User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: ĐH Bách khoa tuyển thẳng hai thí sinh khuyết tật

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định ĐH Bách khoa tuyển thẳng hai thí sinh khuyết tật

Nguyễn Văn Linh và Nguyễn Văn Hảo bị khuyết tật và tay và chân. Sau khi nộp hồ sơ đăng ký xét tuyển, hai bạn đã được ĐH Bách khoa tuyển thẳng vào ngành Công nghệ thông tin.

Ngày 16/7, Trường Đại học Bách khoa Hà Nội đã tổ chức họp Hội đồng xét tuyển đại học thí sinh khuyết tật. Hai trong ba thí sinh nộp hồ sơ đăng ký xét tuyển đủ điều kiện (điểm trung bình 3 môn Toán - Lý - Hoá ở các năm THPT đạt từ 7,0 trở lên) được mời đến trường dự buổi phỏng vấn trực tiếp. Kết quả là cả hai em đều được tuyển thẳng vào nhóm ngành Công nghệ thông tin.

Hai thí sinh được ĐH Bách khoa đặc cách tuyển thẳng.

Nguyễn Văn Linh, học sinh trường THPT Lê Viết Thuật, TP.Vinh bị vẹo đốt sống cổ dẫn tới khả năng đi lại và giao tiếp rất khó khăn, hàng ngày đi học phải có người nhà đưa đón. Bên cạnh đó bạn còn bị dị tật bẩm sinh cả hai tay, tuy viết chậm được bằng tay trái nhưng gõ bàn phím máy tính phải dùng hai chân.

Với nụ cười rất tươi, Thuật cho biết, sau khi tham dự đợt thi khối A vừa qua bạn tự chấm được 20 điểm, có thể chưa đủ điểm chuẩn vào nhóm ngành Công nghệ thông tin của trường nhưng bạn tin chắc rằng mình sẽ học tốt không thua kém các bạn khác.

Nguyễn Văn Hảo, học sinh trường THPT Phạm Văn Nghị, Ý Yên, TP.Nam Định bị khuyết tật cả hai chân và hai tay, nhưng rất may mắn là khả năng giao tiếp của bạn rất tốt, đặc biệt là từ nhỏ đã cố gắng tập luyện nên tự đi lại được.

Hảo cho biết, nhà có 5 chị em, chỉ một mình Hảo là trai, hai chị gái cũng bị khuyết tật nhưng không được học hành “đến nơi đến chốn”. Khi được hỏi việc tổ chức cuộc sống và học tập thế nào khi vào ĐHBK Hà Nội, Hảo tâm sự sẽ tự mình xoay xở, bởi sau này ra cuộc sống em cũng sẽ phải tự lập hoàn toàn.

Theo ĐHBK

Không biết 2 bạn này có trên diễn đàn không ta , học CNTT đấy
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

2. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

Điều hành viên Avatar của bitter_candy

Mặc định Re: ĐH Bách khoa tuyển thẳng hai thí sinh khuyết tật

lớp kẹo cũng có 2 bạn bị khiếm thị.những người như thế này thực sự rất đáng để chúng ta khâm phục.
    bắt đầu từ k56 bách khoa là 1 trong những trường đầu tiên của cả nước đi đầu trong việc học hội nhập mà.
    ta đến từ nông thôn nghèo khó.tuổi thơ ta gắn với đau khổ.trong mắt người khác ta là ĐỘC ĐOÁN VÀ BẢO THỦ.ta là thế.

Điều hành viên Avatar của hoa_sua_HN

thật sự là phục các bạn này nhiều lắm cái nghị lực khiến người ta phải khâm phục từ tận sâu đáy lòng, tớ cũng từng gặp một số trường hợp của K56

svBK's Member Avatar của quyen.hong

2 bạn vào CNTT là đúng nơi rồi, vì công việc bằng đầu óc. Hi vọng 2 bạn sẽ thành công!
    Em chuyển qua kinh doanh: thoi trang tre em

Phong thần

trong miền Nam có 1 trường Đh Văn Lang liên kết vs Mỹ dạy học cho sinh viên khuyết tật ngành CNTT. Trường có các tình nguyện viên học ngôn ngữ bằng tay để giao tiếp, giảng viên cũng thế. Đặc biệt là trong lễ khai giảng và tốt nghiệp của trường, họ hát Quốc ca bằng..ngôn ngữ tay.

7. Tớ cảm ơn A_little_chili đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề