User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Du lịch bụi và nguy hiểm từ nạn buôn người

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Du lịch bụi và nguy hiểm từ nạn buôn người

Du lịch bụi, hay còn gọi là "phượt" là sở thích của bạn trẻ nhờ sự trải nghiệm, tiết kiệm và cảm giác tự do. Nhưng đi một mình, đặc biệt là các bạn gái, thì lại rất dễ gặp hiểm nguy.

Từ đêm ngày 21/8, cư dân mạng chuyền tay nhau note "Câu Chuyện Cảnh Giác" của một facebooker có tên là Liebehuman Nguyen. Note thuật lại câu chuyện của một bạn gái du lịch bụi một mình và bị đánh thuốc mê nhưng may mắn thoát được tay của bọn buôn người. Câu chuyện có thể chưa được kiểm chứng hoàn toàn về tính xác thực vì đó là trải nghiệm mang tính cá nhân nhưng cũng là một bài học rất đáng để bạn đam mê "phượt" lưu tâm.

Câu chuyện y như phim Mỹ

Trích đăng note của tác giả:

" ... P đặt đồ ăn và 1 ly nước chanh, trong lúc chờ thì có 1 người nước ngoài đi vào ghé vào bàn P và nói gì đó bằng tiếng Pháp mà P không thể hiểu được, P trả lời lại bằng tiếng Anh rằng P không biết tiếng Pháp, sau đó tên Tây này bỏ ra cửa

. Trong lúc chuẩn bị ăn uống thì P nghe loáng thoáng 1 cuộc gọi điện thoại của thằng tây đứng ngoài nói bằng tiếng anh với nội dung đại loại như : " có hàng mới, gái Sài Gòn ...... ", trong lúc đó P đang uống ly nước chanh

Một ly nước chanh cũng có thể khiến bạn rơi vào hoàn cảnh nguy hiểm

. Nhờ có ý thức cảnh giác khi nghe loáng thoáng cuộc điện thoại trên, P phun ngay ngụm nước chanh đang uống dở, nhưng đã nuốt 1 phần vào rồi, P bắt đầu cảm thấy choáng váng

[...]

. Taxi dừng trước cửa một khách sạn, tài xế nói với P rằng em vào và gặp chị chủ nói là em là gái Sài Gòn mới đến thì người ta sẽ đưa chìa khoá phòng cho em lên chờ khách đến

. Nhìn vào khách sạn thì thấy thằng Tây kia đang đứng ở trong rồi, P bỏ chạy trong tình trạng ngấm thuốc đầu óc không còn tỉnh táo

. P bị thằng tây lôi lại tống vào taxi đi đến 1 khách sạn khác , trên đường đi thằng tây điện thoại với ai đó đại loại là chắc sẽ bán con.... này qua Cambodia (Căm pu chia)

. Đến trước cửa một khách sạn khác, P chui ra trước và quay lại nói thằng tây trả tiền taxi đi chứ, vừa quay người lại taxi thì P bỏ chạy..."

Chính tác giả cũng nói rằng câu chuyện trên giống hệt phim Taken hay Hostel. Vụ việc tưởng chừng xa lạ với các bạn trẻ Việt Nam này lại xảy ra gần đây tại một địa điểm du lịch nổi tiếng, trong bối cảnh một nhà hàng nước ngoài thanh lịch.

Cũng theo thông tin từ tác giả, hiện tại đang tìm cách xác minh tên nhà hàng đã tiếp tay cho bọn buôn người lừa bạn gái trên và số hiệu taxi đã chở bạn đến khách sạn.

Bài note hiện nay đã nhận được gần 1400 lượt like và 900 lượt chia sẻ trên facebook, cũng như xuất hiện trên các trang về du lịch.

Phản hồi từ cư dân mạng

Bài học cảnh giác cho các bạn thích "phượt"

Qua câu chuyện trên các bạn có thể thấy nhân vật chính không phải chưa từng du lịch bụi, hơn nữa cũng đã có cơ hội đi nước ngoài.

Có lẽ chính việc có kinh nghiệm du lịch nhiều nơi một mình và sự an tâm khi đang ở quê hương khiến bạn ít cảnh giác hơn. Trường hợp của bạn P nói trên vẫn còn rất may mắn khi bạn đã xử trí tốt và may mắn thoát được.

Chuẩn bị kỹ lưỡng trước mỗi hành trình

Tuy vậy, không phải bạn trẻ nào cũng sáng suốt xử lý tình huống và có may mắn như bạn P. Qua bài note có thể thấy chỉ cần lơ là đi một chút thôi thì có lẽ bạn gái trên đã gặp nạn. Vậy phải làm thế nào khi du lịch bụi?

- Tìm hiểu kỹ địa điểm trước khi đến, lên lịch trình càng chi tiết càng tốt, và chia sẻ kế hoạch này cho bạn bè, người thân để luôn có người biết bạn đang ở đâu.

- Nếu có người quen ở địa điểm du lịch, hãy chọn tin tưởng những người quen biết đã lâu. Đừng quên cho người thân biết cách để liên lạc với người quen này của bạn.

- Chọn đi những hãng taxi uy tín. Theo kinh nghiệm nhiều người thì gọi điện cho hãng để đặt taxi sẽ an toàn hơn so với bắt taxi dọc đường, vì các hãng sẽ có cách ghi lại hành trình của xe. Nếu có thể thì hãy ghi nhớ số hiệu và biển số xe của mình đề phòng mất đồ hoặc có gì bất trắc.

- Không đi chơi khuya, về muộn, kể cả ở những địa điểm an toàn. Chính những địa điểm an toàn sẽ làm bạn mất cảnh giác và kẻ xấu dễ hoạt động.

- Cẩn thận với những lời mời mọc dọc hành trình của bạn, kể cả mời ăn uống hay đi chơi, ai cũng biết rằng quen biết nhiều không hề xấu, nhưng cảnh giác vẫn hơn. Đừng bao giờ cho người lạ biết địa chỉ khách sạn và lịch trình sắp tới của bạn.

Nhất là các bạn gái nên cẩn thận khi đi một mình

- Nếu có thể đừng đi du lịch một mình. Có thể thỉnh thoảng bạn sẽ cần thời gian cho bản thân, hãy đi những địa điểm gần và quen thuộc, hoặc lên kế hoạch thật cẩn thận và chắc chắn rằng luôn có cách để mọi người tìm bạn.

- Quan trọng hơn hết là luôn phải cảnh giác. Du lịch bao giờ cũng phải thả lỏng, nhưng sẽ không bao giờ thừa nếu giữ sự cảnh giác của bạn "ít thả lỏng" một chút.

Đi nhiều nơi, gặp gỡ nhiều bạn bè bao giờ cũng là cách tốt nhất để khám phá cuộc sống này. Tuy vậy, đừng bao giờ biến chuyến đi của mình thành một "kỳ nghỉ kinh hoàng" nhé!

Thông tin trong bài trích đăng từ facebook Liebehuman Nguyen.

Theo hoahoctro.vn
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Du lịch bụi và nguy hiểm từ nạn buôn người

Note của tác giả facebook kia đã khóa lại nhưng Google đã kịp cache lại nên mình post lại cho mọi người đọc:

Update lần cuối :

1. Mình vừa nói chuyện với nạn nhân xong để lấy những thông tin cần thiết và mình có ghi âm cuộc nói chuyện lại

2. Nhà hàng trên được dân Tây du lịch biết đến là cái động gái tại NhaTrang và chuyên phục vụ cho khách tây , được sự đồng ý của nạn nhân mình sẵn sàng cung cấp số DT liên lạc của nạn nhân cho các bạn làm báo điều tra viết bài , nhà hàng này là nhà hàng G.M.V.... trên đường Biệt Thự tại Nha Trang , các bạn tự đọc tự tìm hiểu là nhà hàng nào ở đâu

3. Bạn đừng nghĩ rằng bạn ở NhaTrang hoặc đi NhaTrang nhiều thì cái gì bạn cũng biết , chỉ đến khi bạn là nạn nhân thì bạn mới biết được những chuyện tồn tại bên cạnh bạn

4. Mình lấy danh dự để bảo đảm về những gì mình nói cho nên bạn nghi ngờ không tin đó là chuyện của bạn khi bạn cảm thấy xung quanh bạn toàn màu hồng

5. Khách sạn đã giúp đỡ cứu giúp P là khách sạn Tây Hồ trên đường Trần Phú và nhân viên ở đây có nói rằng chuyện này xảy ra rất nhiều tại đây , có người báo công an nhưng cũng không thấy có tiến triển gì cả và mình nói thật là tâm lý chung của các nạn nhân đều không muốn những chuyện đau lòng như vậy được lôi ra .

cám ơn các bạn đã quan tâm

Mình đã xác nhận thông tin cần thiết :

1. Chính xác địa chỉ 1 nhà hàng itali tại NhaTrang , sau khi gia đình nạn nhân đến làm lớn chuyện thì nhân viên nhận là tay sai của thằng tây kia

2. Đặc điểm nhận dạng thằng Tây hơi khó khăn vì em P trong tình trạng say thuốc : Tây trẻ , khoảng 30 tuổi , nhìn rất đẹp và lịch sự , dân có tiền , mặc áo thun trắng quần tây ngắn , nhìn năng động , đàng hoàng , không có cảm giác là lưu manh

. Nhân vật chính là P , bạn của nhân viên studio của mình vừa gặp lúc chiều

. Nếu bạn từng xem những film như Hostel , Taken thì câu chuyện này nó cũng y như vậy , nếu bạn từng đi du lịch bụi và làm quen với các thanh niên khi đi du lịch thì đều hiểu tại sao dễ tin như vậy

. P ở nước ngoài , về VN nghỉ hè chơi , trong chuyến du lịch bụi sang Thailand P quen một người bạn nước ngoài , khi biết P là người VN thì anh ta share 1 vài địa điểm ăn uống vui chơi tại VN , trong đó có 1 nhà hàng Itali ở Nha Trang

. Quay lại VN sau Thailandtrip thì P tiếp tục đi Nhatrang du lịch bụi , ngay khi đặt chân đến Nhatrang P tìm đến quán Itali kia để thử theo lời giới thiệu của ng bạn bên Thái

. P đặt đồ ăn và 1 ly nước chanh , trong lúc chờ thì có 1 người nước ngoài đi vào ghé vào bàn P và nói gì đó bằng tiếng Pháp mà P không thể hiểu được , P trả lời lại bằng tiếng Anh rằng P o biết tiếng Pháp , sau đó tên Tây này bỏ ra cửa

. Trong lúc chuẩn bị ăn uống thì P nghe loáng thoáng 1 cuộc gọi DT của thằng tây đứng ngoài nói bằng tiếng anh với nội dung đại loại như : " có hàng mới , gái sg ...... " , trong lúc đó P đang uống ly nước chanh

. Nhờ có ý thức cảnh giác khi nghe loáng thoáng cuộc DT trên , P phun ngay ngụm nước chanh đang uống dở , nhưng đã nuốt 1 phần vào rồi , P bắt đầu cảm thấy choáng váng

. Ra khỏi cửa quán , P loạng choạng vẫy 1 chiếc taxi MaiLinh , vì không book trước phòng ks nên P nói taxi chở mình về 1 ks nào đó , tài xế taxi chỉ hỏi em là gái sg mới đến phải không và sau đó chạy đi

. Taxi dừng trước cửa 1 ks , tài xế nói với P rằng em vào và gặp chị chủ ks nói là em là gái sg mới đến thì người ta sẽ đưa chìa khoá phòng cho em lên chờ khách đến

. Nhìn vào khách sạn thì thấy thằng tây kia đang đứng ở trỏng rồi , P bỏ chạy trong tình trạng ngấm thuốc đầu óc không còn tỉnh táo

. P bị thằng tây lôi lại tống vào taxi đi đến 1 ks khác , trên đường đi thằng tây điện thoại với ai đó đại loại là chắc sẽ bán con sg này qua cambodia

. Đến trước cửa 1 ks khác , P chui ra trước và quay lại nói thằng tây trả tiền taxi đi chứ , vừa quay người lại taxi thì P bỏ chạy

. P chạy vào 1 khách sạn nào đó và kêu cứu , nói rằng mình là ng Vn chứ o phải người nước ngoài du lịch, nhân viên tại ks này đã đưa P lên 1 phòng và dặn P khoá chặt cửa lại và ks sẽ không cho ai vào tiếp xúc , P đưa cellphone cho nhân viên khách sạn để gọi ng nhà bay từ SG ra , cả 1 ngày vật vã vì thuốc P được nhân viên của ks này mua cháo chăm sóc tận tình cho đến lúc tỉnh táo lại

....... mai mình hỏi lại tên ks , số taxi , tên và địa chỉ nhà hàng để cảnh báo cho mọi người biết . Du lịch bụi 1-2 đứa con gái rất nguy hiểm , mình không nghĩ rằng ở VN lại có thể dính vào đường dây buôn người như trong film như vậy nữa

4. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

Choắt Smod <3 Avatar của Han2

Máu phượt, nhưng thích đi bằng xe máy
    Khi ta ở chỉ là đất ở....

svBK's AntiFan

Mì Quảng Mỹ Sơn - Đặc sản số một không thể bỏ qua

Mỳ quảng tìm ở đâu ngon nhất ? - Hotline : 0437739779
    Mỳ quảng ăn ở đâu đúng điệu gia truyền ? - Hotline : 043.773.9779
    Mỳ quảng Mỹ Sơn chính hiệu - Hotline : 04.3773 9779
    Mỳ quảng nên ăn ở đâu ? - Hotline : 043.7.739 779

Mì Quảng ở đây ngon “đúng điệu” và các bạn có thể thưởng thức nhiều loại Mì Quảng khác nhau nữa.

Nếu anh chị em nào đã trót mê mẩn món mì Quảng của xứ Quảng Nam – Đà Nẵng thì sẽ không thể quên được hương vị thanh mát đậm chất dân dã của món ăn này. Tuy nhiên, để tìm được một quán mì Quảng ngon “đúng điệu” trên đất Hà Thành thì không phải chuyện dễ.

Tọa lạc ngay số 36 Nguyên Hồng, quán Mì Quảng Mỹ Sơn thứ 5 (nằm trong chuỗi nhà hàng của Mì Mỹ Sơn nổi tiếng) ra đời với mong muốn mang hương vị mì xứ Quảng đến với người dân Hà thành.

Cảm nhận đầu tiên là quán có không gian rộng rãi, sạch sẽ, thoáng mát và rất dễ nhận ra với màu đỏ đặc trưng nổi bật. Bên trong quán được bài trí hài hòa mang đậm nét của xứ Quảng Nam.

Thực đơn của quán chỉ nghe qua đã muốn thưởng thức ngay: Mì Quảng tôm thịt, Mì Quảng sườn non, mì gà ta rút xương, mì chả tôm, mì cá lóc, mì chả cua, mì lòng gà trứng non và mì Quảng Mỹ Sơn đặc biệt. Ngoài ra còn có thêm các món: bánh tráng đặc biệt Mỹ Sơn, bánh tráng cuốn thịt heo 2 đầu da, bánh tráng cuốn thịt bắp, bánh tráng cuốn thịt heo ngâm mắm nhĩ, gà ta xé phay bóp rau răm, lòng xào nghệ và đặc biệt là món Bún mắm thịt quay.

Khi ăn Mì Quảng không thể thiếu những món ăn đi kèm như: rau sống tươi, bánh đa, nước mắm ớt xanh đặc biệt đi kèm. Thêm nữa là món bánh tráng làm bằng bột gạo được mang từ Quảng Nam ra có vị ngon đặc biệt không ở đâu có được. Tất cả hòa trộn với nhau tạo thành một món ăn đẹp mắt. Mì Quảng Mỹ Sơn có thể ăn với nước chấm theo kiểu mì trộn, hoặc có thể chan thêm nước dùng. Bát mì nhìn ngon mắt, hương vị quyến rũ, thưởng thức một lần là ai cũng có thể mê ngay.

Để có được nguyên liệu và hương vị chuẩn của món ăn xứ Quảng, chủ cửa hàng đã phải cất công nhập nguyên liệu từ Quang Nam chuyển ra và đầu bếp cũng là người bản xứ.

Có lẽ chính vì hương vị đặc trưng ấy, mà mới khai trương được 2 tháng nhưng quán đã khá đông khách và nhiều teen đã trở thành “khách ruột” của quán vì trót nghiền món này.

Đây cũng là địa điểm tụ tập quen thuộc của Hà Lê, Cường Seven và nhóm nhảy Sacred.

Hà Lê - Trưởng nhóm nhảy SACRED của Hà Nội (đội mũ lưỡi trai mặc áo phông trắng)

Mì Quảng là món ruột của Cường Seven và các bạn của mình

Các bạn trẻ cũng hay tụ tập ở quán vào những ngày cuối tuần.

Theo đánh giá chủ quan của chúng tớ, với thực đơn phong phú, Mì Quảng Mỹ Sơn cũng là nơi teen có thể gặp gỡ bạn bè vào bữa trưa hoặc bữa tối nữa đấy. Còn chần chừ gì nữa mà không thử đổi vị cho bữa ăn trong mùa hè nóng nực với món Mì Quảng thanh mát này phải không nào!

Hãy đến với chúng tôi - Mỳ quảng Mỹ Sơn chính hiệu
    Quán mở cửa từ: 6h30 sáng đến 22h tối
    Giao hàng miễn phí tận nơi cho khách.

Số hotline: 0437739779
    Địa chỉ: Quán Mì Quảng Mỹ Sơn – 36 Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội
    Website: http://myquang.vn ; http://myquang.com.vn

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề