User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: [Hỏi] Add quan hệ giữa phôi và khuân

svBK's Newbie

Mặc định [Hỏi] Add quan hệ giữa phôi và khuân

Em là sv k55 , em mới học mô phỏng xin được hỏi các anh chị 1 câu hỏi nhỏ , câu này hơi ngu nhưng em search trên mạng ko dc.
    - Em muốn mô phỏng quá trình GCAL tre Deform 3d , e vẽ phôi và khuân trên solidwork nhưng e ko biết add quan hệ giữa phôi và khuân như thế nào để khi trên deform phôi và khuan nằm đúng vị trí . Mong mọi ng giải đáp .

svBK's Member Avatar của tuananh_gcal_k52

Icon2 Re: [Hỏi] Add quan hệ giữa phôi và khuân

Rất đơn giản! Thường thì 1 bài MP DeForm-3D thường có 3 phần trong mô hình hình học: Phôi + khuôn trên + khuôn dưới... Khi bạn vẽ bản vẽ part trong solid works nó tương ứng với Part 1, part2, part3... Sau đó bạn chuyển sang môi trường Assembly thực hiện thao tác lắp ghép theo trình tự mong muốn bằng các công cụ trong Solid word. Có được bản vẽ lắp rồi bạn lần lượt ẩn từng phần ( ví dụ ẩn khuôn trên và khuôn dưới, cho hiện mỗi phôi sau đó save as ra file có đuôi * STL (đặt tên là phoi.STL), tương tự ẩn phôi và khuôn dưới, cho hiện khuôn trên, lưu ra file *STL ( đặt tên là khuontren.STL ), rồi làm tiếp tương tự với khuôn dưới (khuonduoi.STL ).
    Khi có được 3 file *STL của 3 phần khuôn trên, dưới, phôi trong mô hình hình học, bạn mở p/m DF-3D ra, chọn import từng phần vào, nó sẽ hiện đúng thứ tự như trong bản assembly trong solidworks theo đúng kích thước.
    Lưu ý: Các phần mềm như Deform., DynaForm mang tính chất công nghiệp nên thường hỗ trợ việc ràng buộc, tương tác và vật liệu có sẵn hết, nhưng 1 số phần mềm khác như Abaqus mang tính nghiên cứu nên ko có sẵn đâu, bất kì 1 cái gì cũng phải do người dùng thiết lập hết.
    Sau đây mình xin làm 1 bài dập bánh răng côn trong khuôn kín gọi là mô phỏng cho bạn dễ hình dung.

Chúc bạn thành công!!!

Lần sửa cuối bởi tuananh_gcal_k52; 19-10-2012 lúc 12:09 AM

3. Tớ cảm ơn tuananh_gcal_k52 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Mặc định Re: [Hỏi] Add quan hệ giữa phôi và khuân

thanks bác nhiều!!!! cho e hỏi thêm 1 câu là e đang làm mp ép thủy tĩnh , e định bơm nước vào lòng phôi sau đó ép, e ko biết mô phỏng nước ở trong phôi thì ntn? hơn nữa em định ép nóng nhưng nc thì 100 do là sôi, ko biết có chất lỏng nào thay thế ko hả bác ...

Câu hỏi rất hay nhưng cũng không hề khó nếu cậu suy nghĩ kĩ và đơn giản hóa vấn đề. Nó giống như 1+(2-1)=2 thì 1+1=2. Cả 2 con đường thực hiện đề cho ta 1 kết quả đúng, nhưng từng trường hợp mà sử dụng cách nào. Ở đây, bạn dùng chất lỏng để tạo hình, tức là dùng áp lưc bên trong lòng phôi để làm biến dạng phôi theo biên dạng của lòng khuôn. Nên nhớ rằng áp lực chất lỏng luôn tác dụng vuông góc với bề mặt phôi, còn chất khí có như vậy không, cũng như vậy thôi, ta đâu quan trọng trong lòng phôi là dầu, mỡ hay là nước, hoặc là chất khí, ta chỉ quan trọng là với 1 lượng chất như nào trong lòng phôi để khi xi lanh đẩy vào, nó áp đặt lên phôi đúng 1 áp suất đều như ta mong muốn. Vậy tại sao bạn không thay chất lỏng bằng chất áp lực chất khí đã có sẵn trong DEFORM. Vấn đề thứ 2, bạn muốn bơm nước nóng vào lòng phôi, mục đích là gì? là truyền nhiệt cho phôi dễ biến dạng hơn chăng? Vậy tại sao bạn không định nghĩa luôn từ đầu cho phôi là bao nhiêu độ, nó cũng giống hệt như khi ta đặt nhiệt độ của cái gì truyền vào nó.
    Đó là gợi ý của mình dành cho bạn, hãy tìm tòi và cố gắng nhé. Sau đây mình xin mô phỏng 1 bài dập thủy tĩnh ống chữ T từ phôi ống, vì bận công việc và khá muộn rồi nên mình chỉ có thể post kết quả cho bạn xem thôi, còn hướng dẫn cụ thể có khi viết ra phải mất cả buổi nên nếu bạn nào cần thì khi nào công việc rảnh rỗi mình sẽ viết rồi upload lên sau.

6. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của tuananh_gcal_k52 có chất lượng:

svBK's Newbie

Bài viết rất hay . nếu có thời gian thì gửi cho mình HD nhé , tks. m mới học nhưng đã thấy mảng này rất thú vị

svBK's Newbie

. anh xem cái này em làm đã đựoc chưa?

Hehee, góp ý cho bạn là tăng áp suất lên và nhất thiết phải vát góc công nghệ cho lòng cối nhé. Cố gắng thay đổi điều kiện biên cho kết quả đẹp hơn nha. Góc công nghệ quá nhọn gây khó biến dạng và rách phôi trong thực tế=> trong mô hình hình học phải tăng vát góc. Áp suất quá nhỏ và xi lanh đối áp đi lên quá nhanh dẫn đến 1 điều: Xi lanh đối áp sẽ chỉ là cho vào cho đủ bộ và không có tác dụng. Bạn tăng áp suất lên và chỉnh lại tốc độ cho xi lanh đối áp sẽ giúp cho phôi ở phần chữ T không bị biến dạng mỏng quá , khi đó xi lanh đối áp mới thực sự giữ đúng tách nhiệm của mình.
    Và tạo file Flash khi up ảnh lên sẽ đẹp hơn nè ^^
    Lần sửa cuối bởi tuananh_gcal_k52; 18-10-2012 lúc 09:37 PM

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi tuananh_gcal_k52 Xem bài viết
    Hehee, góp ý cho bạn là tăng áp suất lên và nhất thiết phải vát góc công nghệ cho lòng cối nhé. Cố gắng thay đổi điều kiện biên cho kết quả đẹp hơn nha. Góc công nghệ quá nhọn gây khó biến dạng và rách phôi trong thực tế=> trong mô hình hình học phải tăng vát góc. Áp suất quá nhỏ và xi lanh đối áp đi lên quá nhanh dẫn đến 1 điều: Xi lanh đối áp sẽ chỉ là cho vào cho đủ bộ và không có tác dụng. Bạn tăng áp suất lên và chỉnh lại tốc độ cho xi lanh đối áp sẽ giúp cho phôi ở phần chữ T không bị biến dạng mỏng quá , khi đó xi lanh đối áp mới thực sự giữ đúng tách nhiệm của mình.
    Và tạo file Flash khi up ảnh lên sẽ đẹp hơn nè ^^

anh cho e cái file *.key của deform được ko? e muốn so sánh với bài của mình. tks a

Anh thì chẳng tiếc gì nhưng đang ko biết upload file*BD kiểu gì đây Dung lượng nặng mà
    Quote Nguyên văn bởi rainydays Xem bài viết
    anh cho e cái file *.key của deform được ko? e muốn so sánh với bài của mình. tks a

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi tuananh_gcal_k52 Xem bài viết
    Anh thì chẳng tiếc gì nhưng đang ko biết upload file*BD kiểu gì đây Dung lượng nặng mà
    a up cái file *.key ấy. file này có mấy kb thôi mà . file *.db thì đúng là lớn thật. của em cũng 40Mb 1 cái

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề