User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Hỏi về khoa điện tử - viễn thông & công ngệ thông tin?

svBK's Member Avatar của ngominhtu237

Icon2 Hỏi về khoa điện tử - viễn thông & công ngệ thông tin?

Các anh cho em hỏi 2 khoa này đều thuộc ngành KT2 nhưng nó khác nhau ở điểm (học tập,...) nào ạ? em thấy hôm nọ có mấy top học CNTT ra trường toàn thất nghiệp mà em thấy nản quá.
    Các anh có thể cố vấn chi tiết rõ về đặc điểm 2 khao này để sau này em có thể lựa chọn ngành nghề cho phù hợp ạ!
    em cảm ơn!

HUT's Student Avatar của sinhco1

Mặc định Re: Hỏi về khoa điện tử - viễn thông & công ngệ thông tin?

Quote Nguyên văn bởi ngominhtu237 Xem bài viết
    Các anh cho em hỏi 2 khoa này đều thuộc ngành KT2 nhưng nó khác nhau ở điểm (học tập,...) nào ạ? em thấy hôm nọ có mấy top học CNTT ra trường toàn thất nghiệp mà em thấy nản quá.
    Các anh có thể cố vấn chi tiết rõ về đặc điểm 2 khao này để sau này em có thể lựa chọn ngành nghề cho phù hợp ạ!
    em cảm ơn!
    Có thể tưởng tượng thế này . Nếu thích làm về mạch như mạch tối đến thì sáng, mạch báo cháy, mạch giao thông, cảm biến ..... hay làm về chip trên board mạch FPGA...... hay thích làm về phân tích cơ sở hạ tầng viễn thông..... làm về sóng, tín hiệu, chuyển mạch............................ thì là bên điện tử viễn thông.

Còn CNTT nếu e thích mấy ngôn ngữ C++, C#, Java, thiết kế phần mềm, mạng...... nói chung là thích ngồi gõ code thì học CNTT.

Còn bh khủng hoảng kinh tế thì thất nghiệp đầy nhưng mà học hành cho tử tế chứ mấy bố chơi chơi làm quái gì chẳng thất nghiệp ( chẳng lẽ lại nhìn vào tấm gương mấy lão học dốt rồi lại đổ tại số tại mệnh....................).

Ngoài ra ra trường chắc gì đã làm đúng ngành đâu. Đá chéo sân, buôn bán, thành lập công ty, tư vấn............... Thích làm gì thì làm sống ổn là dc. Mình biết mỗi vậy thôi

Điều hành viên Avatar của Infoboy

Chú cứ yên tâm , BK ra trường làm được tất, đúng ngành, trái ngành gì cũng sống được
    Chọn ngành là do sở thích, đừng vì xu thế mà chọn để rồi chán nản --> bỏ phí
    Chúa trao cơ hội cho người đã chuẩn bị

Phong thần Avatar của enragon

Em thích làm những việc thuần CNTT: lập trình web, quản trị dữ liệu database, oracle, coder thì CNTT
    Em thích thiết kế mạch, hoặc di động (trạm BTS) thì ĐTVT

CNTT thì khó thất nghiệp hơn

Quote Nguyên văn bởi sinhco1 Xem bài viết
    Có thể tưởng tượng thế này . Nếu thích làm về mạch như mạch tối đến thì sáng, mạch báo cháy, mạch giao thông, cảm biến ..... hay làm về chip trên board mạch FPGA...... hay thích làm về phân tích cơ sở hạ tầng viễn thông..... làm về sóng, tín hiệu, chuyển mạch............................ thì là bên điện tử viễn thông.

Còn CNTT nếu e thích mấy ngôn ngữ C++, C#, Java, thiết kế phần mềm, mạng...... nói chung là thích ngồi gõ code thì học CNTT.

Còn bh khủng hoảng kinh tế thì thất nghiệp đầy nhưng mà học hành cho tử tế chứ mấy bố chơi chơi làm quái gì chẳng thất nghiệp ( chẳng lẽ lại nhìn vào tấm gương mấy lão học dốt rồi lại đổ tại số tại mệnh....................).

Ngoài ra ra trường chắc gì đã làm đúng ngành đâu. Đá chéo sân, buôn bán, thành lập công ty, tư vấn............... Thích làm gì thì làm sống ổn là dc. Mình biết mỗi vậy thôi
    Nhà em cũng không giàu không nghèo. em chỉ muốn học hành cho tốt để sau này giúp đỡ bố mẹ thôi. năm nay em mới vào trường nên em mới nhờ các anh tư vấn cho em.
    Em không thích ngồi gõ code đâu đau đầu lắm ợ.

Nhà em cũng không giàu không nghèo. em chỉ muốn học hành cho tốt để sau này giúp đỡ bố mẹ thôi. năm nay em mới vào trường nên em mới nhờ các anh tư vấn cho em.
    Em không thích ngồi gõ code đâu đau đầu lắm ợ.
    Em cứ học hết năm 1 đi thì thầy thích gì thì chọn. Nhưng đừng có học ngoằng ngoằng như 2 khóa trước. Nhìn cái điểm mà thấy thê thảm (điểm vào khoa điện tử tương đương học 10 môn qua dc 2 môn . Mà a cũng nói luôn là dù động lực em có lớn mà học cùng 1 tập thể kém cỏi thì em sẽ bị mài mòn dần thôi còn dù ban đầu ko thích nhưng nếu ở môi trường nhiều người tài giỏi có thói quen tốt em sẽ dần trở nên yêu thích nó (giống như nguyên tắc trong tình yêu đó )

7. Tớ cảm ơn sinhco1 đã chia sẻ.

Quote Nguyên văn bởi sinhco1 Xem bài viết
    Em cứ học hết năm 1 đi thì thầy thích gì thì chọn. Nhưng đừng có học ngoằng ngoằng như 2 khóa trước. Nhìn cái điểm mà thấy thê thảm (điểm vào khoa điện tử tương đương học 10 môn qua dc 2 môn . Mà a cũng nói luôn là dù động lực em có lớn mà học cùng 1 tập thể kém cỏi thì em sẽ bị mài mòn dần thôi còn dù ban đầu ko thích nhưng nếu ở môi trường nhiều người tài giỏi có thói quen tốt em sẽ dần trở nên yêu thích nó (giống như nguyên tắc trong tình yêu đó )
    oh. em tưởng ai thi vào BK cũng giỏi chứ ạ? mà điểm chat bên trên thế nào anh nói rõ hơn được không ạ? em chưa hiểu lắm!

oh. em tưởng ai thi vào BK cũng giỏi chứ ạ? mà điểm chat bên trên thế nào anh nói rõ hơn được không ạ? em chưa hiểu lắm!
    Câu nói này của e chắc cũng như nhiều em khác ( rất ngây thơ) như hồi a mới năm 1 vậy . năm của a có 18 thủ khoa 29.5 thì riêng môn Đại số là trượt 8 người rồi. Ở BK ko như các trường khác là lấy điểm đầu vào để đánh giá người đó giỏi hơn những người khác để phân vào ngành này ngành kia hót . Em 27 điểm cũng chưa chắc bằng thằng 21.5 đâu. Học Bk thiên về toán lý nếu ko phải vào khoa hóa thí dân hóa ko có đất

Cách tính điểm như sau: 1 là em phải thuộc bảng quy đổi điểm này
    - Mỗi 1 môn có 2 điểm là điểm giữa kì và cuối kì với tỉ lệ là tùy thuộc vào từng môn sau đó em tính ra trung bình môn đấy ví dụ tỉ lệ là 3 và 7
    Nếu em dc 10 giữa kì và 3 cuối kì thì phẩy của môn đó là 10*0.3 + 3*0.7 = 5.1
    - Quy đổi điểm phẩy hệ số 10 sang điểm chữ rồi từ điểm chữ quy ra điểm hệ số 4
    Từ 4.0 -> 4.9 là điểm D ---> 1 phẩy trong điểm hệ số 4
    5.0 -> 5.4 là điểm D+ ---> 1.5
    5.5 -> 6.4 là điểm C -----> 2
    6.5 ->6.9 là C+ --->2.5
    7.0 -> 7.9 là B --> 3
    8.0 -> 8.4 là B+ --> 3.5
    8.5-> 9.4 là A --->4
    9.5 -> 10 là A+ cũng là 4

Có 2 điểm e phải quan tâm là điểm trung bình và điểm tích lũy và điểm phân khoa

Ví dụ:
    Kì 1 có 2 môn:
    ---Đại số 4 Chỉ (nghĩa là hệ số) và em dc điểm B---->3
    ---Giải tích 4 chỉ và em được điểm D--->1
    ----> điểm trung bình kì 1 là (4*3 +4*1)/8=2.0

Ki 2 có 2 môn:
    Giải tích II 3 chỉ em được C --->2
    Giải tích III 3 chỉ em dc F---->0 ( trượt )

--->Điểm trung bình kì 2 là (3*2 + 3*0)/6 =1.0

Vậy tổng cộng tới thời điểm hiện tại em học 4 môn gồm 14 chỉ
    -----> điểm tích lũy là (3*2 + 3*0 + 4*3 + 4*1)/14(chỉ) = 1.57

Điểm phân khoa = Điểm tích lũy + 0.03*(Số chỉ qua - nghĩa là ko bị trượt đấy )
    =1.57 + 0.03*11 = 1.9

Điểm phân khoa của các khóa em có thể xem ở trên diễn đàn bên giảng đường đại cương. Ở đây a có thể liệt 1 ít về 3 năm gần đây chỉ mang tính tương đối vì a ko nhớ chính xác đến phần trăm.

Điểm phân khoa
    Khóa K53:
    CNTT : 2.87
    ĐTVT :2.64
    Điện :2.44
    Cơ khí:1.27

Khóa K54:
    CNTT: 3.08
    ĐTVT: 3.12
    Điện: 2.91
    Cơ khí: 2.0

Khóa K55: