User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: What should you do?

Registered User Avatar của cryingmoon0511

Icon5 What should you do?

Làm sao để có thể từ chối một người khi bạn ko có tình cảm với họ mà ko làm họ buồn?Bạn có đủ dũng cảm để là điều đó ko khi người đó rất gần với bạn?

Quân Nhân Danh Dự

Hi vọng em có thể tìm thấy câu trả lời ở đây:

Lời từ chối ngọt ngào

Hãy biết cách từ chối để không làm người ấy tổn thương.
    Bạn nghĩ: "Đơn giản thôi, không yêu thì nói là không yêu, sao phải nghĩ ngợi?!”. Nhưng từ chối một lời tỏ tình không dễ như từ chối đi chơi, xem phim, hay… bất cứ việc gì.

1. Anh thật tuyệt vời, nhưng rất tiếc…

Phương là một cô gái khá xinh xắn và dễ thương nên có rất nhiều chàng bám đuổi. Tuy nhiên trong số những “thợ cưa” đó, cô chưa thấy ai làm mình rung động, nên để “cắt đuôi” họ, Phương có bí quyết riêng. “Chưa bao giờ tôi nói với ai rằng: Anh không phải là mẫu người em yêu; hoặc tỏ ra thờ ơ, lạnh lùng để xua đuổi họ. Đàn ông tuy rộng lượng thật, nhưng lòng kiêu hãnh của họ khi bị tổn thương thì… coi chừng!

Hiểu được tâm lý đó, tôi thường tỏ ra cho họ thấy tôi rất đề cao họ, trước khi nói lời từ chối. “Một người thông minh và tài giỏi như anh kiếm đâu chẳng được người yêu xinh đẹp. Tiếc là hiện tại em chưa nghĩ đến chuyện tình cảm…”. Thấy được “giá trị” của mình từ lời nhận xét của “đối phương”, các chàng sẽ tự giác ra đi trong tư thế ngẩng cao đầu. Lần sau nếu gặp lại, họ vẫn không phải xấu hổ với mình”.

2. Người ta sẽ nhanh quên bạn hơn, nếu…

Nhiều nàng sau khi dứt khoát nói “No!” với người ấy xong, lại tỏ ra “bình thường hóa” quan hệ bằng cách xuất hiện liên tục trước mặt “đối phương” như một sự chọc tức, trêu ngươi. “Tôi thường áp dụng chiến lược “lặn không sủi tăm” sau khi từ chối ai đó.

Tránh xa con đường họ hay qua, rút lui khỏi các cuộc tụ tập mà người ấy sẽ có mặt, tắt điện thoại hoặc lờ đi nếu người ấy gọi đến… Sự im lặng kéo dài đó sẽ khiến đối phương dần dần lấy lại được thăng bằng trong tình cảm. Họ chưa có gì sâu nặng với mình nên càng dễ quên hơn” – Thùy Dung, 21 tuổi (Hà Nội) bật mí.

3. Bạn sẽ có thêm kẻ thù, nếu…

Ai đó từng nói “Khoảng cách giữa tình yêu và lòng thù hận đôi khi chỉ bằng sợi tóc”. Từ chối tình cảm của người khác, nếu không khéo léo và lịch sự thì cái “sợi tóc” mong manh ấy sẽ rất khó níu kéo lại những sai lầm của bạn.

Tuấn Anh, 20 tuổi - ĐH Kiến trúc HN kể: “Nhận được thư tỏ tình của nàng, tôi đã hồi âm rằng: “Rất cảm ơn những tình cảm của em dành cho anh, nhưng em ạ, mẫu bạn gái của anh hoàn toàn không phải như em. Em nên chuyển bức thư này cho người khác nhé!”. Cô ấy coi đó là một sự xúc phạm quá quắt và đã không thèm nhìn mặt tôi suốt 2 năm trời. Tôi ân hận quá!”.

Hãy tôn trọng đối phương và đừng bao giờ hé răng kể ra các nhược điểm của người đó (dù bạn không ưa). Bạn cũng đừng dại dột mang chuyện riêng tư này ra “buôn” với bạn bè, làm như vậy, bạn sẽ biến một người yêu mình thành kẻ thù của bản thân. Nếu “khoa nói” không thuộc sở trường của bạn thì tốt nhất bạn hãy im lặng và giữ một thái độ đúng mực nhất.

Xử sự để một người yêu ta trở thành người dưng thì dễ. Người khéo léo là người vừa giữ được tình bạn vừa thể hiện được thái độ rõ ràng của mình.

(Theo Tiền Phong Cuối Tháng)
    www.openandfree.org <--Blog for C/C++/Unix subjects

Quân Nhân Danh Dự

Bình luận: Trên đây chỉ là cách để giảm sự đau khổ của ngưới bị từ chối mà thôi. Không có lời từ chối nào là ngọt ngào cả, cũng không có cách nào để từ chối mà không làm người ta buồn 2 . Đừng bao giờ chấp nhận yêu ai đó vì "nể" người ta hoặc vì thấy người ta quá tốt với mình. Như vậy là bạn đang lừa dối họ và lừa dối bản thân mình.

Như vậy thì sẽ mất đi một người bạn+một người anh?

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi cryingmoon0511
    Như vậy thì sẽ mất đi một người bạn+một người anh?
    Có thể, nhưng đó là sự "mất mát" cần thiết em ạ. Với cả cũng chỉ mất trong một thời gian thôi. Rồi ngưới ta sẽ hiểu ra vấn đề, và 2 người sẽ lại là bạn của nhau.
    Dù gì thì hạnh phúc của mình vẫn là quan trọng nhất em ạ.

HUT's Master Avatar của thủy lôi

Nói thẳng, chờ đợi, nó thành cái gì thì thành, không tiếc!
    ------

Love!

Không thể vẹn toàn cả 2 được . Hoặc bạn sẽ phải chấp nhận cái Ty lơ lửng đó , hoặc bạn sẽ phải mất lòng người ta , người ta chắc chắn sẽ buồn , nhưng còn có thể tiếp tục làm bạn - làm anh được hay ko thì phải tùy thuộc vào bản lĩnh của anh chàng kia thôi
    Tôi đã ở trong tình huống này rồi , kinh nghiệm của tôi là "kiên định, kiên quyết và kiên trì ", cũng may tôi ko phải quá vất vả bởi những người bạn của tôi thật tuyệt vời . Cảm ơn các cậu đã không làm tớ phải khó xử mặc dù các cậu đặt cho tớ cái biệt danh " lạnh lùng " nhưng tớ vẫn cảm ơn vì điều đó :p

Nắng Avatar của Tũn

Bé con mới 17t mà trăn trở về TY ghê nhỉ ( bằng tuổi bé, bọn chị vô tư lắm :65: :p , hehe)
    Đôi khi hạnh phúc của người này nhưng lại là đau khổ của người khác ( c/s, ty vẫn thế mà). Có nhiều cách để cho bạn của bé hiểu là bé không có t/c , nhưng theo chị thì không nhất thiết phải chọn cách từ chối thẳng thừng như thế, cách nói " no" như thế dễ làm cho người khác bị tổn thương, nói chung cần rõ ràng nhưng tế nhị và khéo léo 1 chút là ổn rùi. Tôn trọng t/c của người khác cũng chỉ là tôn trọng mình muh. Chúc bé vui!!!
    (ối dời, khổ quá , sao mình cứ post bài nào ở box này là lại có người bảo kinh nghiệm nhỉ (cô venus là 1 ví dụ) hix hix )
    Lần sửa cuối bởi Tũn; 06-07-2005 lúc 10:02 PM
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

HUT's Master Avatar của H.A.U

Tuấn Anh, 20 tuổi - ĐH Kiến trúc HN kể: “Nhận được thư tỏ tình của nàng, tôi đã hồi âm rằng: “Rất cảm ơn những tình cảm của em dành cho anh, nhưng em ạ, mẫu bạn gái của anh hoàn toàn không phải như em. Em nên chuyển bức thư này cho người khác nhé!”. Cô ấy coi đó là một sự xúc phạm quá quắt và đã không thèm nhìn mặt tôi suốt 2 năm trời. Tôi ân hận quá!”.

HIk ! Không thích thì nói thẳng, kẻo người ta hiểu nhầm thì chết. Không biết thằng cha nào trường mình mà chuối thế nhỉ ? Chắc chỉ là bịa chi vui, chứ thằng chết nào trường Kiến Trúc mà nghĩ ra câu này ? Đang muốn tán gái mà không được, nữa là từ chối !
    Từ chối mà không làm người ta buồn chỉ có cách là mình tỏ ra chẳng đáng để người ta yêu nữa thì thôi ! Chấm hết !

Bác có làm được như thế ko?Bác cứ nói xuông....

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề