User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Hỏi về cách phân khoa năm 2?

svBK's Member Avatar của ngominhtu237

Mặc định Hỏi về cách phân khoa năm 2?

Em là sv năm 1. Nhưng e chưa biết gì về cách thức phân ngành .ac có thể nói sơ qua đc không ạ.
    Em học kt2.
    Về điểm phân ngành thì thế nào ạ? Vd năm 1 em trượt Giải Tích1 thì nghĩa là lấy luôn điểm kém ấy vào điểm phân ngành ạ??thế thì có nghĩa là ko vào đúng ngành theo ng/vọng của mình ạ.? Em lo quá.

HUT's Master Avatar của fly_with_stars_hut2011

Mặc định Re: Hỏi về cách phân khoa năm t2?

điểm phân ngành = điểmTB trên 1 tín chỉ+0.03* số chỉ qua
    điểm trung bình tín chỉ tính như điểm trung bình hồi cấp 3 ấy, môn nào bao nhiêu chỉ thì tính hệ số bấy nhiêu, rồi cộng hết lại rồi chia cho tổng số tín chỉ ( tất cả điểm tính trên thang 4, trượt tính bằng 0)

3. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của fly_with_stars_hut2011 có chất lượng:

Em hỏi thế này .nếu trượt 1 tc.và học lại thì có dc lấy điểm học lại để tính điểm tb ko ạ? Và vd nếu 1 môn hết năm 1 vẫn ko qua thì teo ạ?

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Quote Nguyên văn bởi ngominhtu237 Xem bài viết
    Em hỏi thế này .nếu trượt 1 tc.và học lại thì có dc lấy điểm học lại để tính điểm tb ko ạ? Và vd nếu 1 môn hết năm 1 vẫn ko qua thì teo ạ?
    Điểm học lại sẽ không được tính vào điểm phân ngành bạn à .
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

6. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

HUT's Master Avatar của fly_with_stars_hut2011

học lại k tính điểm phân ngành, vẫn tính vào GPA
    bạn nói teo là sao

8. Tớ cảm ơn fly_with_stars_hut2011 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Mặc định Re: Hỏi về cách phân khoa năm 2?

sao có cả cái quảng cáo gì thế kia@@

Quote Nguyên văn bởi 1973 Xem bài viết
    Điểm học lại sẽ không được tính vào điểm phân ngành bạn à .
    Thế nghĩa là em nếu thấp điểm một môn thì sẽ rất khó để vào ngành phải không ạ?. em học ĐT-VT ạ.vì điểm thi giữa kì Giải Tích của em khá thấp do chưa sắp xếp được thời gian hợp lí huhu

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Thế nghĩa là em nếu thấp điểm một môn thì sẽ rất khó để vào ngành phải không ạ?. em học ĐT-VT ạ.vì điểm thi giữa kì Giải Tích của em khá thấp do chưa sắp xếp được thời gian hợp lí huhu
    Chú đang biện lí do là 'chưa sắp xếp được thời gian hợp lí' à? Lên ĐH thì chú cứ phải học một cách nghiêm túc, đừng vớ vẩn kẻo chết là cái chắc. Thôi bây giờ mới vào năm học, cố gắng phấn đấu là vào được ngành mình thích hết đấy mà. Vấn đề là phải quyết tâm.

Đọc thêm bài viết này cho sv năm nhất này: http://svbk.vn/threads/65318-Neu-ban...-vien-nam-nhat

12. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của sinhco1

EM K bao nhiêu? K57 ah . A thấy 1973 nói thế ko đúng lắm vì năm 1 thường tinh thần rất cao và hay lo lắng nhiều nên lười học thì hơi hiếm nhưng chưa biết cách học là đa số . Mà thường mọi năm 20-11 mới tổ chức thi giữa kì đại số, giải tích mà sao bây giờ mà đã có điểm giữa kì rồi là sao???????????????. A thấy cái này em phải xem lại .

Điểm giữa kì Giải thích I chiếm 0.2 số điểm tổng kết nên nếu em điểm thấp giữa kì (khoảng 5 điểm) thì nó gần như chẳng anh hưởng mấy. Quan trọng là cuối kì ra sau cái thư viện mà cuốc thuộc làu mấy cái đề dc 8 thì là 7.4 => điểm B => 3 điểm trong hệ 4. Nếu dc 9 là B+ -> 3.5 -> điểm cao.

Một lời khuyên với em là em nên xác định lấy bằng Giỏi hay bằng Khá ngay từ đầu . Nếu em muốn lấy bằng Giỏi a nghĩ là nó ko quá khó như em tưởng tượng mà chỉ cần em chăm chỉ ở mức khá trong 10 Kì thì chuyện bằng giỏi chỉ là chuyện thời gian. Đừng đến lúc hết năm 1 điểm lẹt đẹt khoảng CPA = 2.0 thì sau này em muốn tăng điểm rất khó ( muốn tăng điểm thì phải học lại mà bằng giỏi chỉ dc phép học lại 10% tương đương khoảng 16 chỉ ). Còn nếu em xác định lấy bằng khá thì cố gắng học trước các kỹ nằng về lập trình, phần cứng, thiết kế, các sử dụng các phần mềm lập trình ..................chỉ cần năm 2 có cái hiểu cơ bản là hoàn toàn có thể xin vào lab các thầy để làm rồi .

Còn vấn đề về phân khoa a nghĩ trong vòng 2 năm nay điểm phân khoa siêu thấp thì chẳng cần học cũng vào viện điện tử viễn thông rồi nên em đừng lo cái chuyện phân khoa mà hãy lo em cần học gì, học ra sao, rèn luyện kỹ năng gì để ra trường em ko phải là cái đống phế thải .

Cuối cùng là a nghĩ em đăng kí vào điện tử viễn thông thì phải cân nhắc lấy . A cũng điện tử viễn thông K54 nhưng tại sao a lại nói vậy????? Vì em đừng nghĩ là em nghĩ em thích em có đam mê thì em kiểu gì chẳng học giỏi ( đúng nếu đó là sự thật nhưng thế nào là thích thế nào là đam mê thì em vẫn chưa hiểu ). Ở đây phải làm rõ 2 vấn đề cho em.
    1. là em đã biết ĐTVT nó làm cái gì ra trường nó làm cái gì chưa?????? ----> biết rồi thì em có biết là mình có thích cái đó thực sự ko??????----> Em nên tìm hiểu nhiều thứ khác xem mình có thích mấy cái đó ko ??????????-----> nếu em thích nhiều thứ thì phải làm sao???????????---> hãy chọn hướng nghề mà có tương lai sau 5 năm (cái này chẳng ai biết )---------> Vì nếu làm ko đủ tiền đưa cái gì vào mồm thì hãy ôm trọn niềm tin đấy để sống qua ngày em ah .( Trong tình hình kinh tế suy thoái hiện này thì ngành nào cũng khó xin việc ---> cụ thể là ngành viễn thông trong khoa điện tử- vì a học điện tử viễn thông mà ) ----> Tuy nhiên 5 năm sau ko nói trước dc gì vì hồi a vào trường điện tử viễn thông còn đang hot ngút trời .

2. Vấn đề thứ 2 là môi trường học. Có 1 thực tế ở BK là học cùng mấy thằng đầu đất thì em khó mà có cảm hứng học những môn nó khô khan thế này và học cũng bọn đấy thì muốn hỏi hay bàn bài hay cho em lời khuyên kinh nghiệm chắc là ko bao giờ và chúng sẽ dạy em đối phó thế nào với việc học và ăn chơi phải ra sao . Vì vậy nếu được chọn thì trong những khoa mà mình thích thì em hãy chọn khoa nào có điểm cao nhất vào đấy em sẽ có nhiều cơ hội dc bạn bè thầy cô chỉ dạy hơn . Khóa a điện tử viễn thông lấy 3.12 thực sự vào đây rất nhiều người giỏi em rất muốn học hỏi phấn đấu cùng họ còn mấy đứa bạn a dù điểm cao hơn a nhưng vào khoa thấp hơn thì bảo học chán lắm chúng nó chẳng biết gì ( tất nhiên là vẫn có người giỏi nhưng mấy khi dc thính giáo)

-----> chốt lại là em phải dung hòa 2 vấn đề trên để chọn khoa nhưng dù có vào khoa nào thì phải biết chơi với mấy thằng có hợp gu và có cùng cách nhìn cùng chí hướng thì mới mong có thể tiến bộ nhanh được. Còn vấn đề phân khoa thì a nghĩ em không phải nghĩ gì nhiều trong 2 năm gần đây cao nhất là CNTT có 2.39 ---> điểm trung bình của em là 2.39 - 27(tổng tín chỉ 2 kì)*0.03 = 1.59 nó xấp xỉ 5 phẩy trên hệ 10 . Nếu em học không nổi 5 phẩy trên hệ 10 thì em nên xem lại bản thân mình. ĐTVT điểm đầu vào là 0.86 tương đương là em bị cảnh cáo mức 2 vẫn đủ điểm vào khoa ( đình chỉ 1 kì học) - thật đáng tiếc cho thời nó huy hoàng.
    Lần sửa cuối bởi sinhco1; 13-10-2012 lúc 08:18 PM

14. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của sinhco1 có chất lượng:

Mặc định Re: Hỏi về cách phân khoa năm 2?

Rất cảm ơn anh sinhco1 đã cho em lời khuyên bổ ích. Em là K57 ạ. năm nay thi vào KT2. nói thật là đến hiện nay em vẫn chưa tìm hiểu nhiều về các ngành trong nhóm KT2 nên cũng đang rất phân vân. Em có hỏi mấy thằng bạn thì thằng nào cũng hướng đến "Tự động hóa" vì bây giờ nó đang là ngành trội hơn các ngành khác nhưng không biết 5 năm sau khi ra trường rồi thì nó sẽ thế nào??? .
    Em học cũng không phải là kém nhưng có một khuyết điểm là" khi vào phòng thi là chân tay run lẩy bẩy & lúc đó em chả suy nghĩ được gì nữa, chỉ chú ý đến cái đồng hồ--> điểm kém là điều đương nhiên.{sự thực là thi giữa kì vừa qua} (may mà hôm em thi ĐH lấy đc bình tĩnh chứ không thì...)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề