User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 40

Chủ đề: Lựa chọn đường

HUT's Student

Mặc định Lựa chọn đường

Tôi nhớ có một câu nói rất hay "Con người không thể phân thân ra nhiều phần để làm tất cả những việc mình muốn. Mỗi lựa chọn của bạn chỉ mang tính chất tương đối. Người ta hối tiếc cái mà người ta chưa làm hết sức chứ không hối tiếc cái mà ta không thể làm". Quả thực đấy cũng là mâu thuẫn thật khó giải quyết. Ngồi trên giảng đường đại học có bạn chuyên tâm học hành, có bạn vừa học vừa làm cũng có những bạn chẳng học mà cũng chẳng làm. Ra trường có người làm nghề này người làm nghề khác, có người tiếp tục con đường học vấn. Nó tạo một xã một với đầy đủ các loại người: có lúc xấu, lúc tốt, có người chỉ tốt và cũng có người chỉ xấu. Một năm ra trường với bao khát vọng, làm những việc mà người khác cho là hơi điên nhưng đấy là sở thích từ lâu nhưng tại sao mình nhiều sở thích thế có lúc muốn trở thành một nhà khoa học, một doanh nhân, một người làm quảng cáo, PR hay đơn thuần chỉ là một người phục vụ các lợi ích cho cộng đồng. Nhưng cuối cùng thì cũng phải lựa chọn. Chọn cái gì và làm cái gì? Kinh nghiệm chưa nhiều nhưng thời gian cho thấy nếu say mê và làm hết sức thì chẳng có gì là không vượt qua. Các bạn SV mới ra trường hãy cố gắng làm tất cả những gì mà mình có thể làm, đừng bao giờ nản. Nhớ một câu của thằng em mình "Mặt anh như thế làm sao mà kinh doanh được", hehe đúng là mình cũng chẳng có cái mặt của dân kinh doanh nhưng làm thì cũng không đến nỗi nào. Chú em hè này mà về anh sẽ cho chú biết tay, hơi bị sai lầm rồi đấy. Hơi bị lạc đề rồi, các bạn cùng thảo luận nhé "Nếu bạn cần rẽ vào thì bạn sẽ rẽ thế nào? Con đường của bạn là gì". Cùng nói lên suy nghĩ và kinh nghiệm của bạn thân, có lẽ cũng có chút ít lợi ích cho các khóa sau đấy.

2. Tớ cảm ơn mxktl đã chia sẻ.

HUT's Master Avatar của thủy lôi

xác định rồi. Mua một gánh bánh đa chưa quạt của Bắc Giang về Hà Nội, ngồi đường ì xèo bán chác. Gặp dân BK đi qua, đố đứa nào không mua!
    ------

Love!

Con đường ? đúng là có nhiều con đường cho mình lựa chọn . Nhưng đã chọn con đường nào thì hãy hết lòng với con đường đó .Dù biết rằng nó thật khó khăn , chông gai và dài . Nhưng nếu có được sự động viên của mọi người có nguồn nghị lực ủng hộ thì tin là sẽ tới đích

Today Not Tomorrow Avatar của Be4After

Quote Nguyên văn bởi venus_bksp
    Con đường ? đúng là có nhiều con đường cho mình lựa chọn . Nhưng đã chọn con đường nào thì hãy hết lòng với con đường đó .Dù biết rằng nó thật khó khăn , chông gai và dài . Nhưng nếu có được sự động viên của mọi người có nguồn nghị lực ủng hộ thì tin là sẽ tới đích
    Vấn đề là con đường mà mình lựa chọn lại k được sự chia sẻ và ủng hộ của những người mình tin yêu thì sao? liệu có đủ can đảm để đi hết con đường đó k cháu gái?
    Một ngày mà chúng ta không thắp sáng lên ngọn lửa yêu thương thì có bao nhiêu người chết vì giá lạnh.

A.Mauriac

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

(cho tôi)
    "Bạn ơi! Có phải mỗi người đều có một con đường phía trước.
    Dù cho có những người lạc bước
    Bởi ngại gian nan
    Có những người chỉ biết thở than
    Mặc cho cuộc đời may rủi
    Nhưng con đường đó vẫn luôn vẫy gọi
    Chờ đón chúng ta"
    Học như nghịch thủy hành châu, bất tiến tất thoái.
    Tâm như bình nguyên mục mã, dị phóng nan truy.

Love!

Quote Nguyên văn bởi Be4After
    Vấn đề là con đường mà mình lựa chọn lại k được sự chia sẻ và ủng hộ của những người mình tin yêu thì sao? liệu có đủ can đảm để đi hết con đường đó k cháu gái?
    cũng chẳng biết nữa chú ạ . Can đảm hay không lại phụ thuộc vào bản lĩnh của mỗi người . Nếu ko được sự chia sẻ và ủng hộ của những người mình tin yêu thì chắc chắn con đường đó sẽ dài hơn gấp đôi và khó khăn hơn rất nhiều . Nhưng nếu quyết tâm thì có lẽ vẫn có thể vượt qua , chú nhỉ!

born to run... Avatar của Gorpe

Con đường đi còn phụ thuộc vào cái đích đến nữa.
    -Nếu con đường mình lựa chọn mà không được sự ủng hộ của người tin yêu...
    :nếu cảm giác của những ngươif xung quanh là lo lắng , bất an , sợ cho mình vất vả thì chắc chắn sẽ tiếp tục .Cảm giác sống mà không có cái mục đích , lí tưởng , cực kì mệt mỏi.Mọi người bất an ,rồi mọi người sẽ hiểu khi nhìn thấy thành quả.
    :nếu cảm giác của những người xung quanh là phản đối kịch liệt ,có thái độ tẩy chay , nên xem xét lại.Vì có thể , mình còn quá trẻ ,quyết định của mình chỉ là xốc nổi , bốc đồng.Ở đây chỉ nói đến những người tin yêu như gia đình , bạn thân...
    -Tớ nghĩ, tụi mình còn trẻ ,lao vào kiếm tiền cũng là một mục đích , nhưng đặt đồng tiền là mục đích sống còn , sẽ chết ,sẽ khôg tránh được những lúc mình dùng mánh khóe .Nếu thành thói quen ,sẽ hèn người lúc nào không biết .
    Tớ nghĩ , nên chọn 1 công việc , để có khả năng tiếp nhận thêm kiến thức chuyên môn , điều đó chẳng bao giờ là thừa.Theo tớ , Sinh viên ra trường , kiếm việc làm không phải là quá khó (nếu như bạn không quá bị động)...nhưg tình trạng bỏ việc dở chừng cũng không phải là ít, một phần do tư tưởng đứng núi này , trông núi nọ , đánh giá bản thân 1 cách mơ màng , không xác thực...
    ---Có mục đích rõ ràng , con đường bạn chọn dù có chông gai thế nào , cũng sẽ không phải là không thể không đến đích.Mệt đầu phết , vì cuộc sống đâu chỉ có công việc, còn tình yêu , gia đình .
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

Quân Nhân Danh Dự Avatar của hana

Quote Nguyên văn bởi Sgt. Pepper
    (cho tôi)
    "Bạn ơi! Có phải mỗi người đều có một con đường phía trước.
    Dù cho có những người lạc bước
    Bởi ngại gian nan
    Có những người chỉ biết thở than
    Mặc cho cuộc đời may rủi
    Nhưng con đường đó vẫn luôn vẫy gọi
    Chờ đón chúng ta"
    mọi khó khăn đều có thể vượt qua
    sẽ tới đích vô vàn rực rỡ
    để trái tim có thể luôn rộng mở
    sẻ chia niềm hạnh phúc thương yêu.
    Vẫn biết trời xanh là mãi mãi
    Mà sao nghe nhói ở trong tim...

Nắng Avatar của Tũn

chẹp chẹp, nghe bài này đi các bác
    http://www.nhacso.net/?nhac9=song&do=view&id=1154
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

svBK's Member Avatar của kem chờ đợi

có đôi lúc tôi ko biết con đường mà mình cần bước đi tiếp là gì? Thực sự đã có lúc vạch ra cho mình một con đường để bước, nhưng rồi, sao khó khăn đến vậy
    Nhưng dù sao, vẫn cứ bước tiếp bởi có muôn đường lối cho mình bước cơ mà
    Tôi rất thích một câu trong tác phẩm "Mùa lạc" :Ở đời ko có con đường cùng mà chỉ có ranh giới, điều quan trọng là bạn có thể vượt qua ranh giới đó hay ko?
    Nên đó là châm ngôn của tôi, dù trong hoàn cảnh suy sụp nhất, đen tối nhất tôi vẫn luôn tự nhủ với mình: ở đời ko có con đường cùng
    Và đúng như vậy, hiện tại tôi đã vượt qua được ranh giới đó rồi

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề