User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/89 1231151 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 886

Chủ đề: Tản mạn cuộc sống (viết cho tôi và những ngày đã xa....)

YesterdayVN
    Guest

Mặc định Tản mạn cuộc sống (viết cho tôi và những ngày đã xa....)

Đầu tuần, Hà Nội vẫn đỏng đảnh với những cơn mưa nối từ ngày sang đêm, lành lạnh, và buồn... và mệt mỏi. Cái cảm giác sáng nay khi thức dậy thật khó chịu. Rõ ràng là nghe tiếng chuông điện thoại gọi báo thức, nghe tiếng mọi người trong nhà nói chuyện với nhau, tiếng ông anh hỏi xem tối qua đọc xong mình để mấy cuốn truyện ở đâu, nghe tiếng mọi người gọi.... nghe thấy hết, nhưng không thể nào mở mắt ra được...

Đến tận trưa mới lóc cóc mò lên vp, ngồi vào máy nhưng chẳng biết làm gì cả... Xung quanh lại bắt đầu mấy lời hỏi han, ai cũng bảo nhìn mình mỏi mệt. Ừ có lẽ là mệt thật, đến mức chẳng muốn động đậy đến việc gì… hoàn thành công việc như một cái máy rồi lại về, cuộn tròn người trong chăn, nghe mưa tí tách và nhớ lại những nụ cười ngày chủ nhật..

Buổi chiều chủ nhật, lang thang dầm mưa với cô bạn, đi ngang đường Nguyễn Khuyến, nước ngập quá 2/3 bánh xe, đã thấy thấp thoáng phía trước mấy cái chết máy… cuối cùng thì cũng qua được và con bạn rất hí hửng với kinh nghiệm của nó. Mấy tên bị chết máy chắc mắt tròn mắt dẹt nhìn hai đứa con gái vừa đi vừa cười như địa chủ được mùa. Rồi nó vất mình qua vp. Chiều cuối tuần ko có ai cả, một mình ngồi xếp bằng trên ghế, bật quạt lên hong khô quần áo, rồi chụp phone vào tai… cảm giác lạ lùng…

Buổi tối nhí nhố trở lại S9, cái Studio cũ mèm mà ngày xưa hầu như tuần nào cũng phải xuống đấy. Bất ngờ khi buổi ghi hình hôm nay có liên quan đến trường cũ, gặp lại thầy cô… còn lũ học trò thì chịu chẳng biết đứa nào, rồi chào hỏi…. Gặp lại những người cũ, có một vài người vẫn thế, một vài người đã ra đi và một vài người mới.

Chi thắc mắc: “Lâu nay em biến đi đâu thế?”. Mình biến đi đâu nhỉ? Có đi đâu đâu, vẫn ở đâu đó quanh đây thôi, nhưng ko đến S9 như ngày trước nữa. Kit thì bảo: “hồi này trông em trẻ ra đấy” rồi cười toe toét. “Trẻ nhưng có xinh không?”. Kít nháy mắt “Anh chỉ nói là trẻ thôi, ko nói xinh vì anh ko dám khen ai xinh bao giờ cả….”. Tự nhiên lại thấy nhớ vô cùng những ngày xưa, mỗi buổi ghi hình là mỗi buổi mình bị gọi là “quạ già” vì nhăn nhó, và sau mỗi buổi ghi hình là màn ăn uống tưng bừng trên phòng với quà tặng của các thành viên tham gia thi là đặc sản đến từ các địa phương; rồi cả những buổi ngồi giữa một đống thư từ của khán giả mà có những cái đọc xong mấy anh em cười không nổi…

Thời gian trôi nhanh thật. Trước đó không bao giờ nghĩ là sẽ làm công việc đó. Và chắc chắn khi đó ko thể nào nghĩ được rằng công việc mình làm bây giờ lại là… vì khi đó đã biết Internet là cái quái gì đâu, thậm chí khái niệm về nó là một điều gì đó rất mơ hồ (mà thực ra cũng ko thể gọi là công việc, buồn cười thật). Còn mai sau…???

(19/5/2004)

YesterdayVN
    Guest

Mình muốn nói thế nào nhỉ? Ừ, mình muốn phá tung tất cả, huỷ diệt tất cả để trở về con số không, để lại bắt đầu từ đầu!

Mình đã quá mệt mỏi rồi trước những thực những ảo. Mình không muốn mãi là kẻ chỉ nghĩ cho người khác nữa. Mình cần phải ích kỷ, cần phải tàn nhẫn để vượt qua cái hiện tại này. Phải, mình muốn đập nát!

Thật ra, mình cũng đâu có đòi hỏi gì nhiều, chỉ cần một sự chia sẻ chân thành, như mình đã làm.. Vậy mà... tất cả chỉ là con số không, thật tròn, thật vẹn mà cũng thật đáng mỉa mai cho mình. Người ta đã muốn quá nhiều... liệu có phải cũng sẽ được nhiều?? Mình cũng chẳng biết nữa.... nhưng có lẽ nếu mất một thì người ta cũng còn nhiều! Còn mình, vốn chẳng có gì cả, vậy là không lại hoàn không!

Đúng! Giải pháp tốt nhất hiện nay cho mình chính là con số không.... con số không đích thực như đúng nghĩa của nó.... để rồi với thời gian, nó sẽ cộng hay trừ thì mặc kệ, miễn là mình không còn phải mệt mỏi vì những thực, những ảo, những gió, những đêm... chập chờn...

"Cánh nắng mỏng vắt ngang khung trời lạ
    Có phải vì thoảng trong gió xôn xao...?"

Thật đáng mỉa mai, phải không nắng..?

P/S: Bài viết của Kiên điên, lâu rồi nhưng mình vẫn cứ thích... tại sao lại thế nhỉ?

born to run... Avatar của Gorpe

sáng ngủ dậy ,...xung quanh tối om , nóng thế này ngủ thế quái nào được ,!
    cái ông hàng xóm lại lắp điều hòa ra phía nhà mình , hơi nóng cứ phả vào ...
    lên nét , lại có người được dùng của chùa ...toàn chuyện bất công....
    dạo này dậy sớm tệ ..vì chăm hơn dạo trước >>>quyết tâm để được dùng nét chùa , có lẽ phải kiếm thêm vài dụng cụ , đồ nghề để hành sự....
    sao nóng thế , ông trời dạo này ngoan tệ nên ít bị đánh , hì , hồi nhỏ toàn được nghe ông anh bảo , mưa là...của ông trời ...ông này nói phét...
    sáng nay sẽ đi lang thang xem nhóc ngố ở xó xỉnh nào , ngố , đợi đấy , sẽ biết tay chị...
    bon chen chút ...
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

YesterdayVN
    Guest

Quote Nguyên văn bởi zonzon
    lên nét , lại có người được dùng của chùa ...toàn chuyện bất công....
    dạo này dậy sớm tệ ..vì chăm hơn dạo trước >>>quyết tâm để được dùng nét chùa , có lẽ phải kiếm thêm vài dụng cụ , đồ nghề để hành sự....
    sao nóng thế , ông trời dạo này ngoan tệ nên ít bị đánh , hì , hồi nhỏ toàn được nghe ông anh bảo , mưa là...của ông trời ...ông này nói phét...
    sáng nay sẽ đi lang thang xem nhóc ngố ở xó xỉnh nào , ngố , đợi đấy , sẽ biết tay chị...
    bon chen chút ...

hờ.... toàn những chuyện bất công. Thế mới nói: đời đau khổ nên phải cười nhăn nhở mà lị...

10h sáng, vp mất điện, sếp đi vắng... mấy con giời í éo đòi ăn Pizza... Ngon, nhưng mà ngán chết đi được. Đã thế cái con bé dở hơi cứ nhất định đòi đi mua kia lại mua ở đâu ko mua, đi đâm dầu vào Kinh đô mà mua Pizza bao giờ... hic...

12h... lại đến giờ cơm trưa, mấy đứa phòng bên cạnh đang hét ầm ĩ vì mấy cái hợp đồng bị cắt ngang... hờ... trời nóng thế này + thêm mấy cái chuyện đó nữa chắc nổ tung cái đầu... Đang ngao ngán thì lão bạn alô

- Em đang ở đâu?

- Ở vp.

- ăn chưa?

- Chưa!!!

- Đi ăn ko?

- uh... cũng được...

- Thế sang bên này nhé, rồi đi!

- Thôi, qua bên này đón em đi cho nó tình cảm...

Hờ... thế mà lão ấy lò dò qua thật... Cái lũ nhân viên cũ hồi trước biết nhau thì hôm nay nghỉ hết, có hai người có mặt... còn lại là mấy đứa mới mới... thế nên bọn chúng mắt tròn mắt dẹt lên khi thấy hai đứa líu lo: anh iu - em iu...

Umm.. lại bia... mà công nhận cái trời này chỉ có bia là nhất... Nhưng bia lạnh thôi vẫn chưa đủ, vẫn cần thêm vài viên đá dù khi đó nó nhạt thếch, và chẳng khác nào nước chè xanh pha nước cuối...

Chui về online đuợc một tẹo, mấy đứa lại đang í éo bia với bọt tiếp... bảo là tu mà hình như càng ngày càng bê tha... Đời đau khổ nên phải cười nhăn nhở....

Mai là chủ nhật rồi, lại lượn lờ

P/S: Bạn Zonzon mún dùng Net chùa thì đơn giản thôi: đi làm rùi tự khắc sẽ dùng net chùa ở vp. Dĩ nhiên là phải làm xong việc của mình rồi thì mới làm việc riêng được. Một cách khác là kiếm cái hàng Net ADSL gần nhà ấy trong bán kính 100m thôi nhá), thương lượng với chúng cho cắm nhờ một đầu dây vào, tha hồ mà dùng... Tớ ko dùng cách này bao giờ, nhưng mấy đứa bạn tớ đều đang dùng chùa kiểu này đấy

Chân đã mỏi và trái tim đã mệt.....
    Được hay thua rồi cũng thế mà thôi.....

trời nóng như thiêu , làm quái gì có thằng nào tử tế tốt bụng như thế ,
    hôm trước lừa nó được 1 ngày , sau đó nó sợ chạy mất dép , cứ thấy mình xách máy ra là nó bảo "hôm nay bận thật >>bố thằng nào thèm .
    rồi , để sau này , ông sẽ cho cái lũ dùng nét chùa biết tay ....

lang thang cả buổi sáng , ừ thì , hình như mình biết nhóc ở đâu thì phải nhưng kệ nó , hâm thì thôi , ai cần gặp , sáng sớm mai nhóc phải ra trận rồi , chắc là hắn vẫn hiên ngang thôi , nhóc nhỉ?
    mình không tự khen mình thì chẳng ai thèm khen đâu , nhóc nhé ...
    nóng quá , nóng như thiêu như đốt , không ngủ thì thôi , ngủ thì chả muốn dậy ...
    nóng thế này , bố ai mà chịu được.
    Sáng mai quyết tâm dậy sớm ...cố lên ,

YesterdayVN
    Guest

Hờ.... chả phải lão hâm, chỉ hơi tốt quá và thỉnh thoảng ngẫu hứng như tớ thôi... Với lại, một trong những lí do là ngồi chát chít một lúc, lão ấy buồn ngủ nên lăn ra ngủ... 12h tỉnh dậy thì bọn cùng phòng mất nết đã kéo nhau đi ăn hết rùi, đành phải đi với một trong số những.... em iu của lão ấy là tớ chứ còn bít làm sao hơn?

Còn cái vụ nối giắc cắm dây mạng kia á, sao lại phải khổ sở thế nhỉ? máy móc là phải cố định chứ? Chỉ có đêm hàng Net nó nghỉ thì mình cũng hết đường vào thôi chứ còn bình thường ban ngày thì thoải mái muh...

hic... chán quá... muốn tim một chỗ nào yên ổn để trốn mình vào mà ko được... Mai đi khoang xanh... giữa tuần sau về nhà đến 10/7 lượn lờ lên Xuân Mai rùi 13/7 lai bắn sang Thác Đa... 16/7 phải quay về Hn để vác cho sinh nhật thằng đệ tử bình rượu cần... 21/7 lại bắt đầu hành trình lang thang xuyên Việt như năm trước....

Chưa bao giờ tháng 7 của mình dày đặc những kế hoạch như thế này.

giá như bớt nắng và nóng đi một chút... giá như....

YesterdayVN
    Guest

ngày hqua đi chơi, zdui nhưng mờ.... lục tốn quá đi mất... tsb cái bọn CSGT Hà Tây. Cả bọn đang đi thế quái nào mà nó lại chặn ngay xe mình... ****... 2 thằng đừng ra hiệu, hai thằng ghi biên bản, 2 thằng cu li tống xe lên ô tô, một thằng ngồi sẵn trên xe đặc chủng để đuổi theo, một thằng chỉ đạo chung... dek thế nào mà lách được....

mà thằng bạn mình lúc đấy mắt mũi thế nào mà ko nhìn thấy cái thằng ngồi trên xe đặc dụng kia nên mới lách qua bọn nó định vù... xong rồi đành phải đi chậm lại.... tsb... toàn một lũ ăn bẩn nhưng thằng nào cũng ra vẻ đạo đức giả, nào là chú thương các cháu nên đúng 12h trưa mang giấy tờ quay lại chú phạt tại chỗ cho... Mà cũng tại thằng bạn mình, giấy tờ thì dek thèm mang theo, lại mang toàn giấy photo, ko gương, ko mũ... lại còn chạy...

mk, cuối cùng thì giữa trưa nắng 12h cũng lôi được cái xe ra khỏi chỗ khốn kiếp đấy sau khi ném vào mặt chúng nó 300.000đ. Hội kia thì đã đi từ trước còn lại hai đứa, chả lẽ phi hai cái xe lên đấy có mà thần kinh? Hê hê... đúng là chuyện, chả đứa nào như hai đứa, lôi được xe ra ngoài là lập tức quay lại... gửi tiếp đến chiều... rồi nó bắt đầu rồ ga như thằng điên với vận tốc 110km/h giữa trưa nắng ấy... Nói dại, lỡ lúc đấy mà cán phải đinh hay nó say nắng lăn ra thì giờ này mình cũng chả còn ngồi ở đây mà typing nữa...

Hờ... 6h30pm về đến HN, hờ, cả lũ lại ăn uống đập phá tiếp.... hai đứa vén quần đọ xem đứa nào trắng hơn... khổ thân hai cái giò của nó sau buổi phơi nắng trưa nay đã đỏ ửng lên, hằn thành một lằn ko thể nào chối được. Đang zdui thì "giàn thiên lí" của nó gọi điện... khốn khổ thằng bé lại sấp ngửa chạy đi ko thì tha hồ mà dỗ dành... hic... tội nghiệp... yêu ai ko yêu, đi yêu ngay cái con đỏng đảnh, hơi tí là dỗi với hờn...

10h30, cả bọn rã đám vì đến giờ giới nghiêm của mấy nàng tiểu thư... còn mỗi mình mình chui vào cafe ngồi đợi nó... 11h nó quay lại, định lang thang rồi chui vào chỗ nào đó xem chung kết Euro như đã hẹn... nhưng mà mệt quá, lại đành phải bò về nhà....

Sáng nay lại đã cười nhăn nhở... hờ... đời đau khổ nên phải cười nhăn nhở cho đời bớt khổ chứ biết làm sao?

Chân đã mỏi và trái tim đã mệt....

Mình muốn nói thế nào nhỉ? Ừ, mình muốn phá tung tất cả, huỷ diệt tất cả để trở về con số không, để lại bắt đầu từ đầu!
    Mình đã quá mệt mỏi rồi trước những thực những ảo. Mình không muốn mãi là kẻ chỉ nghĩ cho người khác nữa. Mình cần phải ích kỷ, cần phải tàn nhẫn để vượt qua cái hiện tại này. Phải, mình muốn đập nát!

Đúng! Giải pháp tốt nhất hiện nay cho mình chính là con số không.... con số không đích thực như đúng nghĩa của nó.... để rồi với thời gian, nó sẽ cộng hay trừ thì mặc kệ, miễn là mình không còn phải mệt mỏi vì những thực, những ảo, những gió, những đêm... chập chờn
    ...

đó , cảm giác của tôi đó ...
    nói chung , thiên hạ lắm thằng khùng dở hơi , mình cắm vào zich của nó , thì ảnh hưởng quái gì nhưng mà nó sợ...khổ thân thằng bé >>>thế mới dở hơi.

bất công , đời lắm cái dở hơi , cười nhăn nhở cho đỡ chán ...mình thì è cổ ra ..
    hôm nay , có người mời đi xem phim , chưa kịp trả lời đã bị phang cho 1 câu , :kiêu , khổ thế cơ chứ , ông ơi là ông , kiêu cái gì , có đọc được đâu , run rẩy vì lâu rồi không ai mời đi xem ...đồng ý cả 2 tay , 2 chân đấy chứ ...
    sắp nhận được quà , chỉ còn 30 phút nữa là có thể măm măm thoải mái , trong những cái củ chuối cũng có những cái tử tế ...
    ôi , giấc mơ dùng nét chùa bây giờ xa vời thế khôg biết? biết bao giờ mới lừa được công ti nào đó để nó cho dùng chùa bây giờ...

, hôm nay , không nóng như hôm qua nhưng căn bệnh chết tiệt lại hành hạ , ...trời với chả đất , nóng thế này chỉ tổ kích thích tính du côn của mình...
    sao chán nản triền miên thế không biết , cứ nhìn thấy ai cũng cáu...
    suýt nữa đập chết ông ta , bực cả mình , chậm có 2 tiếng mà cũng cáu , dạo này bận bỏ xừ , đã bắt người ta làm còn lắm chuyện ...

lại lang thang trên đường , ừ thì , cái quái gì cũng gợi nhớ đến , hôm nay , chúng nó thi xong đây , hi vọng nhóc làm tốt ,đến trước cổng trường nó rồi mà không thèm đợi ...
    hâm quá , nhớ mọi người quá đi mất ...giá như sống mà không cần phải yêu , cần phải nhớ , ôi , giá như tôi là đứa vô cảm nhỉ? trời với chả đất , lại sinh ra mình lắm tình cảm thế không biết , chán mớ đời .
    nhớ thằng bạn chết tiệt , tự nhiên lại lăn đùng ra ốm , vừa mong nó chết lại thấy sợ nếu nó không khỏi...hâm thế đấy...
    ngày này , năm ngoái , mình đang tung tẩy bên ba , đúng tâm này , ba đang dạy mình bơi ..ba ơi...chán ba quá , ba chẳng nhớ gì hết...ba chẳng biết gì cả .

YesterdayVN
    Guest

Lang thang với nó... mình mặc áo đỏ, nó cũng áo đỏ, nhưng cái áo phông đỏ của nó làm mình mê mẩn... lâu lắm rồi ko mua thêm một cái áo nào màu đỏ, và lâu lắm rồi ko được thấy một cái áo màu đỏ nào đẹp như thế... gạ gẫm hắn: Ông suvernia cho tôi đê

Hắn quay sang mình nhăn nhở: Quên đi, với lại, bà mặc thế quái nào được áo rộng?

- he he... tai ông chưa bao giờ thấy tôi mặc áo phông rộng thùng thình với quần ngố hơi ôm một chút... đẹp dịu dàng mà vẫn chói lóa nhá....
    .................

23h40, giàn thiên lý của nó alô... nghe thấy nó bảo đang lang thang ngoài đường Láng Hòa lạc cái là dập máy, làm thằng bạn mình cười như mếu... tội nghiệp... đã thế lại thêm cái giọng thầy dùi của mình: Tôi nói thật cho ông biết nhá, cái thể loại đàn ông có người yêu rồi giờ này còn lang thang ngoài đường với gái thì bỏ mẹ đi cho nhanh... Nó quay người lại trợn mắt nhìn mình... hơ.... Nếu con bé kia mà biết thằng người yêu của nó ko chỉ lang thang ngoài đường giờ đó, mà còn lang thang với gái nữa thì nó sẽ thế nào nhỉ/

Mà rõ ghét cái loại gái suốt ngày giận với dỗi, hờn với ghét, nũng nịu... rách việc... mà nó với con bé đấy mới yêu có 2 tháng, làm gì mà phải quỵ lụy ghê gớm thế... cái thể loại dại gái như nó.... sao mà mình lại chơi được với nó nhỉ? Điên ko phải, dở hơi cũng ko... nhưng mỗi lần nhắc đến bà người yêu là lại dúm dó vào... đến rtội... may mà nó hơn mình 4 tuổi, chứ ko mỗi lần như thế chắc mình cho nó ăn bạt tai rồi...

Chán đời... dù đời chẳng đáng chán như ta đang nghĩ, như ta đang thấy...

Chân đã mỏi và trái tim đã mệt....

YesterdayVN
    Guest

Ừ thì topic của những kẻ dở hơi, những kẻ hâm hâm... thì có sao đâu? Ai cũng có những lúc không bình thường cơ mà? Phải không?

Trời hôm nay dịu lại sau những ngày nắng nóng đến ghê người, cảm giác dễ chịu hơn một chút... nhưng lại khó chịu với cái con bé mới đến... bực mình ko chịu được vì phải nhường cái PC iu quí ngày trước của mình cho nó.... cái PC mới cũng tốt nhưng dù sao thì vẫn cứ akay....

Con bạn alô bảo là đang ép tóc... hmmm... lũ con gái lúc nào cũng tóc với tai, quần với áo... nó ép thì ko sao, chứ mình chỉ cần hó hé rằng "tớ ép tóc" thì thé nào nó cũng hét um lên phản đối, lạ đời thật...

Thằng bạn alô, đòi cái CD ảnh hôm qua mình trấn của nó, lại còn dậm dọa cấm được xem mấy cái ảnh nhạy cảm của nó ở trong đấy... hờ..... mình mà xem thì từ hôm qua đến nay quá thừa thời gian để xem rồi, nó có alô cũng bằng thừa... Vì cái CD đấy mà tối qua mình với nó tha hồ cầm tay, cầm chân, ôm ấp nhau ngoài đường nhá... làm dân tình tha hồ mà nhòm ngó, bình loạn... thế nào chúng nó cũng nghĩ rằng hai đứa này yêu đương rồi giận dỗi gì nhau đây, hờ hơ... buồn cười thật... Giàn thiên lí của nó mà nhìn thấy mấy cái cảnh đấy thì thế nào nhỉ? Gào lên khóc lóc ầm ĩ? Âm thầm bỏ đi hay là sẽ nhảy dựng lên và cào rách mặt mình ra?

lão bạn dở chứng ko thèm gọi mà cứ nháy máy, bực mình nên alô lại để nghe lão cười nhăn nhở: Anh iu sợ sóng yếu ko nói chuyện được nên chỉ nháy thôi...

- Anh iu đang ở đâu mà sóng yếu?

- Định Công?

- Ơ... anh iu lại quyết định sang bên đó à? Sao cứ thay đổi liên tục thế? Hic... xa quá... thế này thì buổi trưa làm sao em với M lôi anh đi ăn trưa rồi cafe cà fáo được? hu hu...

- Vẫn được, anh iu vẫn về được.... hôm nào hai đứa định đi thì nhắn cho anh iu nhá.

- Sáng nay M đi ép tóc, nó ko cho em đi, hic...

- Hơ... sao lại thế? Em iu thích thì cứ ép đi, sợ gì nó....

- Ko phải sợ mà là... anh iu tài trợ money cho em ép nhá...

- .....................

Một lúc nữa là biến khỏi HN rồi, tuần sau mới về.... giá mà ko phải đi, giá mà được ngồi im ở một nơi nào đấy mãi thì có phải tốt biết bao nhiêu không?

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/89 1231151 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề