User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: BKF hiện tại và thách thức

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

Mặc định BKF hiện tại và thách thức

Sắp bước vào cuộc chiến của học kì rùi nên tranh thủ viết một chút vì 2 tuần tới admin đi vắng.

1) BKF : Hiện tại :

- Kỹ thuật : Hiện tại BKF đã có host và domain trả bằng tiền của chúng ta it nhất trong 6 tháng tới không phải lo, hè về tớ sẽ bàn tiếp về việc mua host cho năm tới. Hiện nay mới chỉ có whynot và langthang làm về kỹ thuật(không phải chuyên môn) cho nên đội ngũ kỹ thuật của BKF là mỏng và yếu, đã kêu gọi nhưng các thành viên mới nhưng mới chỉ hưởng ứng rồi để đấy chứ chưa có ai dám đứng ra góp sức cả.

- Hiện trạng : BKF đang dần được phục hồi tuy nhiên số thành viên cũ mất nhiều và các thành viên mới đặc biệt là SV các khóa sau thì chưa hề biết. Chúng ta nên xúc tiến quảng cáo cho SVBK và cả các trường khác nữa vì thực tế có rất nhiều bạn ngoài BK đã và đang đóng góp rất nhiều cho BKF (hì hì nói rộng ra một chút là sắp làm người của BKF rồi :biggrin. Đội ngũ quản lý BKF có nhiều người mới tác phong sẽ khác nên không khỏi làm mọi người chưa hài lòng, thay mặt ban điều hành tớ xin lỗi nhé, tuy nhiên cũng cần sự hợp tác thân thiên của các thành viên, không có các bạn BKF chỉ là cái phòng chát thôi.

- Chất lượng : Về chất lượng hiện nay BKF không bằng lúc trước có thể 1 phần các thành viên đang thi tuy nhiên một điều trước mắt mà ai cũng thấy là khi K45 và một số bạn ra trường, đội ngũ trẻ chưa có, đây là mối lo trước mắt. Box Sắc màu BK trước kia được coi là số 1 bây giờ chấp nhận đứng thứ 2 nhưng phải nói thẳng Sắc màu đang chết. Các khoa không kiếm nổi mod, cả tháng không có một bài. Nói thật là về lâu dài mà cứ thế BKF chỉ là của 1 nhóm người thôi
    - Hiện tượng Spam và đả kích cá nhân gây tranh cãi : Tớ rất phản đối nhưng nói chung tớ cũng phải chấp nhận BKF là một nơi để mọi người giảm stress, tuy nhiên mọi thứ đều có giới hạn, nếu chỉ chát thôi thì các thành viên đến rồi lại đi. Tớ sẽ xóa hết các bài spam và đả kích mà không cần thông báo đâu.

1)BKF: Thách thức

- Quảng cáo : Để mọi ngưòi biết đến BKF (cái này đang xúc tiến)
    - Bổ xung đội ngũ kỹ thuật và quản lý với tiêu chí nhiệt tình, và năng động.
    - Chấn chỉnh box Sắc màu, cái này cần làm ngay. Hiện nay FIT gần như không có K46 tham gia vì họ có diễn đàn riêng rât hoành tráng, các khoa khác không biết thế nào, FET có nhộn nhịp vì FET tồn tại chỉ ở BKF mà thôi. Rất nhiều bạn chỉ hô hào nhận làm mod nhưng chưa làm được, muốn làm mod sắc màu điều thứ 1 tớ cần là nhiệt tình với chuyên môn chứ chưa hẳn phải cần giỏi chuyên môn., nhưng hiện nay vẫn không có ai.
    - Tăng cường các hoạt động off của BKF để giao lưu đặc biệt các thành viên ra trường nên tham gia phổ biến kinh nghiệm đi làm đi học và công tác. Hi đi off không hẳn cứ phải party đôi khi chỉ cần ngồi ăn kem uống cà phê thôi là đủ.
    - Lập thư viện tài liệu cái này langthang đang làm và sắp xong, tớ đã review rồi rất được.

Tất cả vì mục tiêu đưa BKF trở thành forum lớn mạnh nhất của SV BK và những người bạn "yêu" quí BK. Tớ rất cảm ơn BKF dã giúp tớ có được nhiều điều quí giá, xin cố gắng hết mình.

Mọi người vỗ tay thể hiện quyết tâm cái nhỉ
    :41: :41: :41:

HUT's Engineer Avatar của songmon

em vào vỗ tay hưởng ứng bác admin đầu tiên đây. Bốp bốp...

Những vấn đề đã đưa ra hoàn toàn đúng.
    Vấn đề quan trọng nhất hiện nay theo mình nghĩ đó là số lượng thành viên. Có nhiều thành viên, thì mới có trao đổi, mới có số lượng bài và đến lúc đó ta mới có thể có những bài viết chất lượng được.

Phải nói, BKF đã rất nhiều lần mong muốn đưa sắc màu BK thành tâm điểm của forum. Với mong muốn là sân chơi, đồng thời khích lệ sự trao đổi, sự học tập lẫn nhau. Nhưng đâu có mấy thành viên, đâu có ai hỏi vấn đề, có trao đổi với nhau đâu. Hiện tại, có rất nhiều Box đang bị mọc rêu, số thành viên vào đọc còn ít huống hồ là post bài.

Lần này, với hy vọng host và domain ổn định, chắc chắn rằng chúng ta sẽ có 1 chiến dịch quảng bá và đưa tên diễn đàn đến được với các bạn sinh viên. Chúng ta cần làm gấp vấn đề đó, sau khi có sự ổn định của diễn đàn. Vì sắp tới, sau khi sinh viên thi xong thì sẽ tản mát về quê, nghỉ hè...do vậy mà quảng bá sẽ rất khó khăn.

Chúc cho BKF phát triển đúng tầm xứng đáng với trường BK, là sân chơi bổ ích lành mạnh cho sinh viên, tuổi trẻ BK. Chúng ta, mỗi thành viên hãy góp một phần sức của mình trong việc xây dựng và giữ gìn BKF.
    Lần sửa cuối bởi songmon; 31-05-2005 lúc 07:13 PM
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

Today Not Tomorrow Avatar của Be4After

Những tồn tại thì ai cũng biết rồi, nhưng những giải fáp thì chưa thể nêu rõ được cụ thể vì sự kết hợp hài hòa giữa các khâu vận hành bkf nữa. Hiện giờ ai cũng hiểu sắc màu của bkf đang dần bị lãng quên trong khi tâm hồn và nhịp sống thì số bài spam tăng lên. Sự nhiệt tình chưa đủ, cần nâng cao "tinh thần bk" của mỗi thành viên. Chúng ta muốn duy trì bkf lâu dài thì chính bản thân chúng ta fải ý thức được việc xây dựng và củng cố nó như thế nào. Có nhiều thành viên thường dễ chán nản vì cho rằng bkf k như mong muốn. Nhưng quả thật chỉ nói k chưa đủ, đặt ra mục tiêu đóng góp cho bkf mới là quan trọng. Khi bkf chẳng thể vận hành theo đúng chu trình, tự bkf sẽ ra đi và lúc đó chẳng còn sân chơi chứ k nói đến việc trách móc ai cả. Chiến dịch quảng cáo cho bkf là tất nhiên fải làm rồi, nhưng quảng cáo k chỉ bằng tờ rơi mà nhiều hình thức. Luôn nhắc mọi người người tích cực giúp đỡ bkf bằng cách thông báo tới bạn bè, đây cũng là một fương thức hữu hiệu, mong mọi người cố gắng giúp.

Việc kinh fí cho bkf thì k fải chỉ 6 tháng như nothing nói. Nguồn kinh fí có thể duy trì bkf lên tới hàng năm. Thủ quỹ Cáo có thống kê về việc này và sẽ công bố sớm nhất.
    Một ngày mà chúng ta không thắp sáng lên ngọn lửa yêu thương thì có bao nhiêu người chết vì giá lạnh.

A.Mauriac

Suỵt... Avatar của munmun

Ưmmm... Về dzụ "Sắc màu BK" thì... Em đang làm mod box Hóa (do anh Be4 "bổ trách" ). Nhưng em nói thật, nếu mà viết mà ko có ai trả lời hết thì... em cũng ko biết phải làm sao nữa á! Phải nói là đến khi em vào đấy thì em mới thấy phục Sonnvl hết sức! Anh í (hay chị í) đã post rất nhiều bài dù gần như là 'độc thọai'. Hiện trạng này cũng tương tự đối với anh Đạt (em chỉ nhớ mỗi cái tên, còn nick thì em ko nhớ chính xác lắm), mod box Hóa học của gần hai năm trước, khi em mới chân ướt chân ráo vào BKF này. Anh Đạt cũng rất nhiệt tình. Nhưng bi giờ thì em chẳng bít anh í đang ở đâu...
    Nói chung 1 box muốn "sống" được thì ko chỉ nhờ mod mà phần lớn là nhờ các thành viên. Nhưng "ko đúng chuyên môn" thì khó box bài lắm, điều này em biết. Vậy thì phải làm sao đây nhỉ??? Có lẽ cũng chính vì điều này nên "sắc màu" phải nhường bước cho "tâm hồn" đấy thôi...
    "Tình yêu làm nên những vị anh hùng, nhưng tạo ra những thằng ngốc nhiều hơn"

Laziness is killing me... Avatar của Aprilsnow

Vấn đề các box sắc màu luôn vắng lặng (ngoại trừ một số box) là điều thường xuyên xảy ra ở BKF. Khi số lượng thành viên nhiều lên đồng nghĩa với việc có nhiều thành viên mới hơn, từ đó cũng dẫn đến nhiều bài viết về khiến thức chuyên môn hơn. Điều này được lý giải một cách rất bình thường vì thành viên mới khó có thể tiếp chuyện trong các bài "spam" ở box tâm hồn. Nếu các bác để ý sẽ thấy đa phần khách sẽ ghé thăm các box sắc màu và search các thông tin liên quan đến chuyên ngành hơn là các bài trong box tâm hồn.

Để có thể lôi kéo được thành viên có lẽ việc đầu tiên chúng ta cần phải làm là làm cho BKF trở thành một sân chơi bình đẳng và hữu ích cho tất cả các thành viên dù mới hay cũ, dù là khách hay thành viên thường xuyên. Những tài liệu hay, những kiến thức quý báu sẽ chính là động lực chủ đạo thu hút thành viên.

Kẻ thù lớn nhất của tôi là sự lười biếng và tự mãn
    Điểm yếu lớn nhất của tôi là sự thiếu tự tin và kém cỏi

canhnguyen@svbkol.org

HUT's Engineer Avatar của songmon

Quote Nguyên văn bởi munmun
    Ưmmm... Về dzụ "Sắc màu BK" thì... Em đang làm mod box Hóa (do anh Be4 "bổ trách" ). Nhưng em nói thật, nếu mà viết mà ko có ai trả lời hết thì... em cũng ko biết phải làm sao nữa á! Phải nói là đến khi em vào đấy thì em mới thấy phục Sonnvl hết sức! Anh í (hay chị í) đã post rất nhiều bài dù gần như là 'độc thọai'. Hiện trạng này cũng tương tự đối với anh Đạt (em chỉ nhớ mỗi cái tên, còn nick thì em ko nhớ chính xác lắm), mod box Hóa học của gần hai năm trước, khi em mới chân ướt chân ráo vào BKF này. Anh Đạt cũng rất nhiệt tình. Nhưng bi giờ thì em chẳng bít anh í đang ở đâu...
    Nói chung 1 box muốn "sống" được thì ko chỉ nhờ mod mà phần lớn là nhờ các thành viên. Nhưng "ko đúng chuyên môn" thì khó box bài lắm, điều này em biết. Vậy thì phải làm sao đây nhỉ??? Có lẽ cũng chính vì điều này nên "sắc màu" phải nhường bước cho "tâm hồn" đấy thôi...
    Rất đồng ý với ý kiến của M2, forum là nơi trao đổi, học hỏi lẫn nhau. Nếu mà bài post không có người có ý kiến, không có quá tình tướng tác mà chỉ là post 1 chiều, post độc diễn thì xem ra không mang được ích lợi như mong muốn.
    MOD, không phải là người để post, để độc diễn các bài post mà là người giữ ổn định, trật tự, cũng như quản lý các hoạt động cuả 1 box. Do vậy vấn đề để cho forum phát triển không thể trông cậy hoàn toàn vào các mod mà chính là các thành viên. Đó là sự tương tác qua lại, sự trao đổi, học hỏi, thảo luận... Có như vậy thì diễn đàn mới có các chủ đề phong phú, mới sôi nổi, và có tác dụng tích cực được.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề