User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Điều khiển hiển thị với LCD128x64

svBK's Newbie Avatar của caychuoi

Mặc định Điều khiển hiển thị với LCD128x64

Chào các bác,
    Em đang cần điều khiển hiển thị trên LCD128x64 với họ 8051. Em đọc tài liệu rồi viết được một đoạn code để hiển thị thử 1byte lên màn hình nhưng mà chả thấy màn hình hiện gì. hic.
    Bác nào giúp em với!
    Tập tin đính kèm
    Ăn đúng bữa,
    Ngủ đúng giờ,
    Yêu đúng người.

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Re: Điều khiển hiển thị với LCD128x64

Không phải ngành của mình . Bạn nào vào giúp bạn í kìa. Bạn @thích nghịch điện đâu rồi
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

file mạch không mở lên được, còn file code thì tạm thời chưa nói lên được điều gì
    Sống là động, nhưng lòng luôn bất động.
    Tâm bất biến, giữa dòng đời vạn biến.

Trong thư mục mạch, file lcd.DSN sẽ được mở bằng Proteus (mình dùng bản 7.8).
    Đề phòng vẫn không mở được mình xin gửi lên file chụp định dạng .PDF.
    Tập tin đính kèm

Tiện thể bác nào có tài liệu về phần này cho em thao khảo với. hic.

Điều hành viên Avatar của thích nghịch điện

Trong code
    void wait()
    {
    RW = 0;
    RS = 0;
    P2 = 0x80; //dat P2^7 la chan nhan du lieu
    while (BF)
    {
    E = 1;
    //delay cho nay
    E = 0;
    }
    }
    Sau khi kích chân E để đọc hoặc ghi dữ liệu bạn cần delay một tí để việc ghi dữ liệu được hoàn thành.

Nếu không nhầm thì là vậy, tớ cũng ko rành lập trình Grap LCD lắm, chỉ suy từ LCD text ra thôi

Ồ.
    Tớ sửa theo như thế nhưng mà cũng không được. Còn về việc thêm delay vào chỗ đỏ đỏ mà cậu bảo thì tớ nghĩ là không cần thiết vì ở đây tớ thăm dò cờ bận mà.

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

nói thật là mình thấy code của bạn hơi kỳ cục! sao không thấy gọi hàm khởi tạo trong main? chỉ gọi mỗi cái hàm DisplayOn() mà cứ chú thích là chọn nửa màn hình trái, phải...chứ chả thấy chọn mode gì cả???
    Bạn thích nghịch điện khuyên nên tạo trễ sau khi kich chân E mình thấy cũng hợp lý. thông thường thì tín hiệu kick chỉ cần có độ rộng >=90ns, nhưng mà cứ kéo dài ra vài us cho chắc, biết đâu GLCD phản ứng chậm hơn thông thường.
    Câu lệnh chọn tọa độ con trỏ không hiểu sao toàn làm cờ bận treo vô hạn, cả trong thực tế lẫn khi mô phỏng mình đều gặp nhưng chả thấy tài liệu nào nói?, và không chừng còn câu lệnh khác nữa nên bạn check cờ bận 1 thời gian nếu không thoát được thì break ra khỏi vòng lặp ý.
    Có 1 cái rất cơ bản là sau khi cấp nguồn LCD và GLCD khởi động rất chậm, thường tốn đến cả trăm ms mới khởi động xong, vậy mà trong hàm main mình không thấy cái delay nào để chờ GLCD khởi động xong cả.
    Hồi trước mình đọc 1 cái code hiển thị GLCD thấy có nhiều việc phải làm phức tạp hơn code của bạn nhiều, bạn đọc kỹ lại tài liệu xem mình còn bỏ sót phần nào không?
    p/s: mình không xem phần mạch
    TODAY is a NEW DAY!!!!

Quote Nguyên văn bởi hunterXhunter_1990 Xem bài viết
    nói thật là mình thấy code của bạn hơi kỳ cục! sao không thấy gọi hàm khởi tạo trong main? chỉ gọi mỗi cái hàm DisplayOn() mà cứ chú thích là chọn nửa màn hình trái, phải...chứ chả thấy chọn mode gì cả???
    Bạn thích nghịch điện khuyên nên tạo trễ sau khi kich chân E mình thấy cũng hợp lý. thông thường thì tín hiệu kick chỉ cần có độ rộng >=90ns, nhưng mà cứ kéo dài ra vài us cho chắc, biết đâu GLCD phản ứng chậm hơn thông thường.
    Câu lệnh chọn tọa độ con trỏ không hiểu sao toàn làm cờ bận treo vô hạn, cả trong thực tế lẫn khi mô phỏng mình đều gặp nhưng chả thấy tài liệu nào nói?, và không chừng còn câu lệnh khác nữa nên bạn check cờ bận 1 thời gian nếu không thoát được thì break ra khỏi vòng lặp ý.
    Có 1 cái rất cơ bản là sau khi cấp nguồn LCD và GLCD khởi động rất chậm, thường tốn đến cả trăm ms mới khởi động xong, vậy mà trong hàm main mình không thấy cái delay nào để chờ GLCD khởi động xong cả.
    Hồi trước mình đọc 1 cái code hiển thị GLCD thấy có nhiều việc phải làm phức tạp hơn code của bạn nhiều, bạn đọc kỹ lại tài liệu xem mình còn bỏ sót phần nào không?
    p/s: mình không xem phần mạch
    Tớ đọc xong bình luận của cậu nhưng vẫn còn nhiều điều phân vân.
    Rất mong cậu có thể chia sẻ cho tớ một đoạn mạch và code để mô phỏng cho GLCD.

Điều hành viên Avatar của hunterXhunter_1990

tớ đã làm GLCD bao giờ đâu mà có mạch vs code tớ mới ngó qua cái code của ông anh gặp ở chỗ hồi trước tớ đi thực tập thôi, tớ ko lưu vào máy

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề