User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Duyên may và sự lựa chọn

nhathy
    Guest

Mặc định Duyên may và sự lựa chọn

[ có ai post bài này chưa? :79: ]

Khi ta gặp được đúng người ta yêu, ở đúng vào một nơi nào đó, vào đúng một thời điểm nào đó. Ðó là duyên may.

Khi bạn gặp ai đó làm lòng bạn xao xuyến. Ðó không phải là một sự lựa chọn. Ðó là duyên may.

Khi bạn gặp tiếng sét ái tình (và không ít những đôi lứa đến với nhau từ đây) thì chắc chắn không phải là một sự lựa chọn. Ðó là duyên may.

Vấn đề là những gì xảy ra tiếp sau đó. Khi nào bạn vượt qua tình trạng bồng bềnh, choáng ngợp và chìm đắm của tình yêu để bước sang một tầm thức mới? Đó là khi lý trí trở về, khi bạn ngồi lại và suy nghĩ xem liệu bạn có thật sự muốn tiến tới một mối quan hệ bền vững hay để tất cả vào kỷ niệm.

Nếu bạn quyết định yêu một ai đó với tất cả những nhược điểm của người đó. Ðó không còn là duyên may nữa. Ðó là sự lựa chọn.

Khi bạn chọn sánh vai cùng một ai bất kể những ngọt bùi, đắng cay… của cuộc đời. Ðó là sự lựa chọn.

Cho dù bạn biết rất rõ rằng có rất nhiều người ở bên ngoài trái tim bạn duyên dáng hơn, giàu có hơn người bạn yêu, nhưng bạn vẫn quyết lòng yêu người đó không thay đổi. Ðó là sự lựa chọn.

Sự choáng ngợp, bồng bềnh và tiếng sét tình yêu đến với ta bằng cơ may, nhưng tình yêu đích thực thì chính là sự lựa chọn của trái tim, chính sự lựa chọn của chúng ta. Nói về bạn đời, có một câu nói khá hay và tôi tin là đúng: "Ðịnh mệnh mang chúng ta đến với nhau nhưng chính chúng ta làm cho định mệnh thành sự thật".

Chúng ta sống trên đời này không phải tìm một người hoàn mỹ để yêu mà chính là học cách yêu thương một người không hoàn mỹ một cách trọn vẹn...

Suỵt... Avatar của munmun

À, hình như chưa ai post bài này. Nhưng mình được đọc nó rồi!
    Để có được tình yêu, ko chỉ là duyên may mà cần phải có cả sự lựa chọn...
    "Tình yêu làm nên những vị anh hùng, nhưng tạo ra những thằng ngốc nhiều hơn"

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Chữ Duyên và chữ Phận luôn đi cùng nhau ma
    Trên con đường mình đã đi sẽ có nhiều cuộc gặp gỡ, đó gọi là cái duyên, duyên gặp nhau, còn nên phận hay ko thì cần cả từ 2 phía. Nên có lúc "Có duyên mà ko có phận"
    Nhắc đến chữ duyên còn phải nhắc đến chữ ghép "Tình duyên". TY khi ta đã cố gắng chọn lựa nhưng lại thiếu đi cái duyên thì sẽ lại ko đến được với nhau
    hiihhi
    /bài này cáo đã đọc rồi, 1 người đã gửi cho cáo. Nhưng thú thực cái duyên may và lựa chọn trong này cáo thấy nó hơi chồng chéo lên nhau
    Nếu chỉ là duyên may mà ko lựa chọn (người ta nói là sự lựa chọn của trái tim mà), dù gặp nhau thì phải qua 1 quá trình xử lí tín hiệu, chuyển lên não, từ não sẽ khiến cho trái tim mình đập nhanh hơn nếu người đó làm cho ta có cảm xúc, vậy trong quá trình đó chúng ta đã lựa chọn, đó đâu phải là duyên may.
    Đúng như munmun nói TY ko chỉ cần duyên may mà cả lựa chọn nữa. Nhưng đừng lựa chọn vì 1 mục đích nào đó như vì tiền, vì địa vị, danh vọng, bởi đó chẳng phải là TY
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

Uỷ viên ban điều hành Box khoa ĐTVT Avatar của nothingtolose

"Duyên và phận" hay "Duyên và mệnh" chẳng ai có thể trả lời được đâu. Chỉ cần cả hai cùng cố gắng thì có thể thay đổi cả số mệnh, đừng để số mệnh sắp đặt mà bản thân chúng ta phải sắp đặt nó.

Dù là "duyên hay mệnh" cũng không nên hối hận, chỉ có thế mới giữ được những điều tốt đẹp nhất, đã vô duyên đừng nên níu kéo,đừng nên cưỡng cầu.

Tựa như nước chảy mây trôi
    Tựa như cơn gió đến rồi lại tan.
    Đấy là duyên

nhathy
    Guest

Icon7

Quote Nguyên văn bởi nothingtolose
    uh, u nói đúng
    tui thấy tui cũng có duyên với 1 người :p
    nhưng ko biết 2 người "có gì" với nhau ko :78:

ngta nói:
    tình cờ em lại gặp anh
    tình cờ em lại yêu anh mất rồi
    tình cờ nối tiếp tình cờ
    yêu nhau có phải tình cờ không anh?

tui cũng mong có được cái "tình cờ" như vậy ý

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi nothingtolose
    "Duyên và phận" hay "Duyên và mệnh" chẳng ai có thể trả lời được đâu. Chỉ cần cả hai cùng cố gắng thì có thể thay đổi cả số mệnh, đừng để số mệnh sắp đặt mà bản thân chúng ta phải sắp đặt nó.

Dù là "duyên hay mệnh" cũng không nên hối hận, chỉ có thế mới giữ được những điều tốt đẹp nhất, đã vô duyên đừng nên níu kéo,đừng nên cưỡng cầu.

Đấy là duyên
    Bác nothing mẫu thuẫn với chính mình rồi! Câu trên thì bảo là phải cố gắng thay đổi số mệnh, câu dưới lại bảo đã vô duyên thì đừng níu kéo !

Em lại rất tin vào số mệnh trong tình yêu, mà số mệnh lại là cái mà con người ta không thể sắp đặt được. Người xưa đã có câu "Hữu duyên thiên lí năng tương ngộ, vô duyên đối mặt bất tương phùng". Càng ngẫm càng thấy câu này đúng. Chúng ta có thể yêu nhiều người nhưng chỉ có thể lấy một người. Người đó nhiều khi không phải là người ta yêu nhất, chẳng qua là hai người có duyên phận với nhau mà thôi.
    Tất nhiên tin vào số phận không có nghĩa là chịu cảnh nước chảy bèo trôi. Sống trên đời phải luôn luôn cố gắng, nhưng đã là số phận thì không thể thay đổi được.

To nhathy: Hãy chủ động lên, nếu bạn thực sự "có gì" với người đó.
    www.openandfree.org <--Blog for C/C++/Unix subjects

Suỵt... Avatar của munmun

Quote Nguyên văn bởi Nistelrooy
    Em lại rất tin vào số mệnh trong tình yêu, mà số mệnh lại là cái mà con người ta không thể sắp đặt được. Người xưa đã có câu "Hữu duyên thiên lí năng tương ngộ, vô duyên đối mặt bất tương phùng". Càng ngẫm càng thấy câu này đúng. Chúng ta có thể yêu nhiều người nhưng chỉ có thể lấy một người. Người đó nhiều khi không phải là người ta yêu nhất, chẳng qua là hai người có duyên phận với nhau mà thôi.
    Tất nhiên tin vào số phận không có nghĩa là chịu cảnh nước chảy bèo trôi. Sống trên đời phải luôn luôn cố gắng, nhưng đã là số phận thì không thể thay đổi được.
    Hà, đồng ý với Nis, mun cũng nghĩ như vậy. Nhiều khi ko muốn yêu, ko muốn ở lại nhưng có một cái gì đó cứ níu giữ mình ở lại, chắc tại kiếp trước mình mắc nợ người ta. Trả nợ xong hết rùi mình mới có thể ra đi, và khi đó, lại có một người khác đến...

À, nhưng mà cái câu Nis dẫn í, theo mun thì nó là
    "Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
    Vô duyên đối diện bất tương phùng"
    (đã dùng từ Hán - Việt thì phải HV luôn chứ, sao có chữ "mặt" ở đây nhỉ???)

HUT's Master Avatar của sonnvl

(the rest)
    Sự Lựa Chọn ?

Một anh có cảm tình cùng một lúc với hai cô gái nhưng anh ta không biết mình yêu cô nào hơn. Một người bạn anh ta đã cho lời chỉ dẫn . Hãy trả lời thành thật câu hỏi " Khi hạnh phúc bạn muốn chia sẽ niềm hạnh phúc đó với cô gái nào ? ", cô gái bạn nghĩ đến lúc ấy chính là người bạn yêu. Và cũng hãy trả lời thành thật câu hỏi " Khi đau khổ bạn muốn cùng cô gái nào san sẽ ? ", cô gái bạn nghĩ đến lúc ấy chình là người bạn yêu. Thật tuyệt vời nếu trong niềm vui và nỗi buồn bạn đều muốn chia sẽ cùng 1 cô gái. Nhưng nếu khi vui hoạc khi buồn bạn lại nghĩ đến 2 cô gái khác nhau , tôi khuyên bạn hãy chọn cô gái mà bạn mong muốn được san sẽ nỗi buồn. Trong cuộc sống có nhiều nỗi đau hơn hơn là niềm hạnh phúc, bạn có thể tự mình hưởng thụ nó. Nhưng trong nỗi buồn sẽ không có nhiều người san se với bạn .Nếu bạn mong muốn nói về hạnh phúc của bạn với một người , tôi tin rằng ngưới ấy chắc là thân thiết và là người rất hiểu bạn. Nhưng mọi chuyện không dừng ở đó.Nếu người ấy chỉ nghĩ đến bạn khi người ấy vui, còn khi buồn người ấy lại san sẽ với người khác , tôi có thể nói với bạn rằng tình yêu đó sẽ không bền vững. Điều dĩ nhiên , tôi sẽ rất hạnh phúc nếu là người đầu tiên được người ấy chia sẽ niềm hạnh phúc .Và khi người ấy buồn, tôi sẽ tự nguyện ở bên cạnh người ấy để xoa dịu nỗi đau lòng vì khi đó tôi tin rằng mình đã giữ một vị trí rất quan trọng trong trái tim người ấy. Còn bạn ! Nếu bạn buồn ai sẽ là người bạn nghĩ đến đầu tiên ?

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi munmun
    À, nhưng mà cái câu Nis dẫn í, theo mun thì nó là
    "Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
    Vô duyên đối diện bất tương phùng"
    (đã dùng từ Hán - Việt thì phải HV luôn chứ, sao có chữ "mặt" ở đây nhỉ???)
    Hehe, thiên tài cũng có lúc nhầm lẫn nữa là. Chắc lúc ý tớ buồn ngủ quá nên type nhầm đấy thôi, chứ bình thường tớ cũng giỏi văn lắm.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề