User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Thử xem xét thiết bị điều khiển trinh chiếu powerpoint

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Mặc định Thử xem xét thiết bị điều khiển trinh chiếu powerpoint

Tớ thử nêu ra cái này nhé mọi người thử tham gia xem

Tớ muốn làm 1 thiết bị có chức năng điều khiển việc lật trang khi trình chiếu seminar bằng powerpoint, đại khái nó mang đầy đủ các chức năng như bàn phím và con chuột cộng lại như lật trang, điều khiển hiển thị các animation từ xa

Đề xuất

- Tín hiệu từ thiết bị truyền tới máy tính dùng cổng hồng ngoại.
    - Trong máy tính có 1 CT thường trú, nhân tín hiệu từ cổng hồng ngoại, giải mã xác định thao tác và gửi 1 ngắt bàn phím hoặc ngắt chuột (ngắt giả vì thực ra tớ thấy nó hoàn toan tương ứng với việc nhấn bàn phím và nhân chuột).

Cái này tớ không rõ ai làm chưa nhưng co tính ứng dụng cũng tốt.

HUT's Student

Quote Nguyên văn bởi nothingtolose
    Tớ thử nêu ra cái này nhé mọi người thử tham gia xem

Tớ muốn làm 1 thiết bị có chức năng điều khiển việc lật trang khi trình chiếu seminar bằng powerpoint, đại khái nó mang đầy đủ các chức năng như bàn phím và con chuột cộng lại như lật trang, điều khiển hiển thị các animation từ xa

Đề xuất

- Tín hiệu từ thiết bị truyền tới máy tính dùng cổng hồng ngoại.
    - Trong máy tính có 1 CT thường trú, nhân tín hiệu từ cổng hồng ngoại, giải mã xác định thao tác và gửi 1 ngắt bàn phím hoặc ngắt chuột (ngắt giả vì thực ra tớ thấy nó hoàn toan tương ứng với việc nhấn bàn phím và nhân chuột).

Cái này tớ không rõ ai làm chưa nhưng co tính ứng dụng cũng tốt.
    Tính ứng dụng thì nói chung là có nhưng em thấy để sử dụng được thiết bị này ta phải có thiết bị điều khiển và phần mềm cài trên máy. Cả hai phần này theo Bác thì nếu làm giá cả ra sao? Người dùng thiết bị có thể di động ở mọi nơi đều có điều khiển là ưu điểm, tuy nhiên khi trình diễn thì cái di động ấy có lợi ích gì? Nếu ngồi cố định thì sao. Quy mô của một buổi trình diễn có ảnh hưởng tới nó không, có phù hợp không? Xu thế phát triển của mạng liệu có ảnh hưởng lớn tới xu thế dùng thiết bị này? Nói tóm lại là Bác nói tính ứng dụng lớn thì nó sẽ ứng dụng vào đâu? Bác có thể có biết rõ hơn không nhỉ?

VẤn ĐỀ ChÍnh LÀ ViỆc GiÚp Cho NgƯỜi TrÌnh ChiẾu TrÁnh Xa ĐƯỢc CÁi BÀn PhÍm VÀ Con ChuỘt CỦa MÁy XÁch Tay VÀ TÓm LẠi CÓ ThỂ TrÁnh Xa CÁi Laptop, ĐiỀu ĐÓ LÀm TĂng SỰ ChỦ ĐỘng HƠn.

ThiẾt BỊ NÀy DÙng HỒng NgoẠi VÀ CÁi NÀy CÁc BẠn Fet CŨng ĐÃ TỪng ChẾ TẠo CÁc CỔng Thu HỒng NgoẠi RỒi, Cho NÊn VỀ PhẦn CỨng TỚ NghĨ LÀ HoÀn ToÀn CÓ KhẢ NĂng, CÒn Xu ThẾ CỦa MẠng ThÌ LÀ Wireless RỒi NhƯng ChẾ CÁi ThiẾt BỊ NÀy DẠng Wireless ThÌ KhÓ ĐẤy, TỪ DỄ ĐẾn KhÓ ĐÃ.

CÁi KhÓ ChÍnh LÀ CÁi Ct PhẦn MỀm ĐÓ, TỚ MỚi Đang HÌnh Dung ThÔi ChỨ CỤ ThỂ ThÌ ChƯa, ChỈ LÀ ĐỀ XuẤt.

VỀ GiÁ CẢ ThÌ TỚ ChỊu VÌ TỚ ĐÂu CÓ Ý Kinh Doanh GÌ ĐÂu, TỚ ChỈ NÊu Ra ĐỀ XuẤt NhƯ 1 ThỬ ThÁch ThÔi, CÒn Ai Kinh Doanh CÁi NÀy TỚ KhÔng ChÚ Ý, NẾu TỚ ChỦ TÂm Kinh Doanh SẼ KhÔng NÊu Public ThẾ NÀy ĐÂu.
    Lần sửa cuối bởi nothingtolose; 14-07-2005 lúc 04:34 PM

HUT's Student

CÁi KhÓ ChÍnh LÀ CÁi Ct PhẦn MỀm ĐÓ, TỚ MỚi Đang HÌnh Dung ThÔi ChỨ CỤ ThỂ ThÌ ChƯa, ChỈ LÀ ĐỀ XuẤt.
    VỀ GiÁ CẢ ThÌ TỚ ChỊu VÌ TỚ ĐÂu CÓ Ý Kinh Doanh GÌ ĐÂu, TỚ ChỈ NÊu Ra ĐỀ XuẤt NhƯ 1 ThỬ ThÁch ThÔi, CÒn Ai Kinh Doanh CÁi NÀy TỚ KhÔng ChÚ Ý, NẾu TỚ ChỦ TÂm Kinh Doanh SẼ KhÔng NÊu Public ThẾ NÀy ĐÂu.
    Phần mềm theo em thì cũng không phải là khó. Còn nếu chỉ là thử thách thì em nghĩ là làm được, chắc với Bác chỉ là chuyện nhỏ nhỉ?

Quote Nguyên văn bởi mxktl
    Phần mềm theo em thì cũng không phải là khó. Còn nếu chỉ là thử thách thì em nghĩ là làm được, chắc với Bác chỉ là chuyện nhỏ nhỉ?

CHÚ CỨ ĐÙA, ĐÃ LÀM ĐÂU MÀ BIẾT DỄ HAY KHÓ, TỚ NÊU RA AI CÓ HỨNG THÚ THÌ LÀM THÔI, CHỨ TỚ KHÔNG CÓ THỜI GIAN LÀM CÁI NÀY, TRAO ĐỔI THÔI.
    TẠI VÌ TỚ LÀM SEMINAR THẤY CÁI ĐÓ TIỆN LỢI, HÔM NÀO QUÊN KHÔNG MUA PIN CHO NÓ MỖI KHI LẬT TRANG RÕ LÀ MỆT, LÚC NÀO CŨNG PHẢI ĐỨNG GẦN CÁI LAPTOP.

NGOÀI RA KẾT HỢP THÊM CÁI BÚT SÁNG NỮA THÌ TIỆN LỢI VÔ CÙNG.

svBK's Member Avatar của cầu vồng đêm mưa

Hay quá, ý tưởng thật mới mẻ. Các bác thử nghiên cứu xem sao...

Laziness is killing me... Avatar của Aprilsnow

Hik cái này đã có phương án giải quyết từ lâu lắm rồi các bác ah. Chỉ cần làm một cái đầu nhận hồng ngoại đơn giản bằng cổng COM rồi dùng thằng girder nhận tín hiệu từ remote control của TV (tín hiệu qua cái mắt hồng ngoại nối cổng COM). Sau đó config cái tín hiệu nhận được đó thành một lệnh gửi tới powerpoint là OK.

Kẻ thù lớn nhất của tôi là sự lười biếng và tự mãn
    Điểm yếu lớn nhất của tôi là sự thiếu tự tin và kém cỏi

canhnguyen@svbkol.org

Quote Nguyên văn bởi Langthangnet
    Hik cái này đã có phương án giải quyết từ lâu lắm rồi các bác ah. Chỉ cần làm một cái đầu nhận hồng ngoại đơn giản bằng cổng COM rồi dùng thằng girder nhận tín hiệu từ remote control của TV (tín hiệu qua cái mắt hồng ngoại nối cổng COM). Sau đó config cái tín hiệu nhận được đó thành một lệnh gửi tới powerpoint là OK.
    CHính xác là cái này đã có rồi còn cái đầu nhận hồng ngoại thì có thể dùng COM nhưng đa số là dùng USB (máy bây giờ lấy đâu ra cổng COM), còn cái vấn đề chính là cái lênh gửi tới powerpoint kia, tớ nghĩ là gửi 1 ngắt bàn phím hoặc con chuột thôi nhưng cái chính là CT đó phải thường trú khi PPP đang chạy.

Thực ra cái này chỉ là phát triển thêm x51 thôi vì tớ thấy cái này chúng ta toàn đi mua, và hồi tớ bảo vệ thị chưa có, hinh như langthang có dùng cái này không.
    Lần sửa cuối bởi nothingtolose; 14-07-2005 lúc 09:17 PM

CHính xác là cái này đã có rồi còn cái đầu nhận hồng ngoại thì có thể dùng COM nhưng đa số là dùng USB (máy bây giờ lấy đâu ra cổng COM), còn cái vấn đề chính là cái lênh gửi tới powerpoint kia, tớ nghĩ là gửi 1 ngắt bàn phím hoặc con chuột thôi nhưng cái chính là CT đó phải thường trú khi PPP đang chạy.
    Hiện đã có cấu hình phần cứng cho giao tiếp USB rồi đấy các bác à. Còn cai ngắt và gửi lệnh kia thằng girder nó làm được từ lâu rồi mà. Ngày xưa em toàn gửi phím A sang Winamp để nhảy bài hát đó thôi

Đây nè các bác:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề