User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 31

Chủ đề: [Thảo luận] Bán hàng đa cấp, tôi được và mất gì ? , lòng tự trọng bị tổn thương ? ...

svBK's Newbie

Icon5 [Thảo luận] Bán hàng đa cấp, tôi được và mất gì ? , lòng tự trọng bị tổn thương ? ...

Hôm nay một người bạn của mình (xin lỗi vì mình tôn trọng bạn đó nên sẽ k nói về bạn đó) đưa mình tới công ty Thiên Ngọc Minh Uy - một mô hình đa cấp của Đài Loan.
    Thực sự mình k ngĩ mình sẽ tới 1 mô hình đa cấp , khi hết buổi giới thiệu mình và 2 người bạn nữa được nhóm của bạn mình giới thiệu đến đã ngồi lại với nhau. Là dân CNTT mình vốn k thix kinh doanh và buôn bán, nhất là với hình thức như thế này.
    Mình được nói rằng nếu mình mua máy lọc o-zon 6 triệu 4 thì mình sẽ là thành viên của họ và có thể đi bán hàng. Mình lưỡng lự rất lâu và đưa ra quan điểm k muốn kinh doanh nhưng họ giữ lại rất lâu và chia sẻ mọi bí quyết của họ. Là dân kỹ thuật mình k thể có khả năng nói về vấn đề đó và sâu sắc như họ được. Họ rất nhiều người là sinh viên Bách Khoa và KTQD. Mình đã từ chối và người bạn mình có vẻ k thix thái độ mình, phải làm sao đây ...
    Họ cũng giống như oriflame mà mình từng tham gia khi mới lên HN. Vẫn là " Ko dám bỏ cái nhỏ để có cái lớn, cái lớn đc cái lớn hơn", "Vẫn có tư tưởng làm thuê", "K có ngị lực" ... Và nếu mình được làm ở đó sẽ tăng kỹ năng mềm và đi làm sẽ có khả năng lấy lòng sếp, thu phục lòng người... và thường đánh vào tự trọng của mình
    Đấy chỉ là mấy lời nói khá chủ quan của 1 dân cntt, nên sẽ nhiều thiếu sót. Mình tin vào mình, mình k sai..
    Mình k hề nói bán hàng đa cấp là xấu , vẫn có những bạn mình biết kiếm được 10 triệu bằng cách tìm kiếm bạn bè mua hàng.
    Và ở diễn đàn này mình nghĩ có nhiều bạn cũng làm về bán đa cấp, nên mình chỉ muốn các bạn đưa thêm ý kiến để mình hiểu hơn thôi. Thông tin google về đa cấp có khen , có chê và cũng rất hỗn độn. Mình tin mình k làm đa cấp là đúng , nhưng cách mình thờ ơ và bỏ đi như sáng nay làm mình và bạn mình k ổn cho lắm, mình sai chăng.
    Với tình hình bão hòa về BHDC như hiện nay chắc chắn các bạn hay 1 thế hệ 94 mới sắp vào trường cũng có thể được bạn bè giới thiệu tới bán hàng kiểu này. Vấn đề mình muốn thảo luận ở đây k phải là bán hàng đa cấp là đúng hay lừa, vì mình k biết rõ về nó, mà mình muốn đặt ra 1 việc là nếu tham gia chúng ta được và mất gì ?? và nếu không tham gia mình phải làm thế nào cư xử cho đúng để thể hiện văn hóa và k mất bạn bè .. Vấn đề tế nhị mà... Haizzz

2. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của alonecoder có chất lượng:

svBK's Newbie Avatar của wolfmoon.hust

Mặc định Re: [Thảo luận] Bán hàng đa cấp, tôi được và mất gì ? , lòng tự trọng bị tổn thương ? ...

trc e cũng đi oriflame dc 2 buổi rồi én :go:
    ps: e cũng dân cntt nhóe

4. Tớ cảm ơn wolfmoon.hust đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Mặc định Re: [Thảo luận] Bán hàng đa cấp, tôi được và mất gì ? , lòng tự trọng bị tổn thương ? ...

Quote Nguyên văn bởi alonecoder Xem bài viết
    Thực sự mình k ngĩ mình sẽ tới 1 mô hình đa cấp , khi hết buổi giới thiệu mình và 2 người bạn nữa được nhóm của bạn mình giới thiệu đến đã ngồi lại với nhau. Là dân CNTT mình vốn k thix kinh doanh và buôn bán, nhất là với hình thức như thế này.

.....

Mình tin vào mình, mình k sai..
    Mình tóm tắt thế này: bạn của bạn rủ bạn đến một nơi mà đến rồi bạn mới biết đó là 1 công ty bán hàng đa cấp, và sau khi bạn tỏ rõ thái độ không thích thú với loại hình làm việc này thì người bạn kia "có vẻ" không thích thái độ của bạn.

Vậy bạn đã thấy được ý định (đồ) của người bạn của bạn chưa?
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

6. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của luugu có chất lượng:

svBK's Member

- Tớ thấy Oriflame thì có vẻ là còn ổn ổn!( Mặc dù thằng bạn mình đã bỏ ĐH để theo cái đấy, và nó sống chết theo nghề này )
    - Còn Thiên ngọc minh uy hả? Nói thật là đứa nào dủ mình đi chưa ăn dép là may đấy, bạn bỏ về như thế thì cũng quá là bình thường. Biết bao nhiêu người mất tiền với bọn nó ( số tiền không hề nhỏ) bạn mình, người thân của mình cũng bị lừa rất nhiều...
    Most of us fear change. Even when our minds say change is normal......

8. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của sneeze có chất lượng:

Choắt Smod <3 Avatar của Han2

Đầu năm, tớ nhận được điện "mời" đi nghe gì đó từ Thiên ngọc minh uy. Một chị gái giọng rất mượt mà đang nói đến đoạn "...em có muốn kiếm tiền không?.." Do đang học Mác nên tớ nói luôn "Em đang học có gì tí chị gọi lại nhé" rồi cúp máy. Đến bây giờ vẫn chưa thấy chị gái ấy gọi lại
    Khi ta ở chỉ là đất ở....

10. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Han2 có chất lượng:

Độc Thân Bang Hội Avatar của hienhyn

Ôi, Thiên ngọc Minh uy, đây là cái công ty có tiền thân là công ty gì đó trong Nam, đã bị tước giấy phép vì lừa đảo! Bạn lên google kiếm là ra ngay. Cái bọn này đã lừa là chẳng nể nang gì đến anh em họ hàng, bạn bè đâu. Mình có đọc qua luật, có quy định về bán hàng đa cấp, thấy rõ ràng là cty này vi phạm, thế mà sao các cơ quan có chức năng chưa xử lý không biết?
    Nói tóm lại là hãy học hành cho tử tế đi đã, 4-5 năm đại học, đừng lãng phí, nếu bây giờ đi làm thêm, bạn có thể kiếm mấy trăm, thậm chí tiền triệu mỗi tháng, ừ thì to lắm, nhưng sau này ra trường với tấm bằng đại học tèng tèng, năng lực cũng tèng tèng, bạn sẽ xin việc thế nào? Mình có đứa bạn cũng theo chân oriflame, bỏ cả thi học kì đấy có đáng không? Tham gia tình nguyện, các hoạt động Đoàn lớp là ok rồi.
    Yên Thành là mẹ là cha
    Đói cơm rách áo thì ra Yên Thành

12. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của hienhyn có chất lượng:

svBK's Newbie

cái này ko phải ai cũng làm đc. tùy vào từng người xem có phù hợp hay ko. mình nghĩ KDĐC bản chất vốn ko xấu nhưng khi vào VN thì bị biến tướng đi nhiều rồi. nếu ai muốn tham gia thì nên tìm hiểu kỹ và lựa chọn cẩn thận. cũng đừng nghĩ xấu cho bạn bè của mình vì nếu mình tham gia thì chắc chắn mình cũng sẽ làm như họ thôi

14. Tớ cảm ơn duytan_ufo đã chia sẻ.

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Đứa đến sau nuôi đứa đến trước, bạn bè người thân coi như khách hàng.

Nếu muốn kiếm tiền thì bán hàng đa cấp có lẽ là 1 lựa chọn nhưng để tiến xa thì hãy dành thời gian trau dồi những kiến thức cần thiết.
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

16. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

Phong thần Avatar của enragon

các bạn trẻ hiểu thế nào là đa cấp ? và thế nào là lợi nhuận chính đáng do đa cấp mang lại

18. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của enragon có chất lượng:

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

google xem nó là gì, mà không nhầm thì trong fr này cũng có một vài topic nói về bán hàng đa cấp

Để kích thích bạn tìm hiểu tớ chỉ phán một câu thôi là " LỪA ĐẢO HỢP PHÁP"
    Sống là động, nhưng lòng luôn bất động.
    Tâm bất biến, giữa dòng đời vạn biến.

20. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của thích nghịch điện có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề