User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Làm tí Tập Làm Văn nào các bạn.

Love[4]Ever Avatar của Mr Kelvin

Mặc định Làm tí Tập Làm Văn nào các bạn.

"Người đẹp vì lụa-Lúa tốt vì phân" - Vậy Người tốt vì gì? Lúa đẹp vì gì nhỉ ?

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Làm tí Tập Làm Văn nào các bạn.

Người đẹp vì lúa (hoán dụ cho thức ăn hàng ngày), lúa tốt vì phân
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

master chém gió Avatar của chickenboy

Quote Nguyên văn bởi Mr Kelvin Xem bài viết
    Người tốt vì...phân, lúa đẹp vì ...lụa

Nghe đầy mâu thuẫn, rất phản cảm và ngược với những suy nghĩ thông thường phải không? Tất nhiên rồi, bạn đang sống và đang nghĩ theo cách nghĩ của con người bình thường, có lẽ chỉ có những kẻ thần kinh có vấn đề mới đi nói như thế.

Nhưng tôi dám chắc bạn sẽ tò mò tại sao tôi lại nói vậy? Tất nhiên, nếu bạn cho rằng câu trả lời đã có ở trên thì bạn sẽ thấy ngạc nhiên sao bài "tập làm văn" này lại dài thế?

Đây là bài "tập làm văn" không theo lối hành văn thông thường, nghĩa là chẳng có mở, có thân, có kết gì cả. Vì bất cứ lúc nào bạn cũng có thể không đọc tiếp. Đọc đến đâu và bình luận thế nào tùy thuộc rất nhiều vào cảm nhận của mỗi người về điều mà tôi nói ở trên.

Các bạn ạ! Bạn thường nghe người ta nói tính tốt có từ trong tâm: nhân chi sơ tính bản thiện nên nhiều bạn nghĩ rằng người ta tốt vì cái "tâm", vì cái trắc ẩn trong lòng, vì đồng cảm, vì... nhưng không hẳn lúc nào cũng thế. Quan điểm đó có thể đúng, có thể chưa đúng, có thể sai hoặc thậm chí là sai hoàn toàn. Thử nhé, "tính bản thiện" đôi khi khiến cho người ta nhầm lẫn con người sinh ra vốn như tờ giấy trắng, nên tính tốt là tính tự nhiên của mỗi người. Về mặt sinh học, con người cũng chỉ là 1 loài động vật, và như thế, con người có bản năng gốc của mình, của 1 loài động vật, cái bản ngã đó đã gây ra bao tranh luận lâu nay: bản thiện hay bản ác?

Các bạn đang đọc bài viết của một tên chém gió có hạng. Thật vậy, hãy bình tĩnh xem lại xem nãy giờ hắn đang nói gì? Trước khi bàn luận xem những điều trên có đúng hay không, sao không ai tự hỏi vậy "tốt" ở đây nghĩa là gì? "Phân" nghĩa là gì? "Lụa" và lúa ở đây nghĩa là gì?

Vẫn là một bài tập làm văn.... muốn biết sự thể như thế nào, chờ hồi sau sẽ rõ
    Chia sẻ kiến thức là một cách để tiết kiệm thời gian cho nhân loại!

Cùng tham gia xây dựng Bách Khoa toàn thư thuần Việt http://bktt.org/

4. Tớ cảm ơn chickenboy đã chia sẻ.

Choắt Smod <3 Avatar của Han2

Quote Nguyên văn bởi Mr Kelvin Xem bài viết
    Bài làm:

Theo em, người tốt vì lúa, lúa đẹp do người

Dẫn chứng: lúa => gạo => cơm => người béo tốt
    người=> bón phân => trừ sâu => chăm sóc => cây lúa mọc đẹp
    Khi ta ở chỉ là đất ở....

svBK's Newbie

Người tốt vì môi trường và nhân cách bản thân tự họ tốt, còn lúa đẹp vì được chăm sóc tốt , môi trường phát triển tốt......
    người tốt vì xã hội tốt, lúa đẹp vì môi trường đẹp (môi trường đầy đủ yếu tố cho lúa ptrien tốt)!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề