User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: [Thảo luận] Bạn nghĩ sao về tín ngưỡng?

.:: Grumpy svBKer ::. Avatar của 1973

Mặc định [Thảo luận] Bạn nghĩ sao về tín ngưỡng?

Mình có một chủ đề cùng mọi người thảo luận như sau:

Giả sử bạn và người yêu lên kế hoạch chuẩn bị lập gia đình, khi thông báo cho bố mẹ biết thì bố mẹ đã ngăn bản vì bảo là chưa đúng thời điểm để cưới. Ví dụ bạn đang 26 và bố mẹ muốn 30 mới lập gia đình.

Vậy mình đặt ra mấy câu hỏi sau cùng mọi người thảo luận

1. Khi đó bạn sẽ làm thế nào?

2. Quan điểm của bạn về tín ngưỡng như thế nào?

3. Nếu bạn gặp 1 thất bại hay điều ko vui nào đó trong cuộc sống, bạn có nghĩ 1 phần là do tín ngưỡng không?
    Contact me:
    Email: sangnd [at] svBK.vn
    Personal website: My Blog | Chat với người lạ
    Facebook Page của Bách Khoa Forum: http://www.facebook.com/svbk.vn

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của 1973 có chất lượng:

svBK's Newbie Avatar của ngocanh198

Mặc định Re: [Thảo luận] Bạn nghĩ sao về tín ngưỡng?

Mình nghĩ tín ngưỡng cũng như bao thứ trên đời này, có mặt trái và mặt phải, có người hiểu đúng có người hiểu sai. Nhưng riêng vụ chọn tuổi và chọn ngày để lấy vợ thì mình thấy ko thực tế, nếu mà ko ảnh hưởng nhiều đến kế hoạch của bản thân thì mình vẫn sẽ nghe lời cho bố mẹ vui lòng, nhưng ngược lại thì phải kiên quyết.
    Trong phim hoạt hình Kungfu panda, Master Oogway đã từng nói một câu mình thấy rất hay: "There are no accident". Có nghĩa là ko có j đột nhiên xảy ra cả, tất cả những j xảy ra trong hôm nay đều là kết quả của những hành động của bạn trong quá khứ. Và những j xảy ra hôm nay đều sẽ có 1 ảnh hưởng nào đó đến tương lai của bạn.

Choắt Smod <3 Avatar của Han2

1.
    Giả sử bạn và người yêu lên kế hoạch chuẩn bị lập gia đình, khi thông báo cho bố mẹ biết thì bố mẹ đã ngăn bản vì bảo là chưa đúng thời điểm để cưới. Ví dụ bạn đang 26 và bố mẹ muốn 30 mới lập gia đình.
    Mình là con gái, bố mẹ không để con thành gái già đâu
    Còn nhìn nhận về vấn đề xem tuổi trước khi cưới, bố mẹ nào mà chẳng lo cho con, điều này cũng khó nói lắm, khéo thì thuyết phục được bố mẹ

2.
    Theo đúng khái niệm và định nghĩa thì:

Tín ngưỡng là hệ thống các niềm tin mà con người tin vào để giải thích thế giới và để mang lại sự bình an cho cá nhân và cộng đồng.
    (TheoBách khoa toàn thư mở Wikipedia)

Mình có niềm tin, nhưng không tin mù quáng, cái gì cũng tin, mình tin vào mối quan hệ giữa nguyên nhân và kết quả, gieo nhân gì gặt quả lấy
    3. Chuyện thất bại hay chuyện không vui trong cuộc sống là do bản thân, một phần nhỏ do hên xui. Cuộc sống vốn cân bằng, có niềm vui thì phải có nỗi buồn, có thành công thì phải có thất bại, con người thì lại không hoàn hảo
    Khi ta ở chỉ là đất ở....

5. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Han2 có chất lượng:

Phong thần Avatar của enragon

Tín ngưỡng mà chú nói nó gần sang thần thánh, may rủi, mê tín hơn. Còn ví dụ anh thấy cũng chẳng liên quan lắm.

1.Nếu tín ngưỡng là đạo thì "tín ngưỡng là thuốc phiện của nhân dân"
    2. Nói chung thì cái gì cũng có yếu tố may mắn, đổ tại ông giời cũng là 1 cách giảm stress tốt.

@Senhua và @ngocanh198: rất đồng ý với í kiến của 2 bạn, tuy nhiên nếu giả sử bố mẹ cứ nhất định bắt các bạn phải 30 tuổi mới lập gia đình thì bạn sẽ làm thế nào?

A. nghe theo bố mẹ.
    B. giải thích cho bố mẹ nghe. Bạn sẽ giải thích thế nào?

Quote Nguyên văn bởi enragon Xem bài viết
    Tín ngưỡng mà chú nói nó gần sang thần thánh, may rủi, mê tín hơn. Còn ví dụ anh thấy cũng chẳng liên quan lắm.

1.Nếu tín ngưỡng là đạo thì "tín ngưỡng là thuốc phiện của nhân dân"
    2. Nói chung thì cái gì cũng có yếu tố may mắn, đổ tại ông giời cũng là 1 cách giảm stress tốt.
    Bác còn chưa trả lời câu 1

TH1: Nếu mình là con gái, dĩ nhiên là lấy vấn đề tuổi tác ra "dọa" bố mẹ, dù sao thì con gái cũng chỉ có một thời, 26 là đã muộn rồi (mặc dù bà bói bảo mình 27 mới lấy chồng )

TH2: Con trai. Cái này gay go đây. hai người mà bằng tuổi thì lúc cưới cô dâu cũng 30 à? Thôi thì nếu bằng tuổi thì "mẹ ơi, lúc con 30t thì cô ấy cũng 30 rồi, mẹ không muốn có con dâu 30 chứ" chắc mẹ sẽ nghĩ lại
    Còn kém tuổi, thì mình nghĩ con trai 30 chưa phải đã muộn, đợi một vài năm nữa không sao, mà mình không tin nếu như bố mẹ duy tâm, bắt đúng tuổi mới cưới thì không phải đợi đến 4 năm đâu, chắc do lí do khác chứ không phải do tín ngưỡng

9. Tớ cảm ơn Han2 đã chia sẻ.

Phong thần Avatar của enragon

Chú đã đến tuổi cập kê đâu mà lo việc cưới

Về cơ bản nếu vợ chồng cùng sự hiệp đồng của gia đình 2 bên có thể lo cuộc sống thoải mái hạnh phúc thì chẳng có lý do gì các cụ ngăn cản. Tớ chưa bao giờ care cái này.

11. Tớ cảm ơn enragon đã chia sẻ.

svBK's Newbie Avatar của ngocanh198

Mình thì may mắn hơn mọi người một chút, đó là những j mình nói ra luôn luôn dc bố mẹ tôn trọng và tin tưởng. Vì thế nên chắc mình chả bao giờ lâm vào tình cảnh như chủ topic đưa ra cả, cho nên có nói cũng chỉ là lý thuyết suông, ko thực tế. Nên mình ko dám có ý kiến

Quote Nguyên văn bởi ngocanh198 Xem bài viết
    Mình thì may mắn hơn mọi người một chút, đó là những j mình nói ra luôn luôn dc bố mẹ tôn trọng và tin tưởng. Vì thế nên chắc mình chả bao giờ lâm vào tình cảnh như chủ topic đưa ra cả, cho nên có nói cũng chỉ là lý thuyết suông, ko thực tế. Nên mình ko dám có ý kiến
    À, em không bị tình trạng đó mà chỉ đặt vấn đề thế để mọi người cùng thảo luận thôi

@Senhua và @enragon: các cụ nhà ta thường khá là bảo thủ, 1 khi đã mất công đi xem số này nọ cho mình rồi thì hiếm khi có chuyện đổi ý lắm. Do vậy với những lí lẽ đơn giản như của Senhua thì khó mà thuyết phục được ông bà.

Nếu là em thì em sẽ đặt ra 1 loạt câu hỏi như sau để thuyết phục:

Tây nó có coi trọng cái này trong việc chọn vợ chọn chồng không? Rõ ràng là không.

Vậy có số liệu thống kê nào cho thấy các đôi vợ chồng bên Tây li hôn nhiều hơn, kém hạnh phúc hơn các đôi vợ chồng ở VN không? Không có số liệu nào đúng không nào.

Vậy việc mê tín, xem tuổi này nọ ở VN trong việc lập gia đình rõ ràng không giúp cho chúng ta hạnh phúc hơn. Vậy việc gì phải làm theo những cái đó?

Anh @1973: Em nghĩ vì bố mẹ khá là bảo thủ nên đừng lôi Tây vào không là bị chửi như chơi đấy

Về việc này, cũng tùy vào từng nhà, bố mẹ của từng người, con cái là người hiểu bố mẹ nhất, biết tính bố mẹ thế nào. Bố mẹ xem tuổi hay xem ngày nọ kia cũng là muốn yên tâm về việc hệ sự của con mình, hay như là có một niềm tin mà không biết nó có thật hay không ấy. Em nghĩ chỉ là các cụ hoang mang chút thôi, cần mềm mỏng, lôi mấy cái dẫn chứng từ họ hàng làng xóm ra mà thuyết phục

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề