User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 18

Chủ đề: Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'

Với lý do sinh viên Ngoại thương "chảnh", một công ty khi đăng tuyển đã ghi rõ không nhận những ứng viên tốt nghiệp trường này.

Mới đây, cộng đồng mạng truyền tay nhau mẩu quảng cáo tuyển dụng ngắn của một công ty xuất nhập khẩu trên phố Đội Cấn (Hà Nội). Nội dung thông báo tuyển nhân viên thực tập không có gì đặc biệt, nhưng dòng chú thích dưới cùng lại gây xôn xao. "Lưu ý: Do một số yếu tố, chúng tôi không tuyển dụng sinh viên tốt nghiệp Đại học Ngoại thương. Mong các bạn chú ý" - mẩu ghi chú ngắn gọn viết.

Công ty từ chối ứng viên tốt nghiệp trường Ngoại thương vì cho rằng sinh viên trường này "chảnh". Ảnh minh họa: Hoàng Hà

Giải thích về điều kiện tuyển dụng "lạ", Giám đốc công ty trên cho biết qua nhiều tiếp xúc với sinh viên Ngoại thương, anh nhận thấy phần lớn đều "rất chảnh".

"Các em ấy luôn cho rằng mình là sinh viên trường danh giá, hơn người. Thành ra khi đi làm các em cũng đòi hỏi điều kiện làm việc phải như trên mây, ngồi máy lạnh cả ngày, đi công tác khách sạn 5 sao", Giám đốc công ty xuất nhập khẩu nói. Theo vị Giám đốc này, không chỉ anh mà nhiều lãnh đạo các công ty bạn cũng có chung quan điểm từ chối sinh viên Ngoại thương vì "chảnh".

Là một công ty hoạt động trong lĩnh vực thương mại và giao nhận vận tải, công ty này đang cần tuyển nhân viên thực tập làm các công việc liên quan đến hoạt động xuất nhập khẩu, giao nhận vận tải. Đối tượng tuyển là sinh viên năm cuối hoặc sinh viên mới ra trường. Ngoài những yêu cầu "có kết quả học tập loại khá trở lên" hay "lý lịch rõ ràng", công ty còn đặt ra các tiêu chí như "ham học hỏi", "có tinh thần trách nhiệm cao".

Mức lương trả cho vị trí này tương đương với mặt bằng chung trên thị trường, Giám đốc công ty cho biết. Theo đó, các ứng viên sẽ phải tự thỏa thuận mức lương với nhà tuyển dụng.

Mẩu ghi chú không nhận sinh viên tốt nghiệp Đại học Ngoại Thương của công ty xuất nhập khẩu. Ảnh chụp màn hình

Khi đọc được thông tin trên, nhiều sinh viên Ngoại thương tỏ ra bất bình. "Đúng là thời gian vừa rồi có những dư luận không tốt sau khi có sinh viên Ngoại Thương tuyên bố không nhận việc dưới 1.000 USD. Tuy nhiên đó chỉ là vài cá nhân đơn lẻ", Thanh Huyền, sinh viên năm thứ hai khoa Tài chính - Ngân hàng của trường Ngoại Thương nói. Theo Huyền, các bạn khác trong lớp và bản thân cô đều sẵn sàng làm những công việc lương không cao, miễn là phù hợp và được học hỏi kinh nghiệm.

Trong khi đó, Sĩ Sơn, một cựu sinh viên của trường cho rằng sinh viên Ngoại thương "chảnh" cũng đúng vì cả đầu vào lẫn đầu ra của trường đều có chất lượng cao. "Nếu chỉ một công ty từ chối sinh viên Ngoại thương cũng chưa nói lên điều gì. Một công ty không tuyển thì sinh viên Ngoại thương vẫn còn cả nghìn công ty khác để lựa chọn", Sơn nhận xét.

Trước đó, hồi tháng 4 vừa rồi dư luận cũng từng xôn xao khi các sinh viên Ngoại thương đi thực tập ở sân bay Changi, Singapore đã gửi thư về nước "tố" bị bóc lột. Theo đó, các sinh viên cho rằng mình phải làm công việc vất vả như đẩy xe lăn cho khách, làm ca đêm trong khi đồng lương thì bèo bọt. Tuy nhiên, đại diện trường cho biết đó là một phần của công việc, sinh viên kêu cả là do chưa quen với cường độ làm việc thực sự nên bị sốc. Còn năm ngoái, một bài thảo luận trên diễn đàn Đại học Ngoại thương cũng gây chú ý khi nhiều sinh viên tuyên bố sau khi ra trường không nhận lương dưới 1.000 USD.

Thanh Bình

Sv NT rất là kiêu nhé
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

HUT's Engineer

Mặc định Re: Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'

người giỏi thường hay kiêu, dễ hiểu thôi mà

Banned Avatar của perfectbk

đọc cả cmt của mọi người trên vnexpress mới hay
    Giỏi à ?
    Những sv ra trường được cùng làm với sv ngoại thuơng đều nhận xét họ rất tự tin, ko coi sv trường khác ra gì, nhưng rút cuộc họ chỉ hơn được sv trường khác ở trình mỗi độ ngoại ngữ.
    SV nói thì bảo GATO, nhưng chính những chủ doanh nghiệp nhưng người đã được làm cùng nhận xét vậy thì còn gì để cãi
    mà mọi người nên đọc các cmt ấy rất có ích sau này đi làm
    Kẻ mạnh nhất là kẻ thắng được chính mình

HUT's Student Avatar của sinhco1

Đợt trước em đọc cái " sinh viên ngoại thương ra trường lương dưới 1000$ ko làm" trên blog nhà tuyển dụng "kinhcan" chém đến 1000 cái comment sau đó mới đc hàng loạt báo mạng đưa lên, rồi facebook . Tiếng tốt phải xây cả đời nhưng chỉ cần vài giây thì nó sập hết

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Một số comment trên VNExpress:

Sinh viên nào cũng chảnh

Tôi cũng là một nhà tuyển dụng và tôi đánh giá bây giờ không chỉ có sinh viên ngoại thương chảnh mà gần như tất cả các bạn sinh viên đều chảnh. Không tự đánh giá được năng lực, định hướng của mình và tỏ ra bất cần. Trong khi hàng ngàn người thất nghiệp chỉ mong xin được việc dù mức lương có thấp hơn lương vừa được nhận (Từ 4 - 7 triệu ) với các bạn có kinh nghiệm từ 1 đến 2 năm. Thì những sinh viên chưa cầm được mảnh bằng thì tuyên bố trên 8 triệu mới làm việc. (80% sinh viên đều đòi như vậy ). Khi được hỏi lý do để bạn khác biệt với các ứng viên khác, để công ty có thể trả bạn một mức lương mà cao hơn các bạn khác mong muốn. Thì họ bảo em chưa có kinh nghiệm, nhưng em nghĩ phải trên 8 triệu mới đủ sống. Hik, ảo tưởng bản thân quá.

Cần loại bỏ hành động phân biệt này khi tuyển sinh

Nhà nước cần loại những hành động phân biệt này của các công ty khi tuyển nhân viên. Cần phải có luật phạt thật nặng những công ty này. Hành động phân biệt đối xử này có hại cho sinh viên tốt nghiệp và xã hội.

Doanh nghiệp này rất nhạy bén.

Theo quan điểm của tôi thì doanh nghiệp này rất nhạy bén với tình hình giáo dục của VN. Cho dù là sinh viên ngoại thương hay bất kỳ trường nào khác trong cả nước, sau khi ra trường đi làm thì doanh nghiệp vẫn đều phải đào tạo lại. Trong khi sinh viên các trường khác họ ngoan ngoãn hơn (không dám bật sếp), và trả lương thấp hơn, nhưng hiệu quả công việc sau đào tạo tại doanh nghiệp thì cũng không khác nhau là mấy. Hơn nữa sinh viên Ngoại thương thích bay nhảy hơn, chẳng ai biết sau khi được đào tạo xong thì họ sẽ làm ở DN đó được mấy tháng. Không tuyển cũng là phải!

còn phải học hỏi nhiều

Tôi cũng từng tiếp xúc với một sinh viên Ngoại thưong mới ra trưòng, về trình độ ngoại ngữ chuyên nghành thì có nhỉnh hơn các trường khác, nhưng về nghiệp vụ ngoại thương cơ bản thì nói chung là phải đào tạo lại. Không thể trách các em đưọc, mà trách trình độ giáo viên còn xa vời với thực tế quá. Các giáo viên bao giờ cũng nói câu muôn thủa: "chúng tôi chỉ dạy các em các kiến thức cơ bản, cách suy nghĩ giải quyết vấn đề theo bài bản,... còn ra công việc thực tế các em phải tự học tập phát huy".

Thông cảm

thời sinh viên ai cũng vậy, ai cũng có những mơ mộng, ấp ủ riêng. Thì em sinh viên ở Ngoại Thương cũng vậy, do tốt nghiệp một trường có tiếng nên các em mơ mộng hơn người một chút. ra trường đi làm chỉ 1 năm thôi rồi mới thực tế được.

đâu phải ai cũng vậy

"chảnh" không ai phủ nhận là sv trường này không có..nhưng đâu phải ai cũng vậy..người ta đã cố gắng để được vào trường có đk tốt như thế

Muốn thành đạt phải từ bỏ Bệnh sĩ!

Khi mới ra trường cho dù ta là ứng viên giỏi cũng không nên cho mình là giỏi.Để có mức lương cao trước hết từ mức lương khởi điểm khiêm nhường và bằng sự nổ lực của chính mình để Ban giám đốc và nhân viên trong Công ty công nhận..muốn thành đạt trong cuộc sống không nên có bệnh sĩ trong người..ta có thể làm công việc tạp vụ trước khi trở thành Trưởng phòng hay Giám đốc..các cháu sao không noi gương Bác Hồ!?? Trước khi trở thành chủ tịch nước được cả nước thương yêu gọi hai tiếng thân thương Bác Hồ thì xưa kia Bác đã từng phụ bếp đó các cháu ạ!Chú không nói riêng các sinh viên Ngoại Thương mà nói chung cho các bạn trẻ đó..

phải biết mình là ai

Các bạn Ngoại thương phải biết mình là ai chứ, có thể các bạn đầu vào, đầu ra cao nhưng không phải là duy nhất. Các trường khác đầu vào, đầu ra thậm chí còn cao hơn Ngoại thương nhiều như Y, Dược nhưng họ cũng rất khiêm tốn.

Đúng 80%

Công ty này đúng rồi, tôi cũng đã từng tuyển dụng sv Ngoại Thương và không thể ký tiếp hợp đồng. Cứ nghĩ học trường này nên phong cách

hai mặt

Đúng là đầu vào lẫn đầu ra đều chất lượng nhưng sao các bạn k so sánh với những sinh viên trường khác như ĐH Y dược, Kinh tế.. chẳng hạn, cả đầu vào lẫn đầu ra họ cũng cày như trâu mà họ có bao giờ tyên bố những câu như các bạn đâu chứ, chỉ tiếc cho một số bạn sv mặc dù k nói ra những câu này nhưng cũng bị vơ đũa cả nắm.!!!!

Có lý do của nó

Đây là điều tất yếu cho nhưng phát ngôn ngông cuồng của sv NT. Đa số nguời tuyển dụng không học tại truờng NT. Họ phải vất vả đi từ thấp lên và họ thành công. Các bạn tự tin nhưng không biết cách khiêm nhường thì cũng không đuợc lòng mọi nguời và các bạn đã thất bại. Đây là 1 vd

Tôi cũng đồng ý với lãnh đạo các công ty!

Tôi cũng đã làm việc với các Sv ngoại thương khi ra trường. họ đều có một thái độ đòi hỏi quá cao điều kiện làm việc , mức lương. Mà họ mới ra trường làm gì có kinh nghiệm mà đòi hỏi điều kiện như vậy.

Đúng là chảnh thật!
    Bây giờ thì 1 cty không tuyển, nhưng tiếng "lành" đồn xa rồi xem sẽ có bao nhiêu cty không tuyển nữa.

Không biết lý do tại sao "chảnh"

Thời buổi "gạo châu, củi quế" mà cũng chảnh! Không biết chừng nào mấy bác ĐHNT mới hết lơ lửng trên mây và tự sướng. Nhà tuyển dụng bây giờ cũng thực tế. Họ chỉ tuyển những ai làm được việc chứ không thuê mấy bác ngồi máy lạnh rồi tự sướng.

"Chảnh" cần phải loại bỏ trong cách nghĩ của sinh viên ngoại thương

Giỏi thôi chưa đủ, cái mà các công ty tuyển dụng các bạn ngoài tài năng ra thì khả năng làm việc theo nhóm của bạn thế nào, cái cách bạn thể hiện hàng ngày với đồng nghiệp, cách bạn quản lý và dẫn dắt nhóm của bạn. Theo tôi thấy cái cách nghĩ của các bạn ngoại thương thật thiển cận, các bạn chưa có kinh nghiệm thực tế mà các bạn "chảnh" thế thì làm sao làm việc theo nhóm đc. Các bạn phải nghĩ rằng 1 cái đầu của các bạn không thể hơn đc nhiều cái đầu hợp lại, hơn nữa nhiều sinh viên tốt nghiệp master ở nước ngoài về họ vẫn chấp nhận đi làm với mức lương 10 triệu để họ lấy kinh nghiệm, và tôi thấy các bạn ngoại thương tự đánh giá mình quá cao, tự coi mình là trung tâm và coi mình lànhats, trong khí đó, thực tế xã hội còn có quá nhiều người giỏi hơn các bạn. Và nếu tôi là nhà tuyển dụng thì chắc chắn tôi không tuyển sinh viên ngoại thương, các bạn "chảnh" sẽ dẫn đến hiệu quả công việc không được cao, các bạn sẽ không có tính hợp tác và hay đứng núi này trông núi nọ.

Nhìn lại

Ngoại thương đầu vào chất lượng thì mấy trường kĩ thuật như Bách Khoa, Công Nghệ... cũng đâu có kém, trong khi đó chương trình đào tạo lại nặng hơn rất nhiều mà lương ra trường cũng rất thấp. Còn các trường kinh tế thì tâm lý học đề làm giàu nên trong đầu lúc nào cũng phải xin được công ty trả lương mình cao, thời buổi kinh tế khó khăn, xu hướng các bạn trẻ giờ cứ chạy theo kinh tế thì vài năm nữa số lượng sv thất nghiêp tăng lên, chứ đừng mong là phải trả lương cao.

Thực tế có thật vậy không?

Xin đính chính lại là không có chuyện “nhiều” sinh viên FTU tuyên bố đòi lương 1000$ đâu nhé! Đó chỉ là phát ngôn của một em sinh viên năm nhất mới chân ướt chân ráo nhập trường, hoàn toàn KHÔNG đại diện cho sinh viên FTU, và quan điểm của em ấy cũng bị chính những sinh viên FTU phản đối. Trở lại vấn đề công ty không tuyển dụng vì sinh viên FTU “chảnh”. Ngược lại, cần nhìn vào thực tế là cũng có nhiều công ty CHỈ ưu tiên tuyển FTUers mà thôi. Chẳng nhẽ lại đem họ lên bàn cân để xem công ty nào có “tầm nhìn” hơn? Ai cũng biết rằng xã hội được cấu thành bởi những cá nhân với cá tính khác nhau, vì thế việc đánh giá một tập hợp là xấu thông qua tiếp xúc với một vài phần tử chỉ là cái nhìn phiến diện, chủ quan. Đương nhiên họ là chủ doanh nghiệp nên họ ra điều kiện thế nào cũng được, thậm chí là điều kiện kỳ quặc chăng nữa. Tuy nhiên, khi những công ty này thể hiện tư tưởng định kiến nặng nề và thiếu khách quan như vậy, liệu các ứng viên có thể tin tưởng vào phương pháp quản trị, cũng như chế độ đãi ngộ mà họ sẽ nhận được khi làm ở công ty không? Tôi nghĩ là không! Cuối cùng, tôi tự hỏi là tại sao những điều quá nhỏ nhặt, không đáng bàn tới, về FTU lại được chú ý thái quá như vậy? Hay đây chỉ là một chiêu PR? Tôi không muốn giải thích cặn kẽ về việc hầu hết các FTUers không hề “chảnh” như thế nào, họ năng động và ham học hỏi ra sao,... bởi thực tế sẽ chứng minh điều đó. Mong mọi người (và truyền thông) đừng áp đặt định kiến lên FTUers khi chưa tiếp xúc nhiều với họ!

Đừng tự tin vào bản thân một cách mù quáng

Lực thấy nội dung bài báo một phần cũng là nhắc nhở sinh viên Ngoại Thương các em phải xem lại giá trị của mình. Đừng tự tin bản thân một cách thái quá. Năng lực của các em vẫn chỉ là trên ghế nhà trường và ra trường kiến thức của các em vẫn còn là trên giấy tờ, khi bắt tay vào một công việc thực tế công ty đều phải đào tạo lại. Tự mình đánh giá quá cao bản thân, không chịu khó, không chịu khổ, chưa đi làm chưa có kinh nghiệm công việc ở đâu mà đã đòi hỏi quá cao, điều đó là đại kị. Lực nghĩ rằng các em chứng minh được năng lực của các em khởi điểm ở một công ty nào đó một thời gian thì sau đó mới có thể thuyết phục được các nhà tuyển dụng với những chính sách ưu đãi tốt hơn. Lực cũng đã từng tuyển rất nhiều nhân viên rồi nên góp ý với các bạn như vậy.

TỰ TIN NHƯNG ĐỪNG TỰ TIN THÁI QUÁ

Hiện nay sinh viên có nhiều cơ hội và điều kiện thuận lợi để theo học. Ngày xưa chúng tôi phải khó khăn lắm mới đi học được, làm đủ mọi việc làm thêm chỉ vì mục đích có tiền ăn học. Và luôn nghĩ rằng mình chẳng là gì cả, chỉ học để có việc làm. Còn bây giờ sinh viên được tham gia quá nhiều khóa học như là thành công này nọ, và báo chí cũng góp vào phần nâng cao cái "tôi" của sinh viên một cách thái quá, khi mà sinh viên giờ không biết nghe các góp ý của người lớn tuổi hơn, mà thay vào đó là suy nghĩ "cái tôi, tôi có thể làm cái gì riêng theo cá nhân tôi". Nhất là xã hội trào lưu theo kiểu thần tượng các doanh nhân giàu có.. dễ tạo cho các sinh viên bỏ qua quá trình lao động vất vả để có kinh nghiệm, mà vội vàng "làm chủ", hoặc đi làm thì quá tự phụ vào kiến thức lý thuyết ở trường của mình, cũng như trong cách sống không có sự khiêm tốn và cẩn thận cần thiết. Và nhất là không có sự trung thành với công ty ban đầu mình làm. Thay vì có suy nghĩ phải đóng góp vào công ty, thì lại mong công ty tạo mọi điều kiện tốt cho mình đã.

"Một số" bạn sinh viên Ngoại Thương nên xem lại mình

Tôi cũng đã từng nói chuyện với một vài người bạn sinh viên của FTU (Đại học ngoại thương - theo cách nói đẳng cấp của sv Ngoại Thương). Phải công nhận là các bạn năng động và thông minh. Nhưng các bạn chưa là gì cả. Các bạn thử nhìn quanh mình xem có bao nhiêu người giỏi hơn các bạn. Các bạn thử so sánh trường Ngoại Thương danh giá của các bạn so với trường Havard hay Cambridge thì trường mình đang đứng ở vị trí nào. Đây là 1 trang Facebook của 1 sinh viên ngoại thương: http://www.facebook.com/nguoi.tainang . Từ đó ta có thể thấy được tại sao một số công ty lại không tuyển dụng sinh viên ngoại thương.

Thành kiến

Một cái nhìn phiến diện về sinh viên Ngoại Thương. Liệu anh giám đốc công ty này đã tiếp xúc được bao nhiêu trong tổng số hàng chục nghìn sinh viên Ngoại thương? Rõ ràng việc công ty này ko nhận sv Ngoại Thương chỉ là thành kiến riêng của giám đốc công ty đó, thiết nghĩ vnexpress có nên đưa tin này để nói về học sinh Ngoại Thương hay ko? "Còn năm ngoái, một bài thảo luận trên diễn đàn Đại học Ngoại thương cũng gây chú ý khi nhiều sinh viên tuyên bố sau khi ra trường không nhận lương dưới 1.000 USD" đây cũng không phải là sự thật, vì đây chỉ là lời phát ngôn thiếu hiểu biết và vô ý thức của 2 sinh viên NĂM NHẤT của trường đh Ngoại Thương TPHCM, và được báo giật tit làm nổi lên, sau vụ việc đó đã có rất nhiều ý kiến lên tiếng chỉ trích tờ báo đó vì đã đánh đồng, suy diễn rằng đa số sv Ngoại Thương như thế. Những sv của Ngoại Thương, đại đa số đều có ý thức và ko nói, phát ngôn làm ảnh hưởng hình ảnh của mình. Không được lấy vài cá nhân để suy xét cả một tập thể làm ảnh hưởng không nhỏ đến uy tín của sinh viên trường Ngoại Thương.

Sinh viên NT tinh tướng

Mình thấy nhận xét của các doanh nghiệp trên là đúng. Mình cũng đã tiếp xúc nhiều với các bạn sv NT và mình thấy rằng các bạn ý quả thực rất chảnh và tinh tướng. Lúc đầu mình cũng tưởng các bạn ý giỏi thế thì chảnh là đúng nhưng thực ra khi làm việc cùng thì thấy các bạn ý rất thường. Ngoại ngữ và kiến thức kinh tế đều nửa vời. Còn thông minh hay không mình không quan tâm lắm, bởi thông minh đến mấy mà chảnh, tinh tướng không chịu học hỏi thì cũng vứt đi mà.

"Ma cũ" ngoại thương cũng chảnh!

Chúng tôi là DN hoạt động trong lĩnh vực chứng khoán. Thời gian qua, do thị trường CK diễn biến không thuận lợi nên công ty phải cắt giảm một số chi phí, khi cắt giảm chi phí liên quan đến bộ phận do một cựu SV ngoại thương đang làm trưởng phòng, cô cựu SV này phản ứng rất gay gắt và gần như không quan tâm đến khó khăn của công ty. Cực chẳng đã, lãnh đạo công ty buộc phải nói lời chia tay. Điều đáng nói là hiệu quả làm việc của cựu SV này không có gì là quá xuất sắc. SV ngoại thương "cành cao" ngay cả trong chọn người yêu và công việc. Các bạn hãy tỉnh táo, nếu không, sự tẩy chay mới chỉ bắt đầu!

Mình cũng chung quan điểm với doanh nghiệp trên

Thực sự mình cũng chung quan điểm trên. Mình đang theo học cao học tại đây, và thấy các bạn SV đang đi học ĐH có quan điểm hơi làm cao. Các bạn chưa đi làm, chưa tiếp xúc vs thực tế cuộc sống và thực tế công việc nhưng các bạn nghĩ trường NT là cao sang hơn các trường khác thì phải. Có thể là ý kiến hơi chủ quan, nhưng đấy là cảm nhận của mình khi tiếp xúc vs một số bạn học ở đây. Tự tin là rất tốt, nhưng ko nên quá

6. Tớ cảm ơn 1973 đã chia sẻ.

HUT's Engineer

giờ cái gì liên quan đến ngoại thuơng cũng hot

svBK's Member

Anh em vào xem. Ngoại Thương đã lên tiếng
    P/s: Gió vẫn to lắm. Đã thế cái chữ "BÁCH KHOA" viết to đùng
    Đúng là cây muốn lặng nhưng gió chẳng đừng
    https://www.facebook.com/notes/tu%E1...60090267424482
    Lần sửa cuối bởi dattbbk; 24-06-2012 lúc 09:50 PM
    Điều quan trọng không phải vị trí ta đang đứng, mà ở hướng ta đang đi...

HUT's Engineer

mình thấy ngoại thương cũng dc đấy chứ, mấy ông nhà báo cú thích dìm hàng chứ nt hơn bk chán

HUT's Student

^
    Hơn nửa lớp mình vào NT, trong đó đa số là mấy đứa học từ khá giỏi đến rất giỏi (thi quốc gia các kiểu). Chủ yếu là vào khoa cao điểm nhất (KTĐN thì phải).
    Bách khoa thì chỉ có 3-4 đứa trung bình vào.

svBK's Newbie Avatar của manu.bk118

tôi chưa dc mói chuyện với người nào hoc NT nên chưa dám nhận xét nhiu nhưng nghe nói "họ" cũng kiêu lắm mà mình thi rất thích trêu mấy người kiểu như vậy........ nhìn thấy "họ" bực bội điên tiết lại thấy vui vui đơn giản vì k thích những người kiểu như vậy............nhưng thực sự cũng rất khâm phục vì "bọn nó" rất giỏi rất tự tin.......... nhưng hơi thát wa tẹo.............nói chung là k thích.........

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề