez intention d'étudier en/au le pays que vous aimez bien.
    - Votre travail exige de vous de savoir une langue étrangère

etc.

pour moi, J'aime bien la France et sa culture, sa histoire. Alors, Je ne me sens jamais fatigué en apprenant le français.

Quand J'ai du temp libre, Je créerai un article pour apprendre bien une langue étrangère (c'est aussi un exercise compréhension écrite)
    Lần sửa cuối bởi binhjuventus; 15-10-2005 lúc 12:47 AM

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Bác Bình siêu Tiếng Pháp nhỉ? hik...
    em cũng chắc sắp phải đi học lại tiếng pháp thôi, mới bỏ có gần 2 năm mà quên sạch, nhiều khi sử dụng lại cũng thấy cứng cứng lưỡi. Sếp nói tiếng Pháp nhưng cũng toàn chơi Tiếng Anh với sếp, kệ sếp...
    Hồi xưa học Tiếng Pháp ở khoa NN đề ra học xong phải làm sao bằng được 2/3 so với TA, điều này ko thể. Trong khi TA học từ trước rồi được 7 năm chứ ít đâu, vào năm 2 mới được học tiếng Pháp. TA mỗi tuần 18 tiết trong khi tiếng Pháp có 4...chủ yếu toàn học ngữ pháp là chính còn nghe nói thì lại ko được nhiều...đọc thì do ngấm TA quá rồi nên toàn đọc chệc sang tiếng anh thôi, nhất là mấy đuôi như "tion", "sion" thì chết
    Tiếng Pháp học hay nhưng khó, hik....
    riêng việc nhớ các cách chia giống đực, giống cái, chia thì...đúng là khổ sở, cái này phải đi với "la", cái này phải đi với "le"
    rồi 1 động từ mà hiện tại, quá khứ..với từng đại từ thì lại khác nhau2 2 :40:
    bác nào có bí quyết gì ko nhỉ?em xin hậu tạ

HUT's Student Avatar của no_need85

nói đến việc học tiếng Pháp mà em lại thấy xấu hổ cho mình, có những người học tiếng anh 7 năm kô nói được một câu 7 chữ, thì có khi em 2 năm rưỡi học tiếng Pháp ( tính đến khi ra trường) chắc cũng chỉ nói được câu 5 chữ.
    Em nghĩ thực ra học tiếng Pháp cũng chẳng khó lắm, chỉ có điều là mình chưa thực sự yêu thích nó nên lười học quá.
    Kể ra mà mình có cơ hội được học mà kô biết nắm bắt nó thì cũng đáng tiếc thật. Nhưng bây giờ bắt em phải học thêm một ngoại ngữ nữa thấy nản vô cùng,
    Hic, ngày mai lại Francaise! Ớn quá.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề