User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 25

Chủ đề: các tiền bối cho em lời khuyên ạ !

svBK's Member

Mặc định các tiền bối cho em lời khuyên ạ !

Thưa các tiền bồi , em K55 . Năm nay em bắt đầu năm 3 . Mới học mấy môn cơ sở ngành như cấu kiện , lý thuyết mạch ... nói chung chưa biết gì nhiều . Năm nay em muốn học thêm một số thứ gì đó như về network , đại loại là về cái đó . Em có thấy các tiền bối bảo là học về CCNA .. gì đó nhưng em chưa hiểu rõ lắm về mấy chứng chỉ này . Vậy các tiền bối có thể phân tích cho em hiểu về mấy chứng chỉ đó : về nội dung học , khả năng hữu ích của các chứng chỉ đó , ... tất tần tật về nó được không ạ ? Và em có thể học luôn được không ạ ? Các tiền bối có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em biết nhé . Em xin chân thành cảm ơn !

Điều hành viên Avatar của Infoboy

Mặc định Re: các tiền bối cho em lời khuyên ạ !

Thứ nhất anh nghĩ em phải xác định được mình thực sự muốn gì , và phải định hướng cho mình ngay. Chứ kiểu nửa vời thì khó lắm
    Còn đây là 1 post của thằng bạn anh ở bên bka
    Về cơ hội nghề nghiệp của networking mình thấy sv nên tập trung làm lab vs code nhiều. sau này đi làm hầu như tất cả các nơi sẽ đòi hỏi kỹ năng lập trình. Bên cạnh đó nên học thêm 1 trong các chứng chỉ của Cisco - CCNA, CCNP, CCIE hay Micosoft - MCSA , MCSE và thành thạo sử dụng linux. Một số công việc theo mình được biết nếu theo networking như sau:
    - Cấu hình thiết bị + debug bao gồm cấu hình router switch . Cái này CCNA dạy các bạn rất kĩ rồi . Sau này đi làm tự tìm tài liệu với thiết bị của từng hãng là các bạn có thể làm ngon lành. Ngoài ra còn có cấu hình server thì thêm 1 yêu cầu nữa là sử dụng thành thạo các hệ điều hành giao diện dòng lệnh như CentOS ( giống ubuntu).
    - Bán hàng các thiết bị về mạng: Sau khi đã thành thạo nghiệp vụ bạn hoàn toàn có thể tham gia sale.
    - Web , banner design .....
    - Làm việc tại ISP : cần học lên CCNP nếu bạn lên được CCIE thì rất tốt vì ở VN mới có vài người thi được chứng chỉ này. Lệ phí thi cho CCIE không hề rẻ & thường phải thi lần thứ 2 mới pass.
    - Đi dạy luyện thi chứng chỉ ở các học viện như BKACAD... Đúc thật nhiều các chứng chỉ của các hãng nêu trên . Một số người theo được hướng này thu nhập khá cao tuy nhiên khá vất vả @@ Ban ngày các bạn vẫn có thể đi làm dự án + chuẩn bị bài giảng cho lớp buổi tối như bình thường .
    Lời khuyên cho bạn là bên cạnh học trên lớp và nghiên cứu nên cải thiện kĩ năng làm việc càng nhiều càng tốt. Networking là 1 mảng rất rộng ,tốc độ phát triển rất nhanh do đó kiến thức về nó là vô cùng nhiều, đòi hỏi người làm việc trong lĩnh vực này phải cập nhập kiến thức liên tục. Gần như rất khó để chuẩn bị được tất cả mọi thứ trên trường đại học. Với kỹ năng làm việc tốt + chăm chỉ, bạn có thể đáp ứng được nhiều yêu cầu công việc cụ thể sau này
    Chúa trao cơ hội cho người đã chuẩn bị

3. Tớ cảm ơn Infoboy đã chia sẻ.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Năm thứ ba thì cứ rong chơi yêu đời, kiếm bạn gái sớm đi, không lúc sau muốn tìm cũng chả có thời gian...
    On ne voit bien qu'avec le coeur, l'essentiel est invisible pour les yeux ~ ♥

5. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của luugu có chất lượng:

[ -~] Avatar của bino1810

Thích cái gì thì học cái đấy chứ nghe tiền bối khuyên học cái này học cái kia thì học bao nhiêu cho đủ^^
    SVBK.VN Kết nối bạn bè - Bách Khoa tụ hội

7. Tớ cảm ơn bino1810 đã chia sẻ.

svBK's Member

căn bản em cũng co ý định học nhưng lại chưa có định hướng gì cả . Còn người yêu thì ... em chưa muốn tán ( trình có hạn )

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi Infoboy Xem bài viết
    Thứ nhất anh nghĩ em phải xác định được mình thực sự muốn gì , và phải định hướng cho mình ngay. Chứ kiểu nửa vời thì khó lắm
    Anh Infoboy có phải ở bên bka.vn cũng tên là Infoboy đúng ko ạ ?
    Chẳng là em đang đợi bkav xem nó có gọi phỏng vấn ko mà 1 tuần rồi chưa thấy gì ! hix . Anh có anh bạn học cao đẳng K54 đã được gọi chưa ạ ? Em sốt ruột quá !

Quote Nguyên văn bởi nthhut Xem bài viết
    Anh Infoboy có phải ở bên bka.vn cũng tên là Infoboy đúng ko ạ ?
    Chẳng là em đang đợi bkav xem nó có gọi phỏng vấn ko mà 1 tuần rồi chưa thấy gì ! hix . Anh có anh bạn học cao đẳng K54 đã được gọi chưa ạ ? Em sốt ruột quá !
    anh chưa được gọi đâu, chú cứ yên tâm, bình tĩnh mà lĩnh phần thưởng

svBK's Member

oh anh Bino là K54 ạ ? ạnh thi kíp chiều hay sáng vậy ? Em thi kíp chiều , đợi hơn 1 tuần rồi mà vẫn mù tịt thông tin . Hix

Quote Nguyên văn bởi nthhut Xem bài viết
    oh anh Bino là K54 ạ ? ạnh thi kíp chiều hay sáng vậy ? Em thi kíp chiều , đợi hơn 1 tuần rồi mà vẫn mù tịt thông tin . Hix
    Anh là bạn của infoboy đây K55, thi kíp chiều cùng em đấy

svBK's Member

à là anh hả ! thế chắc là tuần tới này mới có a nhỉ . Nếu gọi phải gọi anh đầu tiên rồi .

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề