User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Hỏi -đáp

svBK's Member Avatar của kem chờ đợi

Mặc định Hỏi -đáp

chắc hẳn vấn đề về công nghệ thông tin thì có nhiều vấn đề thắc mắc lắm, mình mong các bạn sẽ cùng nhau giải đáp những thắc mắc xung quanh lĩnh vực lí thú này nhé
    thứ 1 các bạn giúp mình trả lời về kí hiệu @ vô cùng quan trọng trong CNTT. Tại sao lại sử dụng kí hiệu này? nguồn gốc

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi kem chờ đợi
    chắc hẳn vấn đề về công nghệ thông tin thì có nhiều vấn đề thắc mắc lắm, mình mong các bạn sẽ cùng nhau giải đáp những thắc mắc xung quanh lĩnh vực lí thú này nhé
    thứ 1 các bạn giúp mình trả lời về kí hiệu @ vô cùng quan trọng trong CNTT. Tại sao lại sử dụng kí hiệu này? nguồn gốc
    Thú thật là từ khi biết đến kí hiệu @ đến giờ thì tớ cũng chưa từng nghe ai giải thích về nguồn gốc của nó cả :biggrin:
    Có lẽ ban đầu có ai đó sáng tạo ra kí hiệu này, rồi mọi người thấy hay hay nên @ được sử dụng rộng rãi. Nếu thay @ bởi kí hiệu khác thì cũng chẳng sao. Tóm lại là mình đầu hàng trước câu hỏi của bạn 2
    www.openandfree.org <--Blog for C/C++/Unix subjects

HUT's Engineer Avatar của songmon

Quote Nguyên văn bởi kem chờ đợi
    2 2 lần trước nhớ đã đọc ở đâu rồi, mà giờ tìm mãi không thấy. Thui bạn cho giải đáp vậy.
    À, mà bạn có biết từ đó trong tiếng anh viết thế nào không và cho biết cả cách đọc thì tốt quá. Cứ đọc a còng bằng tiếng Việt, chứ tiếng anh chẳng biết đọc thế nào. :biggrin:
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

tthack42_hut
    Guest

Về nguồn gốc tại sao lại sử dụng '@', câu trả lời có thể tham khảo ở link sau đây:
    http://timesofindia.indiatimes.com/a...w/35501311.cms
    Nội dung như sau của link này như sau:
    "Until 1971, SNDMSG was the mail program used to leave messages for other users of the same computer. When Ray Tomlinson had to send a file to a user on a different computer, he combined SNDMSG with CPYNET, a file transfer program.

Thus e-mail was born. But he had to invent a way of addressing the other user. He looked for a character that would separate the user's name from the name of the computer. '@' does not occur naturally in people's names and isn't a digit.
    It is also an indicator of the location of a user and has been found to be the most convenient separator between the user name and server name.
    <b>Yash Ganthe, Goa </b>"

AAAAAAAAAAAA Avatar của champi

Quote Nguyên văn bởi songmon
    2 2 lần trước nhớ đã đọc ở đâu rồi, mà giờ tìm mãi không thấy. Thui bạn cho giải đáp vậy.
    À, mà bạn có biết từ đó trong tiếng anh viết thế nào không và cho biết cả cách đọc thì tốt quá. Cứ đọc a còng bằng tiếng Việt, chứ tiếng anh chẳng biết đọc thế nào. :biggrin:
    Tiếng việt là A còng,hình như tiếng anh của nó là "at".Nghĩa dịch sang tiếng việt thì ai cũng hiểu,nghĩa là "ở",ko biết cái dấu "còng" có phải là người ta uốn cong chữ "t" hay không.
    Cái này chỉ dùng cho Email:tức là thư điện tử
    sau dấu a còng là tên của server chứa cai mail đó.
    chappi_vuitinh@yahoo.com tức là có 1 tài khoản có tên là chappi_vuitinh ở host yahoo.com

AAAAAAAAAAAA Avatar của champi

HÌnh như là khi đăng kí host (hay domain)thì có thể đăng kí cả email nữa thì phải,ví dụ admin@svbkol.org...không thấy các admin nhà mình sài email kiểu như thế nhỉ,đó cũng là cách để giới thiệu về svbkol.org,ko biết mod có được tặng 1 email như thế ko nhỉ.Nếu được cho em xin cái champi@svbkol.org làm kỉ niệm

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề