User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 18

Chủ đề: [Cần tư vấn] Về việc học thêm các chứng chỉ về mạng , bảo mật , ...

svBK's Newbie

Mặc định [Cần tư vấn] Về việc học thêm các chứng chỉ về mạng , bảo mật , ...

Hiện tại mình đang định hướng sẽ theo về 1 trong số các mảng sau : mạng , bảo mật , phát triển hoặc bảo trì server , hệ thống .
    Và muốn tham gia 1 khóa học cơ bản nào đó .
    Mình đang phân vân giữa 2 khóa CCNA và NCNA hoặc là 1 số chứng chỉ cơ bản của M$ . Chủ yếu là mình muốn học cái nền tảng trước đã , sau đó sẽ định hướng và đi sâu hơn.
    Hơn nữa tại Bách Khoa thì có 1 số trung tâm như bkacad , npower , bachkhoa-aptech . Không biết đã bạn nào học thêm ở 1 trong các trung tâm trên chưa . Chố nào tốt hơn ? Nên học khóa học với thầy giáo nào giảng dạy ? Chi phí hoặc có giảm giá trong mùa hè này không .
    Rất mong được các bạn chia sẻ thông tin . Tks all !!!

[ -~] Avatar của bino1810

Mặc định Re: [Cần tư vấn] Về việc học thêm các chứng chỉ về mạng , bảo mật , ...

Vài góp ý với chủ thớt:

- Mạng,bảo mật, hệ thống theo cách chia tương đối là 1 ngành lớn của IT. Học 1 mảng sẽ có liên quan đến mảng còn lại. Nên chọn cho mình 1 thứ để nghiên cứu chuyên sâu trước: mạng hoặc hệ thống.

- Muốn học cái nền tảng trước thì phải học A+, network+, server+, security+ của COMPTIA mới là chuẩn. CCNA hay M$ đều chuyên sâu về công nghệ của họ rồi.

- Dân BK thì nên học ở BKACAD ,APTECH đào tạo lập trình rất tốt, về mạng thì không rõ. Npower không nên học ( nhiều người chê). Ngoài ra còn IPMAC, NETPRO, VNEXPERTS cũng là các trung tâm nổi tiếng. Tất cả đều có giảm giá trong mùa hè này.

Chúc bạn sớm có lựa chọn tốt nhất.
    SVBK.VN Kết nối bạn bè - Bách Khoa tụ hội

3. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của bino1810 có chất lượng:

svBK's Newbie

Mặc định Re: [Cần tư vấn] Về việc học thêm các chứng chỉ về mạng , bảo mật , ...

Cám ơn chia sẻ của bạn bino1810 .
    Dựa vào tư vấn của bạn thì mình có thể lựa chọn dứt điểm hơn : mình chọn hệ thống và sẽ học thêm tại BKACAD .

Tuy nhiên về A+, network+, server+, security+ : mình không được nghe mọi người nói nhiều về các mảng này . Mà thường thấy nếu có người nào theo quản trị mạng , bảo mật hoặc hệ thống ,... thường học luôn CCNA hoặc NCNA . Chứ mình ít thấy có người nhảy vào server+, security+ luôn ( mà hình như Security+ là những người đã có nhiều kinh nghiệm mới đi học thì phải , còn như mình thực chất là chỉ biết code thôi , còn mạng mẽo thì mình không biết , không biết rõ cho lắm ) .

Vậy theo các bạn mình nên học khóa nào trước : CCNA , NCNA , hay MCITP-SA . ( Mình muốn theo hệ thống , CSDL , quản trị hệ thống , server . Mình chưa nắm rõ , chính xác được sẽ đi sâu vào cái nào nhưng muốn học 1 khóa nào làm nền tảng cho những thứ mình theo .

Phong thần Avatar của enragon

chủ thớt bên Viễn Thông hay bên CNTT, nếu bên VT thì tư duy lập trình có tốt không ? Tiếng anh ổn chứ ? điều kiện gia đình không có gì vướng hả ?

Với mạng thì học khóa CCNA tại BKCAD là khóa nền tảng tốt. Window server thì thấy nhiều người học MCSA. còn cái NCNA thì chưa nghe nên chưa biết. BKCAD đang giảm giá mạnh trong hè này.

6. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của enragon có chất lượng:

Quote Nguyên văn bởi thanhvt Xem bài viết
    Cám ơn chia sẻ của bạn bino1810 .
    Dựa vào tư vấn của bạn thì mình có thể lựa chọn dứt điểm hơn : mình chọn hệ thống và sẽ học thêm tại BKACAD .

Tuy nhiên về A+, network+, server+, security+ : mình không được nghe mọi người nói nhiều về các mảng này . Mà thường thấy nếu có người nào theo quản trị mạng , bảo mật hoặc hệ thống ,... thường học luôn CCNA hoặc NCNA . Chứ mình ít thấy có người nhảy vào server+, security+ luôn ( mà hình như Security+ là những người đã có nhiều kinh nghiệm mới đi học thì phải , còn như mình thực chất là chỉ biết code thôi , còn mạng mẽo thì mình không biết , không biết rõ cho lắm ) .

Vậy theo các bạn mình nên học khóa nào trước : CCNA , NCNA , hay MCITP-SA . ( Mình muốn theo hệ thống , CSDL , quản trị hệ thống , server . Mình chưa nắm rõ , chính xác được sẽ đi sâu vào cái nào nhưng muốn học 1 khóa nào làm nền tảng cho những thứ mình theo .
    - Chứng chỉ của COMPTIA sẽ dạy bạn kiến thức nền tảng về lĩnh vực bạn chọn, cái này bạn có thể tự học, tài liệu trên mạng nhiều lắm

- Theo hệ thống thì tất nhiện bạn học MCITP-SA rồi, ở BKACAD có thầy Lê Quang Huy dạy rất hay. Ngoài ra ở IPMAC có thầy Nguyễn Mạnh Cường (Mình mới xong khóa MCITP ở đấy, thấy rất tốt)

- Chủ thớt nên xác định học tiếng Anh cho tốt, tài liệu toàn tiếng Anh thôi, tiếng Việt dịch nhiều cái "chuối" lắm

8. Tớ cảm ơn bino1810 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi enragon Xem bài viết
    chủ thớt bên Viễn Thông hay bên CNTT, nếu bên VT thì tư duy lập trình có tốt không ? Tiếng anh ổn chứ ? điều kiện gia đình không có gì vướng hả ?
    Mình bên CNTT . Có tư duy lập trình và không sợ code , tuy nhiên mình vẫn muốn theo 1 hướng khác để khi ra trường có nhiều sự lựa chọn . T.Anh thì mình chỉ có thể đọc được tài liệu chuyên ngành thôi , còn giao tiếp thì hơi dở . Điều kiện gia đình mình thì cũng ok đc
    CCNA : thì nghe 1 số bạn mình bảo có thể tự học .
    MCSA cũng nghe nói đến nhiều nhưng mình cũng không rõ là nó sẽ học những vấn đề gì , khi học xong nó sẽ áp dụng vào thực tế ở những mảng nào .
    NCNA : bạn mình bảo đó là nền tảng cần thiết trước khi học MCSA hoặc MCITP

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi bino1810 Xem bài viết
    - Chứng chỉ của COMPTIA sẽ dạy bạn kiến thức nền tảng về lĩnh vực bạn chọn, cái này bạn có thể tự học, tài liệu trên mạng nhiều lắm

- Theo hệ thống thì tất nhiện bạn học MCITP-SA rồi, ở BKACAD có thầy Lê Quang Huy dạy rất hay. Ngoài ra ở IPMAC có thầy Nguyễn Mạnh Cường (Mình mới xong khóa MCITP ở đấy, thấy rất tốt)

- Chủ thớt nên xác định học tiếng Anh cho tốt, tài liệu toàn tiếng Anh thôi, tiếng Việt dịch nhiều cái "chuối" lắm
    Vậy thì rút gọn lại mình có thể sẽ học NCNA ,và theo tiếp 1 số khóa của M$ .
    Bạn học MCITP-SA và MCITP rồi thì những khóa đó cần kiến thức nền tảng gì hả bạn . Có nhất thiết cần học 1 khóa nào trước 2 khóa đấy không

NCNA chính là khóa CCNA nhưng do bên NPOWER dạy.

MCITP bao gồm 2 cấp độ là Server Administrator(SA) và Enterprise Administrator(EA). Mình mới học xong SA thôi, sorry vì không viết rõ

MCITP-SA sẽ dạy bạn những kiến thức cơ bản về các dịch vụ của Windows, cách cài đặt, cấu hình, triển khai. Kiến thức cơ bản cần có là A+ và network+, cái này chắc sinh viên CNTT nào cũng đáp ứng được

PS: các khóa học M$ sẽ dạy bạn chủ yếu ở 3 tầng trên cùng của mô hình OSI, Cisco thì chủ yếu 4 tầng dưới.

12. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của bino1810 có chất lượng:

svBK's Newbie

Vậy thì rút gọn lại nữa , mình sẽ đi học 1 khóa CCNA hoặc NCNA , vì đó là nền tảng rồi , có lẽ những thứ mình theo đều cần những kiến thức của CCNA . Tks các bạn đã chia sẻ . Các bạn khác còn có thông tin hoặc chia sẻ thì cứ up nhé. Tks all !

Điều hành viên Avatar của Infoboy

học bên CNTT thì cứ chuyên về hệ thống đi : MCITP hay cái j đó cũng được
    CCNA thì bây giờ nhiều rồi , CCNP có giá trị hơn ( nhưng lại khó hơn )
    bảo mật : tự tìm hiểu hoặc ra nước ngoài học ngành an toàn thông tin ở trường ĐH nào đó
    Chúa trao cơ hội cho người đã chuẩn bị

15. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Infoboy có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề